Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

CÁCH ĐỐI PHÓ VỚI RƠ CẮT NẶNG,ÉP TRÁI.

mr_cool

Well-Known Member
Em thì giờ lại sợ thằng trẻ nó giao ngang lên bóng quặt ngay trong mặt bàn, điểm rơi sát mép bàn, sau đó nó canh chờ bắn trái, quăng phải túi bụi! :brick:
quả giao xoáy ngang lên, lửng lơ mép bàn thì đỡ sao các bác? đánh thì không dám hết tay sợ ra ngoài vì bóng ko cao, đánh nhẹ thì bị phang lại, mà cắt lại thì thường bị nổi bóng cao. Híc!

nlqt

Member
quả giao xoáy ngang lên, lửng lơ mép bàn thì đỡ sao các bác? đánh thì không dám hết tay sợ ra ngoài vì bóng ko cao, đánh nhẹ thì bị phang lại, mà cắt lại thì thường bị nổi bóng cao. Híc!
Theo kinh nghiệm nho nhỏ của em, thì trả banh bằng 1 cú bạt thật mạnh theo 1 đường thẳng, bóng tự nhiên sẽ vào bàn mà không cần suy nghĩ đến vấn đề hướng xoáy của banh.

Tuy nhiên người có kinh nghiệm chơi rơ đó họ có lẽ đã chuẩn bị cách phòng thủ. Trình độ em còn non, chỉ biết cố gắng bước 1 xong rồi mới từ từ tính tiếp :big_smile:

Newbie

Contributor
Em đang bí bài đây anh, thằng nhỏ cách đây ~3 năm em chấp nó 3, sau đó 2, rồi đến lúc hết lớp 12 là 202. Giờ đi học ĐH nó tập với L.T Lân hơn năm, đi đánh lai rai SG tối ngày (bóng nhiều hơn học), về nó vả lại mình tối mắt tối mũi.
Ác cái là quả giao của nó rất chìm, đến tầm qua giữa bàn thì quặt liệng tới sát mép trái. Lúc dùng gai trung thì lùa đỡ tý, giờ đánh hẳn gai công bí thật là bí. Đỡ an toàn đưa vào thế trận đôi công thì em khó thọ qua quả đánh thứ 3 của nó lắm. Thằng này đánh với cu kém em 202 thì lại bí bài vì thằng kia nó kê chụp tốt quá, thôi thì ráng tập thủ vậy.

Newbie

Contributor
:thumbsup:
Giao kiểu này sợ nhất cú bồi, trả thế nào cũng chết. Còn nếu bồi không được 2-3 cú thì cứ lui ra trả banh an toàn đếm 1,2,3 đối phương sẽ tự hư banh.
Bọn trẻ, tập rơ cơ bản, đòn cả 2 bên nó đều nhanh, mạnh anh ơi. Nói chung nó cậy khỏe nhanh, cứ ép vào thế đua công trái phải, rất ít khi nó giao xoáy xuống. Chắc rồi thì cũng phải chấp nhận, trẻ nó trâu, dù biết là bóng bàn cần kỹ thuật, tư duy nhiều, nhanh, khỏe chưa chắc đã là tiên quyết! :too_sad:

toiyeubongban

Top Contributor
Bọn trẻ, tập rơ cơ bản, đòn cả 2 bên nó đều nhanh, mạnh anh ơi. Nói chung nó cậy khỏe nhanh, cứ ép vào thế đua công trái phải, rất ít khi nó giao xoáy xuống. Chắc rồi thì cũng phải chấp nhận, trẻ nó trâu, dù biết là bóng bàn cần kỹ thuật, tư duy nhiều, nhanh, khỏe chưa chắc đã là tiên quyết! :too_sad:
Chịu thôi bác, mình cũng vậy mấy năm trước còn bóp mũi nó , giờ thì bị nó bóp cổ lại :laugh:. Lâu lâu ăn được vài ván nhờ rơ ru ngủ thôi bác ạ, biết tỏng tụi nó thích gì thì mình cứ cho cái nó không thích, nó đánh được thì thắng, đánh không được thì mình có tý hy vọng đằng nào nó cũng cửa trên. Chứ đánh đúng bài tụi nó là đi nhanh 3 bát thắng được 3-4 điểm mỗi ván là may rồi.

mr_cool

Well-Known Member
Theo kinh nghiệm nho nhỏ của em, thì trả banh bằng 1 cú bạt thật mạnh theo 1 đường thẳng, bóng tự nhiên sẽ vào bàn mà không cần suy nghĩ đến vấn đề hướng xoáy của banh.

Tuy nhiên người có kinh nghiệm chơi rơ đó họ có lẽ đã chuẩn bị cách phòng thủ. Trình độ em còn non, chỉ biết cố gắng bước 1 xong rồi mới từ từ tính tiếp :big_smile:
khó bạt bác à, bóng không đủ cao, ko có đầu bóng, nhiều khi lại rơi trong bàn, với lại đối cũng nhìn thế đứng của mình để giao nên toàn bị ngược tay. Em cắt ko tốt lắm, toàn phải ngửa vợt bợ bóng, trả lại 1 quả ngang lên tương tự, hôm nào cảm giác tốt thì trả lại được quả ngắn, thấp trên bàn, ko thì lại bị phều lên hoặc dài ra ngoài, nhưng nói chung là khó biến hóa, toàn nằm trong dự đoán của đối phương. :too_sad:

panga

Contributor
Em đang bí bài đây anh, thằng nhỏ cách đây ~3 năm em chấp nó 3, sau đó 2, rồi đến lúc hết lớp 12 là 202. Giờ đi học ĐH nó tập với L.T Lân hơn năm, đi đánh lai rai SG tối ngày (bóng nhiều hơn học), về nó vả lại mình tối mắt tối mũi.
Ác cái là quả giao của nó rất chìm, đến tầm qua giữa bàn thì quặt liệng tới sát mép trái. Lúc dùng gai trung thì lùa đỡ tý, giờ đánh hẳn gai công bí thật là bí. Đỡ an toàn đưa vào thế trận đôi công thì em khó thọ qua quả đánh thứ 3 của nó lắm. Thằng này đánh với cu kém em 202 thì lại bí bài vì thằng kia nó kê chụp tốt quá, thôi thì ráng tập thủ vậy.
A bị bí quả phát của e, chứ bóng qua lại thì a k ngán. E í chắc như vậy., trình giật tốt 2 càng( tập với CN mà, chăm chút quả bh lắm. Vì fh thì ai cũng vậy thôi) nên khoá bài em rồi. Cái còn lại là phải tìm lại ở mình đòn sát thủ Fh hay Bh?

P-500

Top Contributor
Vì bác thiếu quả Bh tấn công trước, kiểu gì thì nó cũng đánh bác trước khi nó giao. Nếu bác xài gai mà block thua nó thì...chấp nhận thôi, hết cách rồi!

lamtau

Member
Con a Diệp hả e

panga

Contributor
Vâng, giờ nó bắt đầu trên bóng em rồi, cỡ Tài anh gặp bữa nọ, chấp nó 2 là khó ăn. Tập riết với LT Lân, với đánh tối ngày ở clb Nguyễn + tham gia giải lẻ tẻ.
Coi chừng nó k lên mà mình lùi đó...bắt đầu có tuổi

Newbie

Contributor
Coi chừng nó k lên mà mình lùi đó...bắt đầu có tuổi
So số đông những người trên bóng em thì thấy rõ nó lên nhiều lắm anh, lên so với em là nó còn lên ít đó, dù đúng là độ này em xuống bóng, vì 2 tháng nay ít chơi và đầu óc không dành cho bóng bàn mấy nữa. :D