Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

P-500

Top Contributor
Hồi này yên ắng quá các bác nhỉ!
Em lại tự sự vài dòng như bác P500 cho nó rôm rả.
Tuần vừa rồi đói bóng, Em nghỉ lễ, bận việc gia đình nên tới tối thứ 6 và thứ 7 mới chơi 2 trận.
- Thứ 6: quay lại khu nhà cũ chỗ trc em thi thoảng đánh.
+ Trận 1 gặp 1 ông anh trc kia giao lưu nhiều ông ấy toàn thua nhưng mới đổi qua 1 gai dc 3 tháng. Đánh thua nhanh 3 bát. Đến lúc gần về mới nhìn kĩ hóa ra nó là gai dài chứ ko phải ngắn như e nghĩ lúc đánh. Chỉ biết nó dị thật, bóng lắc và đểu đểu thế nào ấy.
+ Trận 2: gặp 1 ông 67 tuối cầm cốt SZJK, 1 mặt ten, 1 dignic. Thắng 3-2 nhưng em thấy hài hước quá. Cốt đó nhưng ông ấy chỉ cắt nặng (nhiều xoáy ngang nữa) và chờ bạt. ng ta già hơn mình nên cũng chả có gì đáng chê trách.
. Séc 1 em thắng dễ, séc 2 họ có thay đổi chiến thuật nên họ cũng thắng dễ.Séc 3 em khá bí và cũng thua nhưng đỡ hơn. Em bắt đầu run và nghĩ mình thua ngược vì ông này giao bóng ko khó nhưng dùng đúng nghĩa là lưu manh (hơi quá) vì họ kiểu lườm rau gắp thịt, có quả ko tung. Em vẫn bài vừa đánh vừa cố điều chỉnh và đánh chắc. Séc 4 em thắng. Bắt đầu đối run. Séc 5 em vẫn tâm lý đánh chậm, chắc và thắng dễ. Ông ấy có vẻ cay cú và ko phục lắm. :)
. Hài ở chỗ lúc sau ra có 1 cậu e hay gặp e tập ở CLB có nói ch với ông ấy, ông ấy nói bảo, thằng ấy tập thày mà chả có gì, chỉ thắng sát nút tao... và bảo chỉ gò nặng và giật ít, :). Dù sao cũng đúng. Nhưng lúc đó e đang đánh và nghe rõ giọng ăn thua cay cú của bác đó. hơi tội. Lúc sau e có nói với cậu bạn kia là kiểu tập đánh ở giai đoạn ranh giới như mình (em là E non thôi ạ) thì gặp bóng càng phủi càng khó đánh. Nhất là mấy ông giao bóng dị nữa. tập thì giật như điên, trái phải rất đều nhưng đánh trận nó có thế đâu. Đánh với ng càng phủi càng vất vả ạ. Em ít giao lưu nên toàn thế này ạ.
+ Trận 3 em gặp 1 cậu khá amater. Giao bóng cực khó. Mổ trái, mổ phải. 3,4 loại xoáy đều khá dị. Chỉ có điều cậu ấy ko có đòn 3, 4, 5 nên giao sang trừ 1 vài quả đầu e bị bung thì sau em mới chỉ đỡ vào dc là cậu ấy tự đánh hỏng. Nhìn chung cũng đáng tôn trọng vì nếu cậu ấy làm bóng 3 tốt thì chắc em thắng cũng khó. Thắng 3-0 và cả 2 rất vui vẻ.
+ Trận 4: em gặp 1 anh cũng hàng xóm như mình đến đó chơi. Trái rất khéo và giao bóng có độ dị.
Séc 1 ai cầm giao bóng là thắng. Bóng của a này e đỡ ko nổi luôn, chạm là bung ( bóng dị và lạ là em rất kém, :( ). Nhưng em thắng séc 1. Séc 2 anh kia thắng, séc 3 em lại thắng và séc 4 em lại thua. Khá thú vị. Nhưng từ sec 3 em đã gần như đỡ được giao bóng của a đó. Séc 5 lại giống như trận trên, em cũng thắng dễ với lối chơi chậm chắc.

Kinh nghiệm của ngày thứ 6 là gặp bóng lạ (ko tính gai) thì cứ từ từ điều chỉnh: điểm rơi, lực. Chọn lối đánh an toàn và chậm để đối tự sốt ruột và đốt.
Diễn đàn dạo này yên quá vì...có ai chơi gì đâu, Covid mà...
Cũng may là ở vùng em ở, ko có ca nào, nên vẫn được chơi cầm chừng.
Vẫn tìm được cao thủ để tập, vì mình thủ cũng...cao, được cái đều bóng nên dễ hỏi bạn tập.
Vì đổi sang vợt 7 lớp nên FH của mình lên nhiều cấp, cộng với bộ chân tốt và khả năng đánh bóng gần chạm đất, nên dù tập hay đấu cũng dai lì như đĩa.
Bh thì còn non quá...
Ở tuổi 40 thì đánh kinh nghiệm, vẫn có những điểm tăng tốc và giảm tốc đúng lúc. Vừa đều vừa dai vừa khó chịu, lại có cú ăn điểm, trình cao quá thì mình cũng chịu chết nhưng muốn thắng mình cũng phải vả mồ hôi. Vậy là đạt yêu cầu rùi.

P-500

Top Contributor
Đạt tới cảnh giới giật FH...không mỏi tay, ỏ tốc độ và xoáy tiêu chuẩn mình không đuối và lần nào giật cũng trên 10 quả hoặc khi đối thủ lùi ra đối giật và...đứt vội, vì vào đối giật mình chỉ toàn mượn lực mượn xoáy của họ.
Có được quả đối giật cũng không rớt bóng dù mình né hết bên Bh để đánh với bạn tay trái.
Sau đó là các trò giật chữ I ở 2 cạnh, vẫn an toàn chính xác mà đủ mạnh để gọi là bóng giật tấn công.
Đó là những điều mà thời cầm Vis mình chưa bao giờ dám nghĩ tới, chỉ là được...hên xui hoặc khi dạy học trò trình thấp thôi.

gik271

Well-Known Member
Diễn đàn dạo này yên quá vì...có ai chơi gì đâu, Covid mà...
Cũng may là ở vùng em ở, ko có ca nào, nên vẫn được chơi cầm chừng.
Vẫn tìm được cao thủ để tập, vì mình thủ cũng...cao, được cái đều bóng nên dễ hỏi bạn tập.
Vì đổi sang vợt 7 lớp nên FH của mình lên nhiều cấp, cộng với bộ chân tốt và khả năng đánh bóng gần chạm đất, nên dù tập hay đấu cũng dai lì như đĩa.
Bh thì còn non quá...
Ở tuổi 40 thì đánh kinh nghiệm, vẫn có những điểm tăng tốc và giảm tốc đúng lúc. Vừa đều vừa dai vừa khó chịu, lại có cú ăn điểm, trình cao quá thì mình cũng chịu chết nhưng muốn thắng mình cũng phải vả mồ hôi. Vậy là đạt yêu cầu rùi.
Ở Việt Nam vẫn thoải mái mà bác. Anh em Hà Nội vẫn được chơi đều. :D
Đạt tới cảnh giới giật FH...không mỏi tay, ỏ tốc độ và xoáy tiêu chuẩn mình không đuối và lần nào giật cũng trên 10 quả hoặc khi đối thủ lùi ra đối giật và...đứt vội, vì vào đối giật mình chỉ toàn mượn lực mượn xoáy của họ.
Có được quả đối giật cũng không rớt bóng dù mình né hết bên Bh để đánh với bạn tay trái.
Sau đó là các trò giật chữ I ở 2 cạnh, vẫn an toàn chính xác mà đủ mạnh để gọi là bóng giật tấn công.
Đó là những điều mà thời cầm Vis mình chưa bao giờ dám nghĩ tới, chỉ là được...hên xui hoặc khi dạy học trò trình thấp thôi.
ặc, bao giờ mà đối giật được 10 phát như các bác nhỉ. Trình còi như em thi thoảng giật qua lại được 1 hoặc 2 quả là phấn khởi lắm rồi. :)
Bác nói là cầm VIS mà đánh kém hơn thì cẩn thận. Mấy anh tàu khựa hoặc thần tượng tàu khựa lại cho vài dao bây h, :D.

P-500

Top Contributor

ặc, bao giờ mà đối giật được 10 phát như các bác nhỉ. Trình còi như em thi thoảng giật qua lại được 1 hoặc 2 quả là phấn khởi lắm rồi. :)
Bác nói là cầm VIS mà đánh kém hơn thì cẩn thận. Mấy anh tàu khựa hoặc thần tượng tàu khựa lại cho vài dao bây h, :D.
Mình có chê đâu, Vis vẫn là 1 cây vợt hoàn hảo nhất cho 1 vài rơ hiện đại.
Nhưng mình già rùi, tốc độ ko còn nhanh nhẹn, bộ chân chậm chạp vì chấn thương. Cầm vợt hơi khác lạ tí lại có cửa hơn, vì ai cũng biết Vis đánh ra bóng ntn rồi.

P-500

Top Contributor

Mình đối giật nhàn lắm.
Trước đây mình cũng như bạn thôi, tập thì đối giật lên tới quả 3 là đứt, còn ra trận thì chỉ 1 quả là may rồi, quả sau mình toàn là đổi góc để vào đua Bh.
Giờ mất Bh thì phải lì thôi, nhưng thực ra không khó nếu như mình không tự làm khó bản thân.
Bộ chân phải nhanh
và không cần cố sức hoặc đánh quá sớm. Cứ chờ bóng thấp rồi ngửa vợt (có khi nghiêng cả vợt ra sau) đánh cho vào bàn thôi, nhưng như vậy đã là nhanh và xoáy đủ rồi (nếu như có động tác xoay hông và quăng vai lên).
Nếu cầm Vis thì mất lực quá, đánh kiểu vậy 1-2 quả là đối thủ hiểu ngay mình yếu. Nhưng nếu chơi vợt gỗ thì quả này là cú để dưỡng sức, chờ quả ngon mới ra lực. Cho nên mình có thể sống sót dù đối thủ xài đủ loại lực và xoáy, mà khi mình ra tay thì thắng khá nhanh.

gik271

Well-Known Member
Mình đối giật nhàn lắm.
Trước đây mình cũng như bạn thôi, tập thì đối giật lên tới quả 3 là đứt, còn ra trận thì chỉ 1 quả là may rồi, quả sau mình toàn là đổi góc để vào đua Bh.
Giờ mất Bh thì phải lì thôi, nhưng thực ra không khó nếu như mình không tự làm khó bản thân.
Bộ chân phải nhanh
và không cần cố sức hoặc đánh quá sớm. Cứ chờ bóng thấp rồi ngửa vợt (có khi nghiêng cả vợt ra sau) đánh cho vào bàn thôi, nhưng như vậy đã là nhanh và xoáy đủ rồi (nếu như có động tác xoay hông và quăng vai lên).
Nếu cầm Vis thì mất lực quá, đánh kiểu vậy 1-2 quả là đối thủ hiểu ngay mình yếu. Nhưng nếu chơi vợt gỗ thì quả này là cú để dưỡng sức, chờ quả ngon mới ra lực. Cho nên mình có thể sống sót dù đối thủ xài đủ loại lực và xoáy, mà khi mình ra tay thì thắng khá nhanh.
thực ra em cũng hiểu là phải chờ bóng xuống thấp và ko được đánh sớm. Nhưng hiểu và làm là 2 chuyện khác nhau. Tập với thày em luôn cố gắng nhủ trong đầu là đánh chậm nhưng vẫn bị mắng là vào bóng sớm. Đánh trận thì càng tệ hơn. Cứ hụt bóng với ra ngoài mới biết là mình vào sớm... :(
Em hỏi thêm bác đang nói cú đối giật của bác là mặt mút hay gai và cây gỗ của bác là gì?

Em cũng hiện tại toàn thuần gỗ. Năm ngoái đánh cây PG7, từ tết đến giờ là PG9 và khoảng nửa tháng nay em đổi lại cây Infinity vì muốn 1 cây có tốc độ hơn chút, nhưng nó cũng là thuần gỗ thôi.

P-500

Top Contributor
thực ra em cũng hiểu là phải chờ bóng xuống thấp và ko được đánh sớm. Nhưng hiểu và làm là 2 chuyện khác nhau. Tập với thày em luôn cố gắng nhủ trong đầu là đánh chậm nhưng vẫn bị mắng là vào bóng sớm. Đánh trận thì càng tệ hơn. Cứ hụt bóng với ra ngoài mới biết là mình vào sớm... :(
Em hỏi thêm bác đang nói cú đối giật của bác là mặt mút hay gai và cây gỗ của bác là gì?

Em cũng hiện tại toàn thuần gỗ. Năm ngoái đánh cây PG7, từ tết đến giờ là PG9 và khoảng nửa tháng nay em đổi lại cây Infinity vì muốn 1 cây có tốc độ hơn chút, nhưng nó cũng là thuần gỗ thôi.
Mình đang xài vợt gỗ và đánh mặt H3.
5 lớp hay 7 lớp cũng đều có cái hay. Nhưng mình đánh gai công nên thấy hợp với 7 lớp hơn.

P-500

Top Contributor
3 tháng tập lại sau Covid, trình đã hồi phục bằng với lúc trước. Nghĩa là thắng những ai mình từng thắng và vẫn cố gắng để thắng những ai mình chưa từng thắng.

Rơ chơi khác trước rất nhiều. Phải nói là rất nhiều! Kể cả con người cũng thay đổi.
Trước: mình thường cầm giao bóng ăn điểm bằng sự cố gắng có mong muốn, quả giao bóng của mình là một vũ khí lợi hại, dù ở cấp độ giải lớn Quốc gia. Tuy nhiên đối thủ đở tốt là mình tèo. Dù ăn điểm nhưng mình xài rất dè chừng, chỉ dùng khi nguy cấp, mà nếu dùng ko được thì xem như tiêu.
Nay: quả giao rất hiền, thường là không thắng ngay, nhưng khi vào các điểm áp lực thì đối thủ tự đánh hỏng. Chỉ đổi giao bóng khi đối thủ tìm cách tấn công bằng Bh trên bàn (ngày càng nhiều đối thủ biết xài quả này)

Trước: nóng tánh ngầm, tự dằn vặt bản thân hơn là giận đối thủ. Khi thi đấu thì khá là tập trung
Nay: đánh bóng kiểu...tài tử, thua 1 dây 5-6 điểm và lấy lại ngay là chuyện thường. Đối thủ không biết lúc nào mình tăng tốc.

Trước: FH cũng mạnh nhưng chỉ có 1 cú, sau đó phải đổi góc. Bạt khi đối thủ giật moi, vào khá nhiều nhưng yếu khi đối giật (vào bàn nhưng không áp đảo). Đối thủ ngang trình thì ngại FH của mình, cao hơn thì bảo rằng FH mình là điểm yếu.
Nay: FH yếu hơn trước nhưng trình cao hơn không bắt nạt FH mình nổi, trình phải rất cao mới phũ được FH.

Trước: BH thuộc loại rất đều nếu vào đúng ngày, còn rơi vào ngày "xui" thì Bh xem như vứt.
Nay: BH rất yếu so với khả năng có thể, đang tập. Điều khác là, ngày nào Bh cũng như vậy, không bị lên xuống như xưa.

P-500

Top Contributor
Một buổi đánh tự test khả năng của mình.

Tới trễ 20p, không warm up, vào đánh ngay với cây số 2 của đội bạn, tay này từng thắng mình ở những tuần đầu vì lối giật moi cao và cú bắn Bh, hắn tay trái. Mình xài cây vợt mới tập 2 tuần, chưa quen lắm, lối chơi phòng thủ toàn tập ở séc đầu vì...bụng quá no.
Đối thủ tự sát liên tục vì mình đã quyết thủ nên cắt bóng rất chì và chém cả bằng FH mút Tàu. 2 séc đầu hắn mất bài hoàn toàn dù hắn có thể moi xoáy các cú cắt của mình khá ổn. Khi mình thay đổi độ xoáy, chì hoặc bấc, xoáy ngang,..là hắn đánh trúng cạnh vợt hoặc vào lưới.
Séc 3 mình bắt đầu tấn công thì ôi thôi đối thủ vỡ trận...

Đánh với cây số 3, thuộc hàng rất đều và không ngại cắt, nhưng lại ngại...đỡ. thắng 2-0 nhưng vì muốn tập thêm nên để đối thủ gỡ séc 3, séc 4 hắn sung quá làm 1 lèo 6-2 rùi 8-4. Đồng đội sau lưng lo ngại mình sẽ thua luôn séc 5 thì mình bấm lại 1 lúc 7 điểm, thắng 11-8 chóng vánh. Nhưng qua trận này bộc lộ điểm yếu bên Bh của mình khi cắt quả giật Bh của đối thủ, nó chậm và lừ đừ nên mình thường bị bung cao, và đối thủ sẽ đập quả sau.

Quay lại cây số 1, đã từng bị mình lội ngược dòng thắng 3-2 đầu mùa. Hắn cũng thắng trước 2-0 do lỗi của mình ở những điểm quyết định (ham siết quá nên bị nó phản công). Séc 3 nó dẫn 8-4, cầm chắc 3-0 thì mình chỉ đánh 1 bài công, thắng 1 lèo 7 điểm. Lúc này mình phải xài tới giao bóng khó và tất cả các kỹ thuật lắc léo nhất có thể. Phát hiện ra cú giao ác cũng là 1 lợi thế mà mình chả bao giờ xài!

Séc 4 nó quyết tâm siết mình vì ngại vào séc 5, nhưng tỉ số mình luôn dẫn trước 2 điểm, thắng 11-8. Séc này mình thắng luôn cả tinh thần, vì đối thủ đã tung hết các bài mạnh nhất, kể cả giật bạt liên tục nhiều quả. Mình cũng quăng hết bài ra, nhưng đối thủ chỉ có thể chưởng BH bóng chuội, nên mình cứ lên xoáy một hồi là thắng.
Séc 5 hắn đuối, mình thắng 10-2 nhưng để hắn gỡ lên 4 rùi tìm quả thật đẹp dứt điểm, khi hắn nép Bh búa Fh hết về phía BH mình, thì mình không cắt nữa mà dùng FH búa thẳng góc chữ I khiến hắn chỉ còn nhìn theo bóng.

toiyeubongban

Top Contributor
Coi video Timo dán vợt mới thấy Timo cân từng miếng mút :). Mút đỏ bên trái (trọng lượng từ 76.6g- 78.4g) ,đen bên phải nhẹ hơn (trọng lượng từ 75.7g- 77.7g). Nói chung là nặng hơn Tenergy 09C thường (cỡ 73g). Trọng lượng của cốt vợt thì không biết bao nhiêu, nhưng điều chắc chắn là trọng lượng 6 cây này giống nhau. Timo dành thời gian để keo khô tự nhiên và rất kĩ khi kiểm tra có bị bọt hay không . Cách dán thì giống Yoo Nam Kyu (dùng tay lăn và đè rất nặng tay). Ghi xuống đầy đủ thông tin từng cây để test coi cây nào ngon nhất dùng để đánh giải.