Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Cốt vợt Innerforce dán mặt gì để giật tốt?

123pingpong

E mới mua cot innerforce ZlC va dinh dan mat 729-08 nhu vay co thich hop ko? E đang tập giật FH .Nhờ các bác chỉ giáo và cho e biết tính năng của các loại mút 729

123pingpong

Cám ơn bác P_500.E đã đọc nhiều bài viết của bác,rất hay và bổ ích cho những người mới tập bóng như e.E mới chỉ định vậy thôi chứ chưa mua mút ,mà e cũng ko biết nó có mấy loại.Kiến thức về vợt e cũng chưa có tí nào.Mong bác chỉ giáo giùm e.Cảm ơn bác nhiều

P-500

Top Contributor
Nếu vậy thì đừng mua Innerforce ZLC làm gì, rất uổng tiền. Lớp ZLC chẳng làm việc nhiều (vì gần lõi) nếu bác chưa đánh đủ mạnh. Tầm hủy diệt mút 1 tháng một miếng T05 mới thấy Inn ZLC khác với cốt có cấu trúc classic tương tự (vd Peter Korbel, Primorac Off-,..)
Bác chỉ cần tìm một cốt vợt 5 lớp, 2 lớp ngoài là Limba, lõi là Ayous, dầy tổng cộng 5.8-6mm thì cũng y chang Innerforce ZLC thôi.
Mút 729-08 rất chậm, bạn không có lý do đặc biệt nào thì chỉ cần những miếng như Venus II, Mercury II, Mars, Moon,...cho nó dễ đánh hơn.

Chào bạn @123pingpong , hiện mh cũng đang đánh cốt Innerfore ZLC này, thời gian đầu mới mua cốt mh cũng phải lặn lội trên các diễn đàn đi tìm mặt vợt phù hợp với cốt nên cũng có mấy ý do các ae tư vấn, mh tổng hợp lại bạn xem tham khảo thêm nhé:
1. Cốt phù hợp với cự ly đánh tầm trung và xa bàn: cái này mh thấy khá đúng và bạn nên xem lại coi có phù hợp với lối đánh của bạn không nhé, theo cảm giác của mh cảm giác đánh của cốt lúc đứng lùi ra xa một chút khác hẳn so với lúc ôm bàn, cốt này thời gian lưu bóng tốt, vào bóng đúng cách thì bóng bắn ra như cung tên dương sẵn :). Trước đây mh bộ chân yếu lắm, toàn đánh ôm bàn, sau chuyển qua cốt này mh tập lùi ra tầm trung bàn + luyện bài "Bộ chân+di chuyển căn bản" của a P-500 nên lên được 3-4 bóng. Bạn có thể tham khảo bài viết này để luyện bộ chân (nếu là dân phong trào thì mh bao hay): http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/282/
2. Giật bóng: mh trình độ cùi mía nên không dám nói về động tác hay kỹ thuật gì, chỉ nói là cảm nhận và kinh nghiệm của mh lúc giật cho cảm giác "sướng" thôi nhé :) lúc giật mh cầm vợt sâu và chặt một chút (cốt mềm mà - trước đây mh đánh cốt Firehand OFF+, cùng cấu tạo gỗ nhưng cốt cứng hơn nên lúc chuyển qua cốt này ban đầu đánh xịt lắm, cũng mất một thời gian tìm hiểu mới biết cách cầm vợt ảnh hưởng nhiều ntn), cảm giác lúc giật của mh thì cứ như là bóng dính vào vợt, rồi trong quá trình tay kéo vợt và bóng thì cốt vợt bị uốn cong như một cây roi trúc, sau đó vợt mới (đàn hồi) bắn bóng ra. Nói vậy vì mh đọc thấy một số ae đổi cốt này một thời gian đầu chê cốt xịt rồi đổi cốt khác nhưng theo mh thì không phải cốt dở mà do vào bóng đúng chưa đúng, chưa phát huy đúng sở trường của cốt.
3. Mặt vợt theo tìm hiểu của mh thì nó cũng tùy thuộc lối chơi, nhưng nhìn chung nên phối hợp với i mặt cứng cho FH, còn BH thì nếu bạn thích 1,5 càng hay 2 càng thì dùng mặt cứng luôn, còn không chọn các mặt độ cứng trung bình. Có mấy mặt sau mh tổng hợp lại:
- FH: Raz 7 (FH của mh)- Acuda S1 - Sigma II Pro - Blue fire M1-- cũng có người khen cốt đánh hợp với mặt Tàu (loại có cứng cao) nhưng loại tên gì mh không biết :).
- BH: Joola max 450 -Blizt 2010 (BH của mh) - Blue fire M2 - Acuda S2 - Sigma II Euro
Mềm hơn có: Blizt soft - Joola max 400 - M3 - S3
Theo mh thì an toàn cho BH bạn chọn S2 hoặc M2, dễ chơi và phù hợp với nhiều lối chơi. Ngoài ra Ten 05 cũng rất hợp nhưng mh không đủ tiền nên loại em này từ đầu, khỏi phải lăn tăn tìm hiểu. Trước đây cũng được anh trên diễn đàn tư vấn (can ngăn) không nên chơi mặt Blizt 2010 vì mặt này tuy bám, bền, xoáy và nảy giống Ten 05 nhưng rất dễ bị ăn xoáy và hok có ai trên thế giới thèm chơi, nhưng mà cái gì càng cấm càng ngăn không được thì lại càng ham hố tìm hiểu :)
Có đôi dòng chia sẻ với bạn vậy, nhưng nhấn mạnh là trình mh cùi mía nên chỉ cóp nhặt nói lại thôi chứ cũng chưa được đụng mấy miếng mút đó bao h :D
Chúc bạn tìm được mặt vợt ưng ý và phù hợp.

123pingpong

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo.E nói qua về trình của e để các bác dễ tư vấn.E mới tập bóng bàn được 1 năm,nhưng chỉ được tập với mấy bác chơi đã lâu rồi nhưng họ tập luyện không có định hướng nên trình của họ cũng chỉ bình thường,vì vậy e chơi vẫn còn kém lắm:bóng sang BH thi chan,day ,sang FH thi bat hoac giat ,tuy nhien ti le an diem ko cao.E đang cần vũ khí phù hợp với trình của mình,mong các bác nhiều kinh nghiệm cho e 1 cái công thức CỐT GI +MUT GI thì hợp với e de e mua luon.Mong các bác cố gắng giúp e vì kiến thức về vợt của e=0.Thanks các bác nhiều

123pingpong

Cảm ơn bác "anh lang thang" rất nhiều về những tư vấn của bác.E mới chỉ mua cot Inn ZLC nhung chua dung vi so ko phu hop voi trinh cua minh.Nếu các bác tư vấn hợp lí thì e có thể đổi luôn cả cốt lẫn mut.Thanks

P-500

Top Contributor
Cảm ơn các bác đã chỉ giáo.E nói qua về trình của e để các bác dễ tư vấn.E mới tập bóng bàn được 1 năm,nhưng chỉ được tập với mấy bác chơi đã lâu rồi nhưng họ tập luyện không có định hướng nên trình của họ cũng chỉ bình thường,vì vậy e chơi vẫn còn kém lắm:bóng sang BH thi chan,day ,sang FH thