Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Nhờ chỉnh sửa động tác giật

linh729

Member
Đây là clip mới nhất quay lại động tác giật của mình, một lần nữa rất mong nhận được sự góp ý của các bạn trên diễn đàn.
Hiện tại, mình đang sử dụng cây treiber k và rasant turbo.
Nhìn 2 video bạn giật cách đây 7 tháng nhìn đẹp mắt hơn là clip mới nhất này.
Sức khỏe của bạn vẫn ổn đấy chứ? 7 tháng trước đây đã giật được gọn gàng thế rồi mà sao giờ nhìn lại có vẻ ẻo lả vậy nhỉ?

Thầy của bạn có nói về việc chuyển trọng tâm khi giật không? Có nói về vấn đề khi giật xong, thu tay thì thu về trước bụng hay thu luôn ra phía sau?
Bạn có nhận ra thời điểm vào bóng tốt nhất là khi nào không? (bóng đang lao lên đỉnh, bóng đang trên đỉnh, bóng lao qua đỉnh)
Lúc giật bạn có thoải mái không? Bạn có thi đấu nhiều không? 7 tháng luyện tập giúp bạn lên mấy bóng rồi?

tuan3100

Member
thật ra góp ý động tác thì 9 người 10 ý, nhưng mình thấy một số điểm như sau:
- bộ chân của bạn vẫn chưa tốt, nó rất lỏng lẻo, thiếu vững chắc và thiếu sức bật, trọng tâm quá cao. Bằng chứng là nhiều quả giật xong bạn bị mất thăng bằng, người hơi ngả ra sau, cái mũi chân trái hếch lên trời, hoàn toàn không đúng. Với mình giật bóng thì chân quan trọng không kém gì tay, thậm chí còn hơn một chút. Bạn để ý các clip dạy giật phải (vd cái này chẳng hạn
) thì đôi chân rất được chú trọng. Chân bạn chưa tốt thì sẽ cố dùng sức đánh mạnh bằng tay và người, dùng sức nhiều nhưng không hiệu quả.
- Thân trên vẫn còn cứng, nhìn tay trái (không đánh bóng) thì vẫn thấy gồng gồng, chưa thả lỏng.
- Một bạn ở trên nói cũng đúng, bạn vung vấy hơi nhiều, lúc bắt đầu đưa tay ra sau quá sâu, lúc đưa lên thì lại quá cao. Bắt đầu động tác bạn nên để vợt gần cạnh đùi, mũi vợt hơi chúi xuống đất, lúc kết thúc động tác khuỷu tay tầm ngang ngực thôi (đừng kéo tuốt lên trán như thế). Bạn cũng nên tiết chế động tác xoay người lại, hiện giờ bạn xoay thân người quá nhiều, bớt lại một chút nhưng chú ý phát lực xoay dứt khoát hơn, bạn sẽ giật tốt hơn. Cái này rất khó mô tả, bạn nhìn cái anh trong clip trên, anh ta không cần xoay người quá nhiểu nhưng rất dứt khoát và có sự trợ lực từ đôi chân nữa là có một cú giật rất tốt. Trong clip này anh ta chỉ giật 50-60% sức tối đa thôi, vì nó là cú giật đều. Từ cái cú giật như thế này, sau khi bạn đã thuần thục rồi tăng thêm lực vào (70%-80%-90%) thì sẽ tốt hơn rất nhiều là tập giật mạnh hết cỡ ngay từ đầu, vì động tác của bạn chưa được tốt và bạn cũng chưa biết bản thân mình đánh thế nào là chuẩn. Chú ý là anh ta giật 50-60% sức nhưng vào bóng rất dứt khoát chứ không phải kiểu vào bóng mỏng hay nhẹ tay gì, chỉ là không cố gắng dùng hết sức lực thôi.

mình không có kinh nghiệm sư phạm bb cho lắm, chỉ biết chỉ ng khác đánh giống mình thôi, nếu có sai gì mong các bác thông cảm, chém nhẹ tay
Cám ơn bạn maru nhiều, mình cũng thường xuyên lên mạng để xem clip, thấy người ta làm thì đơn giản nhưng đến khi mình đứng vô bàn thực hiện thì lại không được như vậy, mình cứ nghĩ là đúng rồi, đến khi quay clip lại thì nó lại ra như vậy..thật sự rất thất vọng..

saigonfc

Contributor
Cám ơn bạn maru nhiều, mình cũng thường xuyên lên mạng để xem clip, thấy người ta làm thì đơn giản nhưng đến khi mình đứng vô bàn thực hiện thì lại không được như vậy, mình cứ nghĩ là đúng rồi, đến khi quay clip lại thì nó lại ra như vậy..thật sự rất thất vọng..
Chào @tuan3100

Không có gì là thất vọng cả - điều bạn đang làm là sự can đảm và đầy quyết tâm ấy chứ, chơi thể thao là phải như thế. Mình nói điều này để Bạn khỏi phải suy nghĩ nhiều là : hồi trước đây mình cũng chẳng có video gì và về phải viết ra và úp lên trên tất cả các diễn đàn, có gì mà phải ngại ngùng đâu và cũng chính điều đó làm mình đầy đủ nghị lực - ý chí quyết tâm để hoàn thành giấc mơ đẹp. Chính nhờ những diễn đàn và từ ủng hộ của ACE mà mình gặp được rất nhiều người có chung đam mê , chia sẻ và phải nói là không bao giờ uổng phí.
Thân

maru

Member
không sao bạn ah, biết mình sai thì mới tiến bộ được. Bạn bắt đầu tập bóng ở tuổi này không thể đòi hỏi tốt nhanh được nhưng có quyết tâm, chịu khó học hỏi thì sẽ có thành công.
về việc học từ clip, bạn cứ học một người thôi, ví dụ anh da đen trong clip đó là người có cú giật đơn giản, gọn gàng, dễ học. Bạn tập động tác không bóng trước, rồi quay clip lại cho đến khi nào giống anh ta thì thôi, và cứ tập không bóng như thế thật nhiều để hình thành động tác. Nếu chỉ nhìn clip không mà vào tập với bóng giống người ta ngay thì phải là thiên tài.
Thực ra chính sức của đôi chân và sự thay đổi trọng tâm ở phần dưới cơ thể giúp đẩy thân trên xoay, chứ không phải thân trên hay cái tay vung vẩy, xoay cho mạnh đâu. Tay chỉ góp thêm vào thôi, ví dụ một cú giật mạnh nhất 100% thì chân và sự thay đổi trọng tâm đóng góp khoảng 60%-70% rồi. Nên bây giờ bạn phải chú trọng vào đôi chân đã, tay dùng lực vừa phải thôi.
Khi tập động tác không bóng, bạn phải làm mọi thứ thật đúng, ví dụ thân người thả lỏng (đừng gồng), hạ thấp trọng tâm, đứng hơi dồn vào mũi chân nhé, không dồn vào gót, cố gắng dùng sức bật + thay đổi trọng tâm từ đôi chân, thời điểm chạm bóng (tưởng tượng) thì thở mạnh ra. Nhớ là chú trọng vào đôi chân và sự thay đổi trọng tâm nhé (từ phải sang trái, từ sau hơi lên phía trước). Khi tập có bóng thì đừng dùng 100% sức vội, bạn cứ đánh khoảng 60%-70% sức thôi, khi nào thấy có cảm giác tốt, động tác ok rồi thì mới tăng lực lên.

saigonfc

Contributor
Ứng dụng trong thi đấu, cụ thể là như thế này bác à :

View attachment 305 View attachment 306 View attachment 307

Rất ok và mình bổ túc thêm chút là tại sao có bước chân đó.
- Quả đánh và khi sử dụng bước chân này với chân trái cày về trước - chân phải về sau khi đánh hết lực.
- Đối phương đánh trả và đây là bước chuẩn bị cho quả FH kế tiếp mà đủ bộ .
-Trường hợp đối phương đánh trả về đường chéo vị trí đang đánh thì rỏ là chân trái thực hiện bước lùi thành một bộ pháp hoàn chỉnh.
-Khó : nếu đối phương thực hiện đánh trả về chữ I thì động tác kế tiếp để đánh là chân phải dậm và chân trái đá lăn tiếp bóng ở trên không khi chân chưa chạm đất (mình từng nói là Võ Kỳ Long, Đăng Vũ có cú này rất điêu luyện).

Khi ACE tiếp nhận một kỹ thuật từ video và các thành viên là chúng ta cùng phân tích tại sao phải tập như thế thay vì chúng ta cứ làm như thế.

ttho

Contributor
Bác chủ thớt ơi, bác cập nhật tình hình tiến triển đến đâu rồi. Những trải nghiệm và phản hồi thực tế như bác rất bổ ích cho diễn đàn.

bricephan

Member
Bạn đừng nói dối mọi người nữa. Có phải bạn mới tập hơn 1 tháng không? Có gì thì cứ thừa nhận đi cho nhanh tiến bộ.
Đây là clip của 1 học viên do mình hướng dẫn, tập chơi bóng bàn được 3 tháng rưỡi, trước đó chưa biết tý gì.
Topic này mở đã lâu, mình là thành viên mới của diễn đàn nên giờ mới đọc được. Coi clip này bác linh729 bảo học viên bác í chỉ tập 3.5 tháng mà đạt trình cỡ này là cực kì ấn tượng, dù cho có ăn ngủ bóng bàn.

Ở Hàn, người tập vài tháng đầu nếu có năng khiếu vẫn có thể đánh được cú stroke đều, nhưng sẽ không mạnh được như bạn trong clip. Một điểm nữa là kết hợp cả thân người, bộ chân di chuyển tạo đà cú đánh có thể nói "quá hoàn hảo" cho một người tập trong vài tháng đầu với khởi điểm không biết gì.

Nếu thông tin về clip này là thật, mình nghĩ bác HLV đủ chuẩn để dạy năng khiếu quốc gia chứ chẳng phải dạng vừa. Hoặc nếu bác ở Seoul đây thì e thừa sức giới thiệu bác đi dạy, bảo đảm thu nhập hơn thầy ở VN rất rất nhiều lần :D

Một chút nghi ngờ (sorry bác), nhưng ai biết được, có thể là thầy quá giỏi, trò quá có khiếu, hoặc cả hai. Những học viên khác ở lò bác thì thế nào ah?

P-500

Top Contributor
Thực ra cũng có thể bác ạ, 5 tháng vẫn đánh được nếu tập chủ yếu là để...đánh đều như thế.
Chỉ tại ai cũng nghĩ 1 cách rất sai lệch: đánh theo kiểu ấy mới là đánh giỏi, thầy dạy mới giỏi....
Bác nói chuyện ở Hàn, em lien tưởng chuyện ở Úc: bọn trẻ ban đầu học rất chậm, đánh sai tè le hết, nhìn không có gì là đẹp cả, nhưng quăng ra thi đấu chưa biết người đánh đẹp có thắng nổi không. Cho tới khi bọn chúng đánh đẹp rồi thì đẳng cấp đã lên rất cao. Nhưng cách dạy này cũng không đi xa.
Dạy theo kiểu Châu Á (trừ VN) thì tập cơ bản rất lâu, rất rộng, rất chậm,...chưa biết gì về thi đấu cả,..nhưng một khi chúng đã biết thì đánh rất giỏi và vươn lên rất cao. Căn bản như thế mới là căn bản, ở VN thì chỉ cần giật đều "đẹp" là được xem là "có căn bản".

linh729

Member
Topic này mở đã lâu, mình là thành viên mới của diễn đàn nên giờ mới đọc được. Coi clip này bác linh729 bảo học viên bác í chỉ tập 3.5 tháng mà đạt trình cỡ này là cực kì ấn tượng, dù cho có ăn ngủ bóng bàn.

Ở Hàn, người tập vài tháng đầu nếu có năng khiếu vẫn có thể đánh được cú stroke đều, nhưng sẽ không mạnh được như bạn trong clip. Một điểm nữa là kết hợp cả thân người, bộ chân di chuyển tạo đà cú đánh có thể nói "quá hoàn hảo" cho một người tập trong vài tháng đầu với khởi điểm không biết gì.

Nếu thông tin về clip này là thật, mình nghĩ bác HLV đủ chuẩn để dạy năng khiếu quốc gia chứ chẳng phải dạng vừa. Hoặc nếu bác ở Seoul đây thì e thừa sức giới thiệu bác đi dạy, bảo đảm thu nhập hơn thầy ở VN rất rất nhiều lần :D

Một chút nghi ngờ (sorry bác), nhưng ai biết được, có thể là thầy quá giỏi, trò quá có khiếu, hoặc cả hai. Những học viên khác ở lò bác thì thế nào ah?
Cảm ơn bác đã quan tâm, động viên và có những quan sát rất chi tiết.

Mặc dù không học DH TDTT, chỉ chơi theo phong trào được 5 năm nhưng vì lòng đam mê và được tiếp cận với các pp huấn luyện rất hay của bác P500 nên mình cũng có chút ít kinh nghiệm. Ví dụ như việc nắm được động lực tập luyện của học viên là rất quan trọng, nó quyết định hình thức truyền đạt, định hướng vũ khí, lối chơi, khối lượng và cường độ tập luyện.
Như bạn trong clip thì động lực tập luyện của bạn ấy là muốn có động tác đẹp như ZJK hoặc Ma Long, muốn 1,2 năm sau đi thi đấu giải phong trào của tỉnh và có huy chương. Vũ khí PG8 + H3, 1 tuần tập 4 đến 6 buổi, mỗi buổi tầm 1 tiếng rồi sau đó ra đánh 1,2 trận rồi nghỉ. 1 tháng học phí là 800 ngàn
Còn 1 số trường hợp như chơi cho biết hoặc chơi để ra mồ hôi hoặc phụ huynh gửi con đến học để nó ít ngồi xem tivi, chơi game máy tính thì cách dạy nhẹ nhàng hơn rất nhiều.

Hiện cũng có 1 bạn nữa mới chơi được hơn tháng nhưng tiếp thu khá nhanh, động tác đẹp, thi đấu linh hoạt, chủ động. Đợi tròn 2 tháng, mình sẽ gửi clip lên để các bác thấy là khi học viên có động lực từ bên trong thì sẽ tiến bộ nhanh hơn.

linh729

Member
Thực ra cũng có thể bác ạ, 5 tháng vẫn đánh được nếu tập chủ yếu là để...đánh đều như thế.
Chỉ tại ai cũng nghĩ 1 cách rất sai lệch: đánh theo kiểu ấy mới là đánh giỏi, thầy dạy mới giỏi....
Bác nói chuyện ở Hàn, em lien tưởng chuyện ở Úc: bọn trẻ ban đầu học rất chậm, đánh sai tè le hết, nhìn không có gì là đẹp cả, nhưng quăng ra thi đấu chưa biết người đánh đẹp có thắng nổi không. Cho tới khi bọn chúng đánh đẹp rồi thì đẳng cấp đã lên rất cao. Nhưng cách dạy này cũng không đi xa.
Dạy theo kiểu Châu Á (trừ VN) thì tập cơ bản rất lâu, rất rộng, rất chậm,...chưa biết gì về thi đấu cả,..nhưng một khi chúng đã biết thì đánh rất giỏi và vươn lên rất cao. Căn bản như thế mới là căn bản, ở VN thì chỉ cần giật đều "đẹp" là được xem là "có căn bản".
Cũng không đến mức 5 tháng chỉ học đánh đều đâu bác ạ, đây là 1 vài pha bóng mình đấu với bạn cận trong clip ở trên tại thời điểm cậu ta biết chơi được gần 1 năm. (tính tổng thời gian học theo bài bản thì được tầm 5,6 tháng vì có vài tháng bận việc nên việc tập luyện bị gián đoạn)

ping

Member
Cũng không đến mức 5 tháng chỉ học đánh đều đâu bác ạ, đây là 1 vài pha bóng mình đấu với bạn cận trong clip ở trên tại thời điểm cậu ta biết chơi được gần 1 năm. (tính tổng thời gian học theo bài bản thì được tầm 5,6 tháng vì có vài tháng bận việc nên việc tập luyện bị gián đoạn)
Qua xem clip em có nhận xét chủ quan thế này, cả bác và học trò đều rất hay mắc hai lỗi là : khi giật xong rất hay đưa tay về vị trí giật tiếp thay vì vị trí trung gian (điều này có hai cái bất lợi là khi bóng trả lại sang trái tay bác sẽ mất nhịp, thứ hai là bác không tận dụng được phần năng lượng dự trữ trong cơ khi bác thức hiện động tác xoay người nhanh do đó khi đánh mất nhiều năng lượng hơn), lỗi thứ hai là thường xuyên bị với bóng (nhiều quả bóng sang có đủ thời gian để di chuyển ra và thực hiện cú đánh trả với bộ chân vững chắc nhưng bác vẫn với tay và khều bóng lại, có thể bác đang nhường học trò ?!)
Lỗi này xuất phát từ thói quen khi tập đánh đều và tập di chuyển của bác, động tác không dứt khoát, quả sau díu vào quả trước, khi tập chân không xác định được thời điểm thích hợp để đánh vào bóng.

ttho

Contributor
Xem clip thấy bạn cận rất có năng khiếu. Thường mới chơi 1 năm thì hay lăng xăng lụp chụp lắm chứ không đỉnh đạt được như bạn này.

linh729

Member
Qua xem clip em có nhận xét chủ quan thế này, cả bác và học trò đều rất hay mắc hai lỗi là : khi giật xong rất hay đưa tay về vị trí giật tiếp thay vì vị trí trung gian (điều này có hai cái bất lợi là khi bóng trả lại sang trái tay bác sẽ mất nhịp, thứ hai là bác không tận dụng được phần năng lượng dự trữ trong cơ khi bác thức hiện động tác xoay người nhanh do đó khi đánh mất nhiều năng lượng hơn), lỗi thứ hai là thường xuyên bị với bóng (nhiều quả bóng sang có đủ thời gian để di chuyển ra và thực hiện cú đánh trả với bộ chân vững chắc nhưng bác vẫn với tay và khều bóng lại, có thể bác đang nhường học trò ?!)
Lỗi này xuất phát từ thói quen khi tập đánh đều và tập di chuyển của bác, động tác không dứt khoát, quả sau díu vào quả trước, khi tập chân không xác định được thời điểm thích hợp để đánh vào bóng.
Hình như bác được tập theo giáo án rất chuyên nghiệp, bác có bài tập nào giúp sửa được 2 lỗi trên không?

linh729

Member
@P-500 , @bricephan : không liên quan lắm đến chủ đề về cú giật của topic này, chỉ là 1 video ngắn về cách tập cho người mới chơi, nhất là các cháu nhỏ. Mong được 2 bác và mọi người góp ý : khởi đầu tập nền cần chú ý nhất điểm gì?
(cháu trong clip mới học đến buổi thứ 6, mỗi buổi tập 30 phút, cái hay trước mắt là cháu này không bị gia đình thúc ép, thích tập hôm nào, tuần mấy buổi hoàn toàn do cháu tự quyết định)

Sửa lần cuối:

ping

Member
Hình như bác được tập theo giáo án rất chuyên nghiệp, bác có bài tập nào giúp sửa được 2 lỗi trên không?
về lý thuyết bác có thể tham khảo ở đây
http://tabletennis.about.com/od/beginnersfaqs/a/no_coach.htm
có một số bài của Larry Hodges mà NTBB đã dịch ở bên org nữa.
về video thì bác có thể xem bất kì video hướng dẫn nào có đoạn khởi động đánh đều, chú ý vào vị trí tay giữa 2 cú đánh để tự rút ra nhận xét hoặc để ý trong các trận đấu, gần nhất có trận Malong FB đối giật rất nhiều.
Bộ chân thì có 2 video trên youtube của bọn china rất hay, bác gõ footword table tennis là có, trên diễn đàn cũng rất nhiều lần giới thiệu.
Về bộ chân chú ý là có hai bài tập trong bàn và ngoài bàn.
Bài tập ngoài bàn chủ yếu nhằm tăng độ dẻo dai của đôi chân, phát triển các nhóm cơ cần thiết. Chú ý là khi tập không cần cầm vợt.
Bài tập trong bàn thì phải kết hợp với đánh bóng, mục đích vẫn là xác định chuẩn xác vị trí đánh bóng và tập cách di chuyển để có vi trí đánh bóng thuận lợi nhất.
Những video như vậy có rất nhiều quan trọng là phải nhận ra những điểm mấu chốt khi tập theo.
Muốn sửa được thì cũng không khó, chỉ cần luôn luôn ý thức được trong đầu để mỗi khi đánh bóng tự sửa, lâu ngày thói quen xấu mất đi thay bằng thói quen tốt và bác sẽ tiến bộ rất nhanh.