Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Nhờ chỉnh sửa động tác giật

tuan3100

Member
Mình ko phải là cao thủ, cũng tập bóng giống như bạn thôi.
Sau đây, vài nhận xét:
- Nhìn chung, động tác của bạn khá tốt, quay eo, hông và tay đầy đủ.
- Nhưng trọng tâm hơi cao, bạn nên hạ thấp trọng tâm xuống. Hạ thấp trọng tâm, giúp đánh bóng căng hơn, và mạnh hơn.
- Phần chân cũng vậy, cần hạ thấp xuống hơn nữa, chân cao quá, ít trợ lực khi giật.
- Nếu bạn giữ nguyên bộ chân này, bạn sẽ ko giật được những quả bóng xoáy xuống (bạn thử quay video lên, giật với bóng xoáy xuống xem)
- Cuối cùng là đánh bóng hơi sớm, đánh bóng sớm quá, bóng sẽ yếu.

Tóm lại: Hạ bộ chân xuống, đánh bóng trễ 1 tí, lực và xoáy sẽ tốt hơn.
thân ái
Cám ơn bạn nhiều, mình sẽ chỉnh sửa lại

saigonfc

Contributor
Cám ơn bạn nhiều, phần 2 mình chưa hiểu rõ lắm, khi ở động tác chuẩn bị mình có thả tay ra mà..còn vụ gập tay thì bạn nói là mình chưa gập tay hả??

4. Khoảng năm 2012 mình có đặt mua của anh hùng hà bóng bàn nguyên bộ xiom: zetro quad, fh: sigma euro, bh: omega II, giờ mới thay fh là rasant turbo cũng được mấy tháng.
Chào tuan3100.

Bạn xem lại video tập giật 2 thì thấy rỏ nhất khi khuỷ tay của bạn gần như không được thả lỏng khi chuẩn bị đánh vào quả bóng cho đến khi kết thúc động tác (vẫn vuông góc luôn). Có nghĩa là Bạn đang dùng vai - không thả lỏng khuỷ tay ra cho đến khi kết thúc cú đánh. Bạn cảm thấy mỏi ngay chổ khuỷ tay.

tuan3100

Member
Bạn đánh trễ quá xá trễ. Nếu đánh trái bóng mà cây vợt chạm bóng ở phần trên bàn (phía trong vạch trắng sau bàn) thì sẽ mạnh hơn.
Vợt của bạn nãy và cứng, nhưng đánh trễ và gồng quá thành ra bóng yếu thôi.
Bạn tiếp xúc bóng mỏng quá, cổ tay bẻ vào trong (có lẽ bác hlv sợ bạn đánh cổ tay nên bảo gồng lại) nên bóng có chút xoáy ngang. Tại bạn tập kỹ thuật xoáy trước kỹ thuật bạt, đây là lỗi rất thường thấy. Nếu bạn cũng quả bóng hlv thảy như thế mà bác tập bạt trước, rồi vừa bạt vừa tạo xoáy thì sẽ cải thiện hoàn toàn (kể cả chuyện phải thay vũ khí chậm hơn, vì bóng quá nhanh)
Bác P-500, cám ơn bác đã có góp ý, phải nói là trình độ hiểu biết bóng bàn của bác rất uyên thâm, tất cả các bài viết của bác trên diễn đàn: cú giật mạnh, backhand, bộ chân, cảm giác bóng, rơ một càng hai càng; em đều copy về in ra đóng thành cuốn để đọc dần nè..hihi. theo bác e phải đánh bóng sớm hơn nữa àh, lúc tiếp xúc bóng thì vợt phải nằm trên bàn chứ k để sau làn vạch trắng ạ?, có áp dụng cho mọi trường hợp bóng đến không ạh?

tuan3100

Member
Sửa động tác nhiều không phải lúc nào cũng tốt bạn ạ, nhiều người mới tập tập trung quá nhiều vào động tác nên người mới bị gồng. Quan trọng là cái cảm giác đánh bóng. Nếu bạn không thể tìm thầy khác thì có thể tập thêm động tác không bóng, cứ cầm vợt không tập động tác giật, quơ tay sao cho nhanh mạnh, mục đích là tập cảm giác gia tốc cánh tay . Quan trọng là bạn phải hiểu giật bóng mạnh quan trọng nhất lúc tiếp xúc, phải dồn được lực toàn thân cho khoảnh khắc này. Quơ mạnh lúc đầu sẽ hư nhiều nhưng nếu không dám làm thì không bao giờ giật mạnh được. Bạn có đam mê và chịu khó quay video xem chính mình đánh thì sẽ tiến bộ nhanh thôi. Bạn cứ thử tập như ae ở đây chỉ vài buổi đi rồi lại post video lên cho mọi ng góp ý tiếp.
Những lời góp ý của các bạn làm mình hiểu ra nhiều điều rồi, mình sẽ cố gắng tập lại và up clip nhờ mọi người chỉnh sửa tiếp

tuan3100

Member
Chào tuan3100.

Bạn xem lại video tập giật 2 thì thấy rỏ nhất khi khuỷ tay của bạn gần như không được thả lỏng khi chuẩn bị đánh vào quả bóng cho đến khi kết thúc động tác (vẫn vuông góc luôn). Có nghĩa là Bạn đang dùng vai - không thả lỏng khuỷ tay ra cho đến khi kết thúc cú đánh. Bạn cảm thấy mỏi ngay chổ khuỷ tay.
Em hiểu ý bác rồi, k phải để tay như trong clip mà chỉ cần hạ vai phải xuống, thả vợt gần đầu gối phải, rồi khi bóng đến, xoay người gập nhanh cẳng tay đúng không ah

toiyeubongban

Top Contributor
Chào bạn Tuấn, đã có nhiều người góp ý cho bạn rồi mình sẽ không nói thêm về vấn đề này nữa mà xin góp ý kiến bản thân mong giúp đỡ được bạn.

1. Chắc bạn coi youtube cũng nhiều và như bạn nói là HlV của bạn lúc nào cũng fed banh để bạn tập giật. Nhưng những gì bạn thấy trên youtube đã được cắt đi rất nhiều. Ngay cả vdv chuyên nghiệp 30 phút đầu khi tập cũng chỉ đánh đều để lấy cảm giác banh mà thôi như bạn nói là chỉ có thể tập vợ i thầy dưới 30 phút mà tập như vậy không thể tiến bộ được vì cảm giác banh hoàn toàn không có.
2. Combo vợt của bạn quá nảy và cứng mình cũng đã thử qua, trình độ của bạn đánh combo này mà tay dài ham đánh mạnh thì hụt banh hay banh ra ngoài là chuyện hiển nhiên thôi.
3. Tư tưởng của bạn không đúng, bạn đặt vấn đề nhanh và mạnh lên hàng đầu. Theo mình chơi bóng bàn không cần biết trình độ thế nào độ đều banh lúc nào cũng phải đặt lênhàng đầu.
4. Bạn đã 28 tuổi tay chân không còn dẻo dai như mấy đứa trẻ học từ nhỏ và không có nhiều thời gian để học thì liệu lối đánh trên có phù hợp với bạn hay không?

Càng hướng dẫn nhiều bạn sẽ càng bị loạn mình chỉ đưa ra 1 lời khuyên
BẠN VẪN GIỮ BỘ CHÂN BẠN ĐANG CÓ MỞ MẶT VỢT RA , TAY NGẮN KHÔNG CẦN ĐÁNH XOÁY HAY MẠNH CHỈ CẦN ĐÁNH VÀO BÀN. Lúc nào bạn không trật trái nào up video lên mình chỉ tiếp

Ps nếu bạn đánh game hãy coi như luyện tập thua thì thua miễn sao đều banh là được.
Chúc bạn thành công

P-500

Top Contributor
Bác P-500, cám ơn bác đã có góp ý, phải nói là trình độ hiểu biết bóng bàn của bác rất uyên thâm, tất cả các bài viết của bác trên diễn đàn: cú giật mạnh, backhand, bộ chân, cảm giác bóng, rơ một càng hai càng; em đều copy về in ra đóng thành cuốn để đọc dần nè..hihi. theo bác e phải đánh bóng sớm hơn nữa àh, lúc tiếp xúc bóng thì vợt phải nằm trên bàn chứ k để sau làn vạch trắng ạ?, có áp dụng cho mọi trường hợp bóng đến không ạh?
ngắn tay lại bác, đừng ham bạo lực - vào bàn là được rồi, đánh sớm khi bóng đang lên (đó là tập luyện, thi đấu bác đánh thế nào thì tùy, còn tập luyện mà có hlv feed bóng thế này mà không đánh sớm thì uổng lắm!). Nếu người hlv feed bóng kiểu này thì đâu có tạo ra bóng xoáy khó, bác cứ đánh sớm hết, còn bóng khác nhau chỉ cần chỉnh góc mặt vợt thôi.
Nên chơi vợt...dỏm để có gì đập vào bàn cũng không tiếc (chủ bàn tiếc cái bàn, hihi)

tuan3100

Member
Chào bạn Tuấn, đã có nhiều người góp ý cho bạn rồi mình sẽ không nói thêm về vấn đề này nữa mà xin góp ý kiến bản thân mong giúp đỡ được bạn.

1. Chắc bạn coi youtube cũng nhiều và như bạn nói là HlV của bạn lúc nào cũng fed banh để bạn tập giật. Nhưng những gì bạn thấy trên youtube đã được cắt đi rất nhiều. Ngay cả vdv chuyên nghiệp 30 phút đầu khi tập cũng chỉ đánh đều để lấy cảm giác banh mà thôi như bạn nói là chỉ có thể tập vợ i thầy dưới 30 phút mà tập như vậy không thể tiến bộ được vì cảm giác banh hoàn toàn không có.
2. Combo vợt của bạn quá nảy và cứng mình cũng đã thử qua, trình độ của bạn đánh combo này mà tay dài ham đánh mạnh thì hụt banh hay banh ra ngoài là chuyện hiển nhiên thôi.
3. Tư tưởng của bạn không đúng, bạn đặt vấn đề nhanh và mạnh lên hàng đầu. Theo mình chơi bóng bàn không cần biết trình độ thế nào độ đều banh lúc nào cũng phải đặt lênhàng đầu.
4. Bạn đã 28 tuổi tay chân không còn dẻo dai như mấy đứa trẻ học từ nhỏ và không có nhiều thời gian để học thì liệu lối đánh trên có phù hợp với bạn hay không?

Càng hướng dẫn nhiều bạn sẽ càng bị loạn mình chỉ đưa ra 1 lời khuyên
BẠN VẪN GIỮ BỘ CHÂN BẠN ĐANG CÓ MỞ MẶT VỢT RA , TAY NGẮN KHÔNG CẦN ĐÁNH XOÁY HAY MẠNH CHỈ CẦN ĐÁNH VÀO BÀN. Lúc nào bạn không trật trái nào up video lên mình chỉ tiếp

Ps nếu bạn đánh game hãy coi như luyện tập thua thì thua miễn sao đều banh là được.
Chúc bạn thành công
1. Cám ơn lời khuyên của bác, chỉ khi nào tập động tác mới hoặc động tác cũ cần chỉnh sửa thầy mới feed bóng như vậy, còn lại là thầy đứng vào bàn tập cho mình đánh giống như vào trận đấu, (thầy giao bóng xoáy xuống, xoáy lên đủ kiểu, mình đỡ rồi đánh qua lại,…), tổng cộng cả buổi là khoảng 15-20phút.

2. Đúng là thầy của mình có hay la mình là “ham đánh cho mạnh, cho cố xác, đánh vô bàn là được rồi” - nguyên văn của thầy, mình cũng đang cố gắng bớt “cố xác” đây. Hihi.

3. Mình thích lối đánh tấn công, mình nghĩ 28 tuổi k phải là quá già để có thể theo đuổi lối chơi này. Mình nghĩ chỉ cần đánh đúng động tác, đúng bộ thì tự khắc quả bóng sẽ nhanh, mạnh, vấn đề là mình chưa đánh đúng động tác, và người thì còn cứng thôi.

Một lần nữa cũng xin cám ơn bác nhiều. hi vọng clip sau bác sẽ tiếp tục chỉnh sửa cho mình.

bachikho

Well-Known Member
môn nào cũng thế nhỉ, bb cũng như tennis, mới chơi bao h cũng ham đánh ác, kể cả hỏng 10 quả ko sao nhưng ăn đc 1 quả đẹp thì sướng và nhớ mãi, nhưng chơi càng lâu thì sẽ càng tìm cách đánh càng đều càng tốt chờ đối phương tự đốt

toiyeubongban

Top Contributor
1. Cám ơn lời khuyên của bác, chỉ khi nào tập động tác mới hoặc động tác cũ cần chỉnh sửa thầy mới feed bóng như vậy, còn lại là thầy đứng vào bàn tập cho mình đánh giống như vào trận đấu, (thầy giao bóng xoáy xuống, xoáy lên đủ kiểu, mình đỡ rồi đánh qua lại,…), tổng cộng cả buổi là khoảng 15-20phút.

2. Đúng là thầy của mình có hay la mình là “ham đánh cho mạnh, cho cố xác, đánh vô bàn là được rồi” - nguyên văn của thầy, mình cũng đang cố gắng bớt “cố xác” đây. Hihi.

3. Mình thích lối đánh tấn công, mình nghĩ 28 tuổi k phải là quá già để có thể theo đuổi lối chơi này. Mình nghĩ chỉ cần đánh đúng động tác, đúng bộ thì tự khắc quả bóng sẽ nhanh, mạnh, vấn đề là mình chưa đánh đúng động tác, và người thì còn cứng thôi.

Một lần nữa cũng xin cám ơn bác nhiều. hi vọng clip sau bác sẽ tiếp tục chỉnh sửa cho mình.
Tùy bạn thôi mình thấy sao nói vậy. Thấy bạn không có thời gian học nhiều , nên mình nghĩ cách đó sẽ phù hợp với bạn hơn mà không phải đổi vũ khí. Với lại góp ý qua mạng thế này rất khó hình dung.

vuonchuoi03

Chào cả nhà, thấy mọi người bàn tán sôi nổi quá, vui that, và cũng bổ ích.
Riêng em, dù chơi bóng bàn tự phát hoàn toan khoang 1.5 năm thôi, trình còn cực kém, nhưng do cũng đangmất nhiều thời gian và tâm huyết để tôi luyên cú giật sát thủ (thường thấy trên Youtube...), nên cũng xin mạo muội đưa ra vài nhận xét:
1. Trọng tâm của bạn hơi cao
2. nhìn suốt động tác, không thấy bạn phát lực mạnh nhất là chổ nào.
3.Tập giật với banh bon thì không thưc tế lắm...
Phải không nhỉ???

cuong

Member
Đọc topic của bác chủ em nảy ra một thắc mắc nhỏ về quan hệ của 4 thứ "động tác" - "cảm giác bóng" - "lực mạnh" - "độ đều" trong tiến trình luyện tập cú giật. Có phải nó chỉ có một quan hệ: "tập động tác cho thuần thục với tốc độ chậm và tăng dần để luôn đảm bảo độ đều, cảm giác bóng lúc nào đó sẽ tự tìm đến và rủ rê lực mạnh theo sau" (vì theo bác leqd rút ra từ topic bên kia là không thể giật mạnh nếu cảm giác bóng yếu)? Có tồn tại kiểu quan hệ rời rạc hơn như: "cảm giác bóng, động tác của một cú đánh phát lực nhẹ, vừa, mạnh, rất mạnh là khác nhau nên ngay khi tập luyện đã phải phân biệt và tập với các kiểu phát lực khác nhau đó, hy sinh độ đều trong thời gian đầu khi tập một kiểu phát lực mới, độ đều sẽ tăng dần sau đó" không ạ?

(Sorry cả nhà, em diễn đạt hơi lủng củng dù đã cố hết sức)

Sửa lần cuối:

maru

Member
Đọc topic của bác chủ em nảy ra một thắc mắc nhỏ về quan hệ của 4 thứ "động tác" - "cảm giác bóng" - "lực mạnh" - "độ đều" trong tiến trình luyện tập cú giật. Có phải nó chỉ có một quan hệ: "tập động tác cho thuần thục với tốc độ chậm và tăng dần để luôn đảm bảo độ đều, cảm giác bóng lúc nào đó sẽ tự tìm đến và rủ rê lực mạnh theo sau" (vì theo bác leqd rút ra từ topic bên kia là không thể giật mạnh nếu cảm giác bóng yếu)? Có tồn tại kiểu quan hệ rời rạc hơn như: "cảm giác bóng, động tác của một cú đánh phát lực nhẹ, vừa, mạnh, rất mạnh là khác nhau nên ngay khi tập luyện đã phải phân biệt và tập với các kiểu phát lực khác nhau đó, hy sinh độ đều trong thời gian đầu khi tập một kiểu phát lực mới, độ đều sẽ tăng dần sau đó" không ạ?

công nhận đây là vấn đề khó. Có lẽ mỗi người giải thích một kiểu.

Ngày xưa lúc mình mới tập thầy (sau một thời gian tự tập) thì thầy luôn bắt giật mạnh hết sức, gập tay nhanh, vào bóng dày, đến nỗi giật chừng một rổ bóng là ê ẩm rồi. Và chỉ tập giật một loại bóng thôi, là bóng không xoáy. Từ đó, mình cũng cảm thấy vung tay nhanh, gập mạnh, vào bóng dày thì bóng dễ vào bàn hơn, tốc độ và xoáy cũng lớn. Cảm giác thì từ từ cũng tốt lên, vì mỗi lần mình giật được một cú tốt thì mình ghi nhớ cái cảm giác đó và cố gắng lặp lại, xác suất giật tốt sẽ tăng dần chứ không phải cứ hú họa mãi. Do tập kiểu này nên mình có xu hướng ủng hộ kiểu giật mạnh trước rồi từ từ độ đều sẽ tăng lên. Cứ nhẹ nhẹ đều đều hoài thành thói quen, thành một cữ tay, cữ người, không biết cách phát lực (bộc phát) mạnh thì làm sao giật mạnh được? Nhưng cũng có người lại tập kiểu khác, mình không thể phủ nhận được. Mình cũng bị cái yếu điểm là phải giật mạnh mới vào, giật nhẹ dễ bị hư :D

Cũng có mấy bác bên trên khuyên nên giật đều hơn là mạnh. Mình nghĩ cũng tùy sở thích và bản năng mỗi người. Một người dũng mạnh, khỏe mạnh, thích tốc độ, bản năng thích đánh mạnh thì bắt họ đánh đều đều, nhẹ nhẹ chờ đối thủ hư trước thì họ cũng không thích thú gì nữa. Có người lại thích dùng đầu óc, nhẹ nhàng, lắt léo, thì họ lại không thích đánh mạnh. Nhiều trường phái mới vui.

tuan3100

Member
Câu cuối đúng ý em, khi đánh séc thà là e đánh hư chứ ít khi nào đánh đều, đánh nhẹ, đợi người ta hư, tại vì mình vừa đánh vừa luyện tập luôn, chứ cứ đưa bóng cho ng ta hoài để đợi người ta đánh hư thì đúng là thắng séc nhưng mình lại chẳng tập luyện thêm được gì cả.

T2A

Member
Câu cuối đúng ý em, khi đánh séc thà là e đánh hư chứ ít khi nào đánh đều, đánh nhẹ, đợi người ta hư, tại vì mình vừa đánh vừa luyện tập luôn, chứ cứ đưa bóng cho ng ta hoài để đợi người ta đánh hư thì đúng là thắng séc nhưng mình lại chẳng tập luyện thêm được gì cả.
Em cũng giống bác thà tự đánh hỏng chứ không để người khác đánh trước, cứ đưa bóng cho người ta đập trước rồi " lạy trời cho nó đánh hư" thì chừng nào mới lên bóng. Nhưng có 1 điểm là em ko thích chơi 1 phát ăn quan ngay mà đổi sang cốt mềm giật xoáy trước sau đó mới lựa thời cơ dứt điểm, vừa được tập luyện vừa luyện được thể lực vậy mới sướng .

toiyeubongban

Top Contributor

Chúc mừng bác, tự đặt câu hỏi có nghĩa là bạn tự mình định hướng những gì cần tìm. Những câu hỏi bạn đặt ra đúng đường rồi đó bây giờ bạn trải nghiệm thử xem theo bạn cái gì đúng cái gì sai cho chính bản thân bạn. Có làm vậy thì mới nhớ dai được . Chúc bác thành công

P-500

Top Contributor
Vấn đề tập giật "mạnh trước" hay "đều trước" là điều em rất quan tâm và tranh luận khá nhiều. Dân Việt mình xưa nay cứ nghĩ rằng giật mạnh thì không chính xác, còn giật cho xoáy nhiều (mỏng và ma sát bóng nhiều) thì đều hơn. Mà theo logic thì "đều hơn" tức là căn bản, rồi mới tập động tác cho chuẩn, vợt mút xịn thì sẽ đánh mạnh.

Đó là lý luận của rất nhiều hlv Việt mà em từng nghe. Cá nhân em từng bị khá nhiều phiền phức khi dám đưa ra suy nghĩ "mạnh trước", với chuyện áp dụng động tác bạt là căn bản nền cho động tác giật (có nghĩa là bóng đi nhanh mà ít xoáy), đánh cho chính xác thẳng vào điểm target rồi thì mới thêm xoáy sau (đều hơn nữa).

Bọn Tây cũng lấy căn bản "đều trước - mạnh sau", nhưng cách chúng làm hoàn toàn khác dân ta. Chúng cũng đánh thẳng vào bóng, và xài vợt rất chậm. Chính vì có nhiều chỗ dựa nên nhóm bảo vệ "đều trước mạnh sau" luôn rất tự tin, nhưng họ sai lầm ở chỗ là xài vợt nãy quá sớm, kết quả là học trò chỉ biết đánh mỏng tạo xoáy - giống như bạn tuan3100 tron video clip vậy. Thế mà rất nhiều người xem đấy là CĂN BẢN, còn động tác bạt bóng không cần phải học, vì....tự biết!

tuan3100

Member
Hi, bác P-500 đá xoáy e đấy ah,

Mấy bữa nay e đã chỉnh sửa động tác giật nhiều lắm rồi, khi đánh bóng mới phát lực, đánh dầy vào bóng, cảm giác bóng lún tới cốt vợt, âm thanh nghe cộc..cộc chứ k nghe chát chát, bóng xoáy cắm xuống bàn bên kia, đã gì đâu, đợi vài bữa nữa e up clip bác chỉnh sửa dùm em.

Tiện thể nhờ bác tư vấn hộ dùm e cốt vợt nào chậm phù hợp với e đi, có phải cốt off- đến off là được hả bác, trước đây, khi định mua vợt, e cũng có lên mạng tham khảo nhiều, cũng biết là mới chơi k nên mua vợt nảy quá, thế mà cuối cùng nghe tư vấn này nọ kia cũng mua ngay cây off+.

ping

Member
@tuan3100 : Xây nhà xây từ móng. Chơi bóng bàn bắt đầu từ đôi chân.
Bạn trong video tập trông như cào cào, vừa di chuyển vừa đánh bóng. Nguyên tắc đầu tiên là di chuyển đến vị trí thuận lợi rồi mới đánh bóng.
Khi di chuyển trọng tâm thì hông phai di chuyển trước (bác nào học võ và học nhảy đầm sẽ biết), bạn trong video chỉ di chuyển mỗi chân, hông không di chuyển nên vai hầu như không di chuyển, vai phải không hạ thấp, tay không gập đủ. Khi tập di chuyển thi trước hết nên tập tại chỗ, rồi kết hợp với chân, không nên vội vàng vi khi tạo thói quen xấu còn khó sửa hơn.