Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Vũ khí cho người mới tập chơi

P-500

Top Contributor
Sẽ thực hiện theo gợi ý của bạn!
Em để ý thấy một điều nữa, là người chơi cầu lông một thời gian dài sẽ rất khó đánh rơ ôm bàn. Trái lại họ đánh xa bàn rất tốt, cảm giác bóng vào bàn và đánh vào bóng rất chính xác. Bước chân cũng rất hợp lý.
Những người này nên chơi vợt to đầu, gỗ 5 lớp, rơ xa bàn.
Em nghĩ, bác có thể đào tạo thằng nhóc ấy rơ cắt và đánh xa bàn, rất có triển vọng đấy!

Em để ý thấy một điều nữa, là người chơi cầu lông một thời gian dài sẽ rất khó đánh rơ ôm bàn. Trái lại họ đánh xa bàn rất tốt, cảm giác bóng vào bàn và đánh vào bóng rất chính xác. Bước chân cũng rất hợp lý.
Những người này nên chơi vợt to đầu, gỗ 5 lớp, rơ xa bàn.
Em nghĩ, bác có thể đào tạo thằng nhóc ấy rơ cắt và đánh xa bàn, rất có triển vọng đấy!
Mình cảm ơn bạn đã động viên mình để hướng cho cháu mình tập chơi theo Joo nhiều nhé... cháu mình theo đà này khi 18 tuổi rất có thể nó sẽ cao từ 1m75 trở lên có lẽ sẽ hợp với lối chơi xa bàn hơn là ôm bàn. Nhưng mà theo bạn thì ngay từ đầu sắm luôn combo BH gai dài luôn hay là cho nó đánh mút một thời gian độ 1 năm chẳng hặn rồi sau đó thay BH băng gai dài sau bạn?

P-500

Top Contributor
Mình cảm ơn bạn đã động viên mình để hướng cho cháu mình tập chơi theo Joo nhiều nhé... cháu mình theo đà này khi 18 tuổi rất có thể nó sẽ cao từ 1m75 trở lên có lẽ sẽ hợp với lối chơi xa bàn hơn là ôm bàn. Nhưng mà theo bạn thì ngay từ đầu sắm luôn combo BH gai dài luôn hay là cho nó đánh mút một thời gian độ 1 năm chẳng hặn rồi sau đó thay BH băng gai dài sau bạn?
Gai dài luôn bác ạ, và bắt đầu bằng loại hiền và dễ đánh tí. Đánh mút làm gì, rồi sau này phải quên kỹ thuật mút đi để tập lại gai?
Em có viết sơ về cách tập đánh gai dài cho ng mới tập, hình như trong topic "Căn bản về gai"

New World

Contributor
@P500 và các bác cho em hỏi
Em chơi được 6 năm, căn bản tạm ổn. Trình em khoảng cỡ C diễn đàn. Biết đánh FH chết banh, biến hoá giao bóng, đánh gần bàn. Bộ chân hơi yếu , đứng 3:7. Đang chơi combo Donic Waldner Legend Carbon ( cấu tạo giống Primorac Cabon) 6.3 mm, 153x160 , FH Rasant GRIP, BH T05.
Đọc bài bác P500 giúp em học đuợc RẤT RẤT RẤT nhiều .....
Em đang tập " giật phải hiện đai" va BH kiểu Tàu (Zhang Jike) , nên muốn nâng cấp vũ khí " lên tầm cao mới"
Do không tim đuợc cây Vis >90g.
Hiện đang quan tâm mấy em ALC sau TBS, TB ALC, MMaze, không biết cây nào hợp . Em thích giật XOÁY nên hơi nghiêng về MMaze ( Limba)
Ngoài ra XIOM mới ra 2 cây Vega Pro (limba) và Vega Euro ( koto) , trên mytt.net nói giống JK SZLC và JUN SZLC. Không biết các bác nghĩ sao ? riêng em, co người chơi cùng club choi ZJK SZLC thấy đánh rất dễ đoán ( predictable ) , banh hiền mặc dù Control RấT tốt , đỡ được giao bóng của em ( trước đây em ăn giao bóng khá nhiều ).
NHỜ CÁC BÁC VA bác P500 giúp em: chọn cốt , mặt vợt hợp với lối chơi và định hướng "hiện đại" nhưng ko hại điện :D
Ps: em chơi theo đam mê nhưng hơi ít time. Em đang ở Úc ( Sydney) , nên tài chính cũng tạm ổn cho đam me của mình.
thanks các bác nhìn :):):)
@P500, em "thít" bác lém, là neighbor, rất mong có dịp đàm đạo với bác :):):)

