Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Làm sao để phát lực hiệu quả cú giật càng phải.

panga

Contributor
Với combo ALC, mút chậm và bám xoáy.
Thử alc ôm bàn thì trái như điện và ngọt. Hầu như thắng điểm bằng bh, nhưng fh thì như gãi ngứa đp...nên lại đổi lai jun zlc hy sinh bh chút. Nhưng đp lại ngại đưa qua phải. Vậy ra là mình có vấn đề phát lực càng phải thiệt.hic

P-500

Top Contributor
Thử alc ôm bàn thì trái như điện và ngọt. Hầu như thắng điểm bằng bh, nhưng fh thì như gãi ngứa đp...nên lại đổi lai jun zlc hy sinh bh chút. Nhưng đp lại ngại đưa qua phải. Vậy ra là mình có vấn đề phát lực càng phải thiệt.hic
Em cao 1.73m, tập tạ đôi 200 cái mỗi tối, 200 cái mỗi sáng. Động tác đúng chuẩn (trong tập luyện) mà em quật FH chừng 30p cơm cháo không còn gì luôn nè anh! Mình già rùi đành chịu thôi anh ơi.
Ra trận em chỉ giật được 1 quả, quả 2 chỉ là mượn lực đánh sớm thôi chứ không còn bộ gì nữa. Gặp đối thủ đều quá thì em theo bài chẵn lẻ: quả 1-3 giật mạnh, quả 2-4 lùa, hoặc chơi bài 6-3-9.

toiyeubongban

Top Contributor
Chỉ cần nhớ Yoshihiro Hiraoka thôi, mấy thằng kia là học trò của lão này. Biết lão này mấy năm trước khi Maharu mới nổi khi đánh với Xuxin. Lão có nhiều lý thuyết về bóng bàn rất khác người và rất phi lý nhưng chả hiểu sao lại rất hiệu quả đó ;).
@P-500, đây là video của Yoshihiro Hiraoka nói về sử dụng phần bên tay không thuận để hỗ trợ tay thuận. Nhìn như giỡn nhưng khi biết ổng là ai thì nên nghiêm túc coi video này.

P-500

Top Contributor
@P-500, đây là video của Yoshihiro Hiraoka nói về sử dụng phần bên tay không thuận để hỗ trợ tay thuận. Nhìn như giỡn nhưng khi biết ổng là ai thì nên nghiêm túc coi video này.

Hehe, có chỉ động tác cắt. Đỡ tốn lực hơn nhiều nếu dùng tay trái hỗ trợ khi cắt.

toiyeubongban

Top Contributor
Hehe, có chỉ động tác cắt. Đỡ tốn lực hơn nhiều nếu dùng tay trái hỗ trợ khi cắt.
Thế hệ cũ ít thấy điều này, nhưng coi videos của những thế hệ gần đây thì việc sử dụng phần bên tay không thuận rất nhiều đặc biệt là Nhật Bản. Như Yuto trong video dưới đây:

P-500

Top Contributor
Thế hệ cũ ít thấy điều này, nhưng coi videos của những thế hệ gần đây thì việc sử dụng phần bên tay không thuận rất nhiều đặc biệt là Nhật Bản. Như Yuto trong video dưới đây:

Ước gì mình cao thêm 1 tấc và trẻ lại 20 tuổi...
Đánh rơ này tưởng không mệt mà mệt không tưởng anh ơi. Đánh với ngựa non thì còn đỡ chứ đánh với rơ kinh nghiệm thì mất 1 tiếng cho 1 trận. Đối thủ nó cũng tìm cách câu giờ nghỉ mệt mà mình cũng chạy phờ râu tụt huyết áp luôn. Ban đầu mình cắt còn non thì đứt sớm, giờ cắt tốt rồi thì đối thủ nó cũng khôn ngoan hơn...
Tuy là có tay trái hỗ trợ lực nhưng mà mấy quả vẹo xương cắt trái cũng chua loét.

toiyeubongban

Top Contributor
Ước gì mình cao thêm 1 tấc và trẻ lại 20 tuổi...
Đánh rơ này tưởng không mệt mà mệt không tưởng anh ơi. Đánh với ngựa non thì còn đỡ chứ đánh với rơ kinh nghiệm thì mất 1 tiếng cho 1 trận. Đối thủ nó cũng tìm cách câu giờ nghỉ mệt mà mình cũng chạy phờ râu tụt huyết áp luôn. Ban đầu mình cắt còn non thì đứt sớm, giờ cắt tốt rồi thì đối thủ nó cũng khôn ngoan hơn...
Tuy là có tay trái hỗ trợ lực nhưng mà mấy quả vẹo xương cắt trái cũng chua loét.
Mình đánh theo cách mình thôi chỉ để ý cách nó bắn gai với drive FH là được rồi. Nhớ thêm những gì mình nói về cùi chỏ trái và cơ đùi sau là okie thôi. Không mệt như @P-500 nghĩ đâu. Chưa quen thì thấy lọng cọng, quen rồi thì thấy cú đánh mượt hơn rất nhiều.

P-500

Top Contributor
Mình đánh theo cách mình thôi chỉ để ý cách nó bắn gai với drive FH là được rồi. Nhớ thêm những gì mình nói về cùi chỏ trái và cơ đùi sau là okie thôi. Không mệt như @P-500 nghĩ đâu. Chưa quen thì thấy lọng cọng, quen rồi thì thấy cú đánh mượt hơn rất nhiều.
Nhưng mà em thấy nó xoay mặt vợt giật Bh bằng mút láng không thôi chứ đâu có bắn gai???

P-500

Top Contributor
Thêm 1 cái cần học hỏi nữa là cách nó cầm vợt ở ready position hoàn toàn khác rơ tấn công.

P-500

Top Contributor
Nhờ bắt chước Yuto ở cái cách thủ vợt trước ngực cho ready position mà mình có thể cắt được những quả bất ngờ giật xé góc. Trước đây toàn cầm theo cách phản công, đưa vợt về trước xa người để chờ block sớm. Ngoài ra cũng giúp mình đở những quả công chéo góc lắc léo của đối thủ, vì từ khoảng cách trước ngực với bộ chân rộng có thể với bóng khá xa. Nhưng mà MỎI HÁNG quá!
Đánh tập nặng như thi đấu trong 2 tiếng, thử bóng Nittaku 3 sao mới (bóng thi đấu) thấy khó giật Fh hơn nhưng vào đúng cú thì đi sát thủ hơn nhiều.

P-500

Top Contributor
đúng rồi đó :beauty: flexi hip rất quan trọng cần warm up trước khi đấu và warm down sau khi đấu , @P-500 thấy di chuyển kiểu này thấy thế nào ?
Mỏi toàn tập, mỏi toàn thân, mỏi cả tay phải lẫn tay trái, mỏi mọi nơi,...
Tập ngồi dựa tường 30s nghỉ 30s trong khi chờ EAC club mở cửa, mà vừa nói chuyện vừa ngồi kiểu đó tới...30p. Tối trc khi ngủ tập flank và swat, bỏ tập tạ ngực. Kết quả là mỏi nhừ.
Di chuyển chưa quen anh ơi, vì đứng rộng mỏi chân nên làm biếng bước. Chạy lạch bạch như kiểu cũ thì mệt hơn nhiều nhưng...ko mỏi.

gik271

Well-Known Member
Mỏi toàn tập, mỏi toàn thân, mỏi cả tay phải lẫn tay trái, mỏi mọi nơi,...
Tập ngồi dựa tường 30s nghỉ 30s trong khi chờ EAC club mở cửa, mà vừa nói chuyện vừa ngồi kiểu đó tới...30p. Tối trc khi ngủ tập flank và swat, bỏ tập tạ ngực. Kết quả là mỏi nhừ.
Di chuyển chưa quen anh ơi, vì đứng rộng mỏi chân nên làm biếng bước. Chạy lạch bạch như kiểu cũ thì mệt hơn nhiều nhưng...ko mỏi.
cái trò dựa lưng vào tường bữa trước em học của Samsonov. Từ đó tới h cũng hay dùng trong quá trình khởi động. Nhiều cái khá đơn giản và hiệu quả.

P-500

Top Contributor
Khi bắt đầu vượt qua các giới hạn của bản thân từ trước tới giờ thì tự nhiên một chân trời mới mở ra, với các khó khăn...lớn hơn nữa!

toiyeubongban

Top Contributor
Khi bắt đầu vượt qua các giới hạn của bản thân từ trước tới giờ thì tự nhiên một chân trời mới mở ra, với các khó khăn...lớn hơn nữa!
Nhiều lúc giới hạn là do mình thôi @P-500, nếu cứ theo lối cũ mà tập thì không bao giờ phá được giới hạn ấy. Phương pháp tập lúc nào cũng quan trọng. Coi Joo Se-hyuk tập nè :laugh:

toiyeubongban

Top Contributor
Thì ra là xài ngón tay là có bí kiếp đấy mấy bác, coi trên mạng dạy 1 mà không dạy 2. Nói không hết dễ làm người coi hiểu lầm. :big_smile: