Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Xin chỉ giáo về giao bóng mổ

drogba

Member
Trận này xem lâu rồi. Trận này William cũng có vài quả xoáy xuống nhưng chủ đạo vẫn là lấy xoáy lên và tốc độ để thắng điểm.
E thì nghĩ giao bóng là phải biến hóa, đẳng cấp thế giới mà giao thuần một loại xoáy thì chắc k có cửa kiếm cháo ăn. Vì khó đoán đối phương mới trả giao bóng bị động.

drogba

Member
Giao múc kiểu này cá nhân em thấy rất khó đọc xoáy. Biến thể của nó khó chịu cực kì, đặc biệt mấy ng yếu ngắn phải như e thì quả này thực là.....bế tắc.

panga

Contributor
E thì nghĩ giao bóng là phải biến hóa, đẳng cấp thế giới mà giao thuần một loại xoáy thì chắc k có cửa kiếm cháo ăn. Vì khó đoán đối phương mới trả giao bóng bị động.
Lúc đầu em giao mổ. Họ cắt trả về đúng như mình tính toán. Nhưng đuoc vài lần đấu, họ quẹt , hất, bợ cho qua ...lại đến mình lúng túng.
Nên như mình nói từ đầu,, ai cũng giữ riêng 1 kiểu giao bóng riêng của mình. Nhìn giống nhau nhưng lỏng, nặng, ngang,lên cùng 1 động tác...và về cuối khi bí bài hoặc cửa 50/50 khi đối nắm đuoc bài mình cò cưa. Thì giở bài số 2 ra thì cuc diện 60/40 vì mình nắm rỏ bóng trả về đâu trong khi đp phải suy nghĩ.

panga

Contributor
Trận này xem lâu rồi. Trận này William cũng có vài quả xoáy xuống nhưng chủ đạo vẫn là lấy xoáy lên và tốc độ để thắng điểm.
Lúc đầu e xem k nghỉ o này vào giải thế gioi
Hic
Trình e kém

lamtau

Member
Xem William Henzell đánh chắc không có quả nào xoáy xuống hết. Em cũng từng 1 ông như vậy nhưng ổng giao BH 100% xoáy lên một cái ào qua bàn mình, sau đó là liên khúc xô bóng khắp mặt bàn mình đeo bóng bở hơi tai mà vẫn thua. Mình nắm 2 quả giao bóng có thể ăn ổng 1.5 quả nhưng ổng nắm giao bóng là ăn mình 2 quả nên chấp nhận thua một cách ức chế.
Lên và xuông xen kẽ. Tỷ lệ xuống nhiều hơn. Ko hiểu b nhìn kiểu j ra 100% lên

toiyeubongban

Top Contributor
Trước đây CLB bóng bàn người việt tại Nam Úc có mời William về huấn luyện thời gian ngắn (anh này thi đấu ở Đức chỉ về Úc để thăm gia đình và đấu giải quốc gia). Anh này có thị phạm cú giao xoáy ngang lên qua phải, xoáy rất khủng. Biết trước xoáy gì, chỗ nào luôn mà không ai đỡ được. Đặc biệt là càng trái rất tốt, nhớ có dạo nguyên CLB bỏ luôn càng phải đánh càng trái như William, xoáy xuống càng nặng thì càng đánh chết banh :beauty:

toiyeubongban

Top Contributor
Coi xong. Chắc bỏ quả mổ:
-mình k có khả năng giao kín và khéo vậy
-quả bắn chim>> quá chuẩn, ác .Nhưng tay trái thì quả này là sở trường của họ.
Chú Bé đã từng chia sẻ cú giao của chú khác nhau giữa xoáy lên và xuống là lắc cổ tay khi vào bóng, nghĩa là miết theo hình vòng cung nhưng thời điểm chạm bóng thì khác nhau điểm kết thúc động tác là giống nhau. Lý thuyết là vậy nhưng rất khó làm. Chú Bé còn cú giao high toss (quăng banh cỡ trên 2m) cũng bá đạo không kém :thumbsup:

ttho

Contributor
Trước đây CLB bóng bàn người việt tại Nam Úc có mời William về huấn luyện thời gian ngắn (anh này thi đấu ở Đức chỉ về Úc để thăm gia đình và đấu giải quốc gia). Anh này có thị phạm cú giao xoáy ngang lên qua phải, xoáy rất khủng. Biết trước xoáy gì, chỗ nào luôn mà không ai đỡ được. Đặc biệt là càng trái rất tốt, nhớ có dạo nguyên CLB bỏ luôn càng phải đánh càng trái như William, xoáy xuống càng nặng thì càng đánh chết banh :beauty:
Đúng là xem William đánh cảm giác bóng cực tốt mặc dù động tác trông khá "phủi"

ttho

Contributor
Chú Bé đã từng chia sẻ cú giao của chú khác nhau giữa xoáy lên và xuống là lắc cổ tay khi vào bóng, nghĩa là miết theo hình vòng cung nhưng thời điểm chạm bóng thì khác nhau điểm kết thúc động tác là giống nhau. Lý thuyết là vậy nhưng rất khó làm. Chú Bé còn cú giao high toss (quăng banh cỡ trên 2m) cũng bá đạo không kém :thumbsup:
Ở CLB em chơi vẫn còn truyền nhân của Chú Bé với cú mổ rất ác liệt.

diamond

Member
Giao bóng mổ khi đánh cũng tùy từng đối tượng. Chủ yếu áp dụng cho đối tượng lạ thôi. Như em Dinning, giải nội bộ TQ ít khi em ấy dùng quả mổ lắm. Chắc là đối thủ quen rồi thì giao quả mổ sẽ làm hại mình. Chỉ khi đí Quốc tế em í mới dùng quả mổ cho những pha quyết định

Newbie

Contributor
Quả mổ thì tương tự xoáy với quả đục ngược của em thôi. A cũng giao như em, nhưng k kín bằng em, nó trả lại cũng nhỏng cao, mà H3 thì táng bạt 50/50 quá. Giao mổ FH xem như thay đổi điểm xuất phát và đp lạ xoáy thôi. Vài quả là k ăn thua liền...
Xoáy như nhau, nhưng tay cầm vợt, chuyển động của tay và bộ chân có khác nhau, nên em nghĩ hóa ra lại là khác kha khá chứ anh.

P/s: Lắm lúc em giao bóng nhìn cũng đàng hoàng phết đó, kê kê. :beauty:

toiyeubongban

Top Contributor
Hiệu quả cực kỳ. Không cần xoáy nhiều và chơ phản đòn
Thằng trong clip này bây giờ là number 1 nước Úc đó (theo bảng xếp hạng mới nhất tháng 6/2018) Heming Hu đang thi đấu ở Châu Âu
Còn anh người tàu trong clip dưới đây hiện tại number 2 nước Úc ở Sydney :laugh: mời các bác thưởng thức clip

Thành tích national của William Henzell thì chắc không ai qua nổi từ năm 2001-2015 bao gồm 13 lần vô địch nước Úc và 14 lần number 1 nước Úc.

Sửa lần cuối:

gik271

Well-Known Member
Giao bóng mổ khi đánh cũng tùy từng đối tượng. Chủ yếu áp dụng cho đối tượng lạ thôi. Như em Dinning, giải nội bộ TQ ít khi em ấy dùng quả mổ lắm. Chắc là đối thủ quen rồi thì giao quả mổ sẽ làm hại mình. Chỉ khi đí Quốc tế em í mới dùng quả mổ cho những pha quyết định
chính xác luôn. Em DingNing chỉ giao với tùy từng đối thôi. Ví dụ đánh với Wang Manyu hay Miu Hirano gần như ko thấy giao quá đó nữa. Trận vừa rồi đánh với Zhu Yuling thì lại thấy dở ra. Nói chung là bắt nạt tùy người, :D. Nhưng cá nhân mình chưa bao giờ thích quả đó. Oánh bóng phải thanh thoát, giao bóng phải có phong thái chứ cứ cúi cúi, quì quì là mình ko thích, :D