New World

Contributor
Gai dài luôn bác ạ, và bắt đầu bằng loại hiền và dễ đánh tí. Đánh mút làm gì, rồi sau này phải quên kỹ thuật mút đi để tập lại gai?
Em có viết sơ về cách tập đánh gai dài cho ng mới tập, hình như trong topic "Căn bản về gai"
em cũng sắm combo thìa gai chơi từ từ, sau này già ko đủ sức nữa . :D

P-500

Top Contributor
@P500 và các bác cho em hỏi
Em chơi được 6 năm, căn bản tạm ổn. Trình em khoảng cỡ C diễn đàn. Biết đánh FH chết banh, biến hoá giao bóng, đánh gần bàn. Bộ chân hơi yếu , đứng 3:7. Đang chơi combo Donic Waldner Legend Carbon ( cấu tạo giống Primorac Cabon) 6.3 mm, 153x160 , FH Rasant GRIP, BH T05.
Đọc bài bác P500 giúp em học đuợc RẤT RẤT RẤT nhiều .....
Em đang tập " giật phải hiện đai" va BH kiểu Tàu (Zhang Jike) , nên muốn nâng cấp vũ khí " lên tầm cao mới"
Do không tim đuợc cây Vis >90g.
Hiện đang quan tâm mấy em ALC sau TBS, TB ALC, MMaze, không biết cây nào hợp . Em thích giật XOÁY nên hơi nghiêng về MMaze ( Limba)
Ngoài ra XIOM mới ra 2 cây Vega Pro (limba) và Vega Euro ( koto) , trên mytt.net nói giống JK SZLC và JUN SZLC. Không biết các bác nghĩ sao ? riêng em, co người chơi cùng club choi ZJK SZLC thấy đánh rất dễ đoán ( predictable ) , banh hiền mặc dù Control RấT tốt , đỡ được giao bóng của em ( trước đây em ăn giao bóng khá nhiều ).
NHỜ CÁC BÁC VA bác P500 giúp em: chọn cốt , mặt vợt hợp với lối chơi và định hướng "hiện đại" nhưng ko hại điện :D
Ps: em chơi theo đam mê nhưng hơi ít time. Em đang ở Úc ( Sydney) , nên tài chính cũng tạm ổn cho đam me của mình.
thanks các bác nhìn :):):)
@P500, em "thít" bác lém, là neighbor, rất mong có dịp đàm đạo với bác :):):)
Ùi, có láng giềng rồi, hihi. Có dịp thì bác bay tới Adelaide thì cùng uống bia đàm đạo chuyện bóng bàn nhé! Giữa năm có thể em cũng đánh giải Truyền Thống ở Syd đấy, hy vọng gặp bác...trong giải.
Nhìn vũ khí của bác: Donic Waldner Legend Carbon ( cấu tạo giống Primorac Cabon) 6.3 mm, 153x160 , FH Rasant GRIP, BH T05. thì đúng là cú Fh bác đánh một phát chết ngay (Rasant Grip đánh mạnh hơn T05 nhiều) nhưng Bh bác gắn T05 thì hơi khó đánh, đặc biệt khi bộ chân 3-7. Nếu bác chơi 5-5 luôn thì đây là vũ khí đánh sợ.
Bác thích xoáy, chọn MM là đúng, vì lớp Limba. cây Vega Pro cũng khá giống Jun ZLC. Cây ZJK SZLC em chưa chơi nên ko biết, nhưng cây ZJK ALC đánh rất khó đoán (y chang Vis). họ nhà ZLC đánh bóng xoáy nhưng khá hiền. So sánh MM và Jun ZLC thì em thấy MM đánh vẫn hay hơn, có lực và cảm giác thực hơn. Bác lựa cây nào nặng trên 93gr và vân gỗ Limba khít thì đánh mới ngon, tuy nhiên sẽ không sát thủ như cây vợt bác đang xài.
bác mà xuống Adelaide thì có tới 3 cái kho vũ khí cho bác chọn lựa!

P-500

Top Contributor

c. Vợt mút phối hợp

Sự kết hợp cốt mút đã được tính ở bước 2 và 3, khó có thể sai sót - tuy nhiên cũng phải ghi nhận rằng "đời thay đổi lòng ta không vĩnh viễn, mới nắng mai sau đã vội xế chiều..." (XD). Nhiều bác mới tập chơi thường bị những bác chơi lâu khác "lên lớp" bởi đủ thứ chiêu thức khác nhau - sức hấp dẫn và niềm đam mê trong bóng bàn đâu chỉ là đánh cho thành cao thủ chuyên nghiệp - đôi khi đơn giãn chỉ vì một cú rờ-ve đẹp hoặc một cú giật cực xoáy cháy bàn. Sau khi hướng dẫn tận tình, thử nghiệm đủ kiểu mà "người mới tập chơi" vẫn không đánh được, lỗi thường được đẩy sang cho vũ khí: "vợt rung quá, mút xịt thế này sao mà đánh,.." thế là - em cầm chắc - các bác sẽ rục rịch thay lòng đổi dạ ngay. Dựa trên thực tế phũ phàng như thế, em có 2 cách giải quyết:

+Chơi vợt gỗ cứng ít rung --> Gỗ non, vợt dầy, cấu trúc ít rung, lớp ngoài và lớp kề thuộc nhóm đanh cứng. Vợt này thuộc loại dễ phát lực, đánh nhẹ mà sai động tác vẫn đi rất mạnh, trong khi đánh mạnh đúng kỹ thuật thì nó đi không nhanh hơn bao nhiêu. Độ biến thiên rất ít --> sai số nhỏ nhưng lại có cảm giác rằng bóng đi rất nhanh (kèm theo suy nghĩ rằng: nếu đánh đúng nữa chắc sẽ đi khủng lắm). Khi chơi giỏi, đánh đúng kỹ thuật, cần lực và độ biến hóa thì ta sẽ đổi vợt. Loại vợt này có cái hay là nếu thích thử cảm giác lạ, có thể thử gai công gai dài gì cũng được, có thể ôm bàn không qua dư bóng hoặc lùi ra cũng không thiếu lực. Cây Mazunov là đại diện nổi tiếng nhất, nhưng mới tập chơi sẽ khó kiểm soát nổi tốc độ Off+ của cây này. Các loại cốt có lõi Balsa cũng có cái hay riêng, tuy nhiên sẽ có hại nếu muốn tập theo lối chơi biến hóa hiện đại - buộc phải đổi bỏ cốt lõi mềm.

Những cây vợt sau đây thõa mãn tính chất ấy:
http://tabletennisshop.com.au/index.php?main_page=product_info&cPath=54&products_id=154
http://tabletennisshop.com.au/index.php?main_page=product_info&cPath=54&products_id=155
http://tabletennisshop.com.au/index.php?main_page=product_info&cPath=54&products_id=200
http://tabletennisshop.com.au/index.php?main_page=product_info&cPath=54&products_id=152
http://tabletennisshop.com.au/index.php?main_page=product_info&cPath=54&products_id=40
http://tabletennisshop.com.au/index.php?main_page=product_info&cPath=54&products_id=80

....nhiều lắm, các bác cứ tìm những cây tương tự đi nhé....

+Cần có 1 miếng mút tension (đời cuối cùng) đánh Bh, lựa miếng mút mềm và nãy. Trường hợp cần tốc độ, bị hướng dẫn theo kỹ thuật và lối đánh xưa, chỉ cần hoán đổi mút mà tập. Như vậy là 1 cây vợt cho 2 lối đánh: Giật mỏng hay giật bạt bằng Fh, có Bh kiểu hiện đại lên xoáy ngắn tay - hoặc là đánh Fh kiểu biến hóa xoáy lực trong khi Bh ôm bàn chặn và bắn. Các loại mút thích hợp: Bryce, Bryce Speed, Boost TP, Calibra, Roxon, Omega I, II, III,..nhiều lắm. Lựa loại rẽ mà chơi vì những thứ này đã hết thời rồi, nếu chúng ta bằng lòng với giá đắt với những miếng mút "đời ông cố" như Sriver, MarkV,..thì khó có thể hạ giá đám tension đời sau, kéo theo mút Bios và Spring càng leo giá ngất ngưỡng. Nên có 1 miếng mút bọt khí, cứng bám đời mới, để phát huy độ nhún của cốt gỗ.

Phối hợp cốt mút kiểu này có thể dung hòa giữa lối chơi cổ điển và hiện đại, vừa lòng các hlv bảo thủ mà cũng có cơ hội học thêm các kỹ thuật mới, tạo một bước đệm để bắt kịp sự phát triển của bóng bàn TG.

P-500

Top Contributor

Những phối hợp thông dụng, cũ người mới ta:

+Vợt cho nữ: bắt đầu từ thời Zhang YiNing thì xuất hiện kiểu đánh ôm bàn đặc trưng của nữ: ôm bàn tấn công hai càng, phòng thủ phản công cực đều. Cú Bh cực kỳ lợi hại, là vũ khí ăn điểm chính, Fh dùng giật moi rồi bạt góc dứt điểm. Lối chơi này tuy "mới" nhưng cũng có lịch sữ hơn 10 năm rồi, sau khi Tenergy xuất hiện thì lối chơi này càng phát triển, ăn đứt mút Tàu. Đặc điểm vũ khí: cốt vợt mỏng nhún, bám xoáy cực tốt (lớp ngoài là Limba) nhưng lại kết hợp lớp fibre chống shock. Mút Bh luôn là Tenergy, còn mút Fh tùy theo lối đánh chủ lực. Vậy mới tập chơi thì xài vợt mút gì? Để tập cho lối đánh này nên xài vợt mỏng 5 lớp (Donic Apellgren allplay, Violin, Grubba pro, Tibhar Sam Alpha, BTY All+ tới Off-,..) vì rơ nữ và mới tập nên bóng sẽ không bị dư lực ra ngoài - nó chỉ cao hơn lưới và cắm vào bàn, khi nào đủ lực hoặc chấn động để đánh dư bàn thì đổi sang vợt có lớp chống shock. Nên đánh mút bọt khí mềm từ lúc mới tập chơi, để học ngay kỹ thuật ôm bàn đánh cú giật ngắn tay và bắn thẳng (cả hai càng). Khi đánh giỏi dần có thể chuyển sang mút cứng hơn hoặc ít bám hơn, để tăng tốc độ hoặc xài gai công. Nên cho ra thi đấu sớm nhưng đừng mong thành tích, vì trong thời gian mới tập chơi kiểu phối hợp này chỉ hỗ trợ cho rally đều bóng, chưa có cú dứt điểm. Vì nữ đánh với nữ không ai có cú bạo lực để phá thủng hàng thủ đều hai cánh, nên ai đều và ác bóng hơn sẽ thắng.

+Vợt cho lối đánh phòng thủ hiện đại: đây là lối đánh lấy cú cắt bóng để uy hiếp đối thủ, buộc họ phải chùng bước không thể đánh rát được, sau đó chờ phản công dứt điểm bằng cú Fh lao tới. Đây là lối đánh ít phổ biến nhưng phối hợp vũ khí lại rất dễ: cốt chậm nhưng cứng và to đầu (Tibhar Stratus PW, Vistas KM, BTY Aldolescen, Peter Kobel, JSH,..) gai Bh nên xài loại bám xoáy để tập cắt sớm đè ghì quả bóng xuống. Mút bên Fh chọn loại bọt khí chậm, vì cú Fh nhào vào bàn lực rất khủng nếu đánh đúng, nên chưa cần xài loại mút nhanh làm gì.

+Gai công: là loại vũ khí xưa nhất nhưng trong thời đại mới cũng có chút biến hóa: gai Fh kết hợp Bh hiện đại (1), Gai Fh kết hợp gai Bh (2), gai công Bh kết hợp gai dài phản xoáy chậm bên Fh (3). Tất cả đều ôm bàn, nên đòi hỏi cốt cứng và chậm - loại này thì cực kỳ dễ tìm. Rơ thứ (1) có thể xài vợt nhún chống shock, nên khởi đầu bằng vợt nhún mềm (loại 5 lớp mỏng rẽ tiền) kết hợp với mút bọt khí mêm bám bên Bh. Loại (2) nên xài cốt cứng, gai Bh nên là gai dọc, nhanh và mềm. Gai Fh lúc mới tập nên xài gai dọc, mềm và bám xoáy như bên Bh, sau khi thành thạo kỹ thuật có thể chuyển qua ngang, tăng độ cứng và giãm độ dầy sponge, kèm theo tăng tốc độ vợt. Rơ thứ (3) nên chọn cốt cực chậm và ít rung, bề mặt xài gỗ cứng để tăng hiệu ứng phản xoáy. Lúc đầu nên tập gai Fh loại bám xoáy và hiền, công thủ đều được (Ya Phantom 009, 011, Fient Long III,...) sau đó tăng dần độ hiểm và giãm tốc độ (vì trình độ đối thủ cao, sức đánh mạnh hơn).

+Rơ Tàu: đây là một chủ đề rất rộng, cần sự hiệu chỉnh của người hlv trưởng hơn là một khởi đầu chung chung. Cá nhân em chỉ khuyên các bác mới tập chơi đừng mơ cao mà nhãy xa, hãy qua TQ mà xem tụi trẻ mới tập chơi xài vũ khí gì, thứ gì là phổ thông nhất? Em chỉ đề nghị một cốt vợt rất xịt, chậm hơi nhún, với loại mút Tàu "hiện đại" chậm cứng bám bên Fh (Yasaka New Era 47-50 độ, Mercury, Venus, 729-08, 729 Origin,..) bên Bh thì mút bọt khí chậm. Có thể mua 1 cây vợt làm sẵn của DHS hay 729, mút trên loại vợt này rất tốt dù khá chậm, tháo bên Bh ra để dành thay cho Fh, dán mút bọt khí vào.

+Rơ Nhật và Hàn: đây là rơ mà VN ta nên học theo, bởi vì trước nay chúng ta vẫn làm theo nhưng không xác định rõ là giống ai. Nhật hay Hàn thì cũng suy nghĩ giống Tàu, copy những phát minh của người khác rồi áp dụng biến hóa thành ra của mình. Rơ Nhật và Hàn là trung gian giữa Tàu và Tây, không chiếm ưu thế thượng phong khi đánh với Tây nhưng thỉnh thoảng vẫn thịt mấy chú Tàu. Điều khó nhất là họ có quá nhiều rơ, quá đa dạng và sáng tạo chứ không độc bá vài chiêu như Tàu hay Tây, thành ra khó bắt chước theo. Cái chúng ta học theo là cách họ copy và nhào nặn, rồi đi copy cái nguồn giống họ, chứ không nên copy lại của họ - lấy làm tham chiếu thì được.

New World

Contributor
Ùi, có láng giềng rồi, hihi. Có dịp thì bác bay tới Adelaide thì cùng uống bia đàm đạo chuyện bóng bàn nhé! Giữa năm có thể em cũng đánh giải Truyền Thống ở Syd đấy, hy vọng gặp bác...trong giải.
Nhìn vũ khí của bác: Donic Waldner Legend Carbon ( cấu tạo giống Primorac Cabon) 6.3 mm, 153x160 , FH Rasant GRIP, BH T05. thì đúng là cú Fh bác đánh một phát chết ngay (Rasant Grip đánh mạnh hơn T05 nhiều) nhưng Bh bác gắn T05 thì hơi khó đánh, đặc biệt khi bộ chân 3-7. Nếu bác chơi 5-5 luôn thì đây là vũ khí đánh sợ.
Bác thích xoáy, chọn MM là đúng, vì lớp Limba. cây Vega Pro cũng khá giống Jun ZLC. Cây ZJK SZLC em chưa chơi nên ko biết, nhưng cây ZJK ALC đánh rất khó đoán (y chang Vis). họ nhà ZLC đánh bóng xoáy nhưng khá hiền. So sánh MM và Jun ZLC thì em thấy MM đánh vẫn hay hơn, có lực và cảm giác thực hơn. Bác lựa cây nào nặng trên 93gr và vân gỗ Limba khít thì đánh mới ngon, tuy nhiên sẽ không sát thủ như cây vợt bác đang xài.
bác mà xuống Adelaide thì có tới 3 cái kho vũ khí cho bác chọn lựa!
Hi hi, ngày nào anh đến Sydney ? chắc chắn sẽ gặp trong nhà thi đấu :)
Hơi khó tìm MM trên 93g, mơi săn đuợc con 90g thôi, chưa mua. TT11.com có cây Vega Pro 89g anh thấy sao ? Cây này bóng có hiền ko?
Về BH T05, anh nói rất đúng, giống như bài "BH căn bản" khi thì thiếu lực khi thì thiếu xoáy. Em định dùng Rasant GRIP D45 cho BH, còn FH chơi Target Pro D47 cho cây composite sắp tới !?
WOW, anh có 3 kho vũ khí hạt nhân, có cây "Mây" thuộc dạng hạng nặng ko ? :D

Có mấy cây ALC lạ, post Các bác xem chơi
http://www.ping-pong.tw/product_info.php?cPath=24_151&products_id=3910
http://www.ebay.com/itm/Handmade-Super-Fiberglass-Table-Tennis-Blade-ST-Handle-/321654176204?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item4ae41539cc
http://www.ebay.com/itm/Handmade-Larch-Basalt-Fiber-Table-Tennis-Blade-ST-Handle-/221593747435?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item3398043feb
http://www.ebay.com/itm/Handmade-Rosewood-ALC-Table-Tennis-Blade-ST-Handle-/221580891059?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item33974013b3

P-500

Top Contributor
Hi hi, ngày nào anh đến Sydney ? chắc chắn sẽ gặp trong nhà thi đấu :)
Hơi khó tìm MM trên 93g, mơi săn đuợc con 90g thôi, chưa mua. TT11.com có cây Vega Pro 89g anh thấy sao ? Cây này bóng có hiền ko?
Về BH T05, anh nói rất đúng, giống như bài "BH căn bản" khi thì thiếu lực khi thì thiếu xoáy. Em định dùng Rasant GRIP D45 cho BH, còn FH chơi Target Pro D47 cho cây composite sắp tới !?
WOW, anh có 3 kho vũ khí hạt nhân, có cây "Mây" thuộc dạng hạng nặng ko ? :D

Có mấy cây ALC lạ, post Các bác xem chơi
http://www.ping-pong.tw/product_info.php?cPath=24_151&products_id=3910
http://www.ebay.com/itm/Handmade-Super-Fiberglass-Table-Tennis-Blade-ST-Handle-/321654176204?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item4ae41539cc
http://www.ebay.com/itm/Handmade-Larch-Basalt-Fiber-Table-Tennis-Blade-ST-Handle-/221593747435?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item3398043feb
http://www.ebay.com/itm/Handmade-Rosewood-ALC-Table-Tennis-Blade-ST-Handle-/221580891059?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item33974013b3
Em chỉ giữ cái kho bèo nhất trong 3 kho đó. một kho gấp đôi cho tới gấp 3 (chuyên cán ST) còn kho kia chắc gấp...10 lần của em (chuyên về vợt cổ).
Em có 1 cây MM 94gr cán FL, 1 cây cán AN nặng 92gr, trước đó có 2 cây 92gr nhưng bán và tặng rồi.
Bác chơi mút gì cũng được, trình độ trung cấp rùi chứ đâu phải "mới biết chơi". Nhưng mà cũng nên tự hỏi "mình thực sự cần gì".

P-500

Top Contributor
cây này đánh cực ngon đấy, cây Yuki của BTY cũng có cấu trúc này.

Tackebong

Contributor
Có bác nào thử qua cây Yinhe T-7 (Medium, 3 gỗ, 2 arylate carbon) và Yinhe N-8 (Fast, 5 gỗ) chưa nhỉ?
Em đang định thử cây T-7 Cpen xem nó thế nào.

New World

Contributor
Em chỉ giữ cái kho bèo nhất trong 3 kho đó. một kho gấp đôi cho tới gấp 3 (chuyên cán ST) còn kho kia chắc gấp...10 lần của em (chuyên về vợt cổ).
Em có 1 cây MM 94gr cán FL, 1 cây cán AN nặng 92gr, trước đó có 2 cây 92gr nhưng bán và tặng rồi.
Bác chơi mút gì cũng được, trình độ trung cấp rùi chứ đâu phải "mới biết chơi". Nhưng mà cũng nên tự hỏi "mình thực sự cần gì".
"Luôn luôn lắng nghe, luôn luôn muốn hiểu thêm" là em. Vì ko có time chơi nhiều và tiết kiệm chi phí , hihi
Cây Nexy Oscar hinoki- ALC- limba-kỉi-limba-ALC - hinoki 156X151, 6.4 mm, có thể chọn cán và nặng từ 90-96 g !
Cây Oscar so với MM như thế nào bác P500
Tha hip

Đính kèm

P-500

Top Contributor
"Luôn luôn lắng nghe, luôn luôn muốn hiểu thêm" là em. Vì ko có time chơi nhiều và tiết kiệm chi phí , hihi
Cây Nexy Oscar hinoki- ALC- limba-kỉi-limba-ALC - hinoki 156X151, 6.4 mm, có thể chọn cán và nặng từ 90-96 g !
Cây Oscar so với MM như thế nào bác P500
Tha hip
Cảm giác giống Amultart, nếu bác đã từng chơi Hinoki và thích cảm giác của loại gỗ này, thì sẽ thấy cây này đánh ngon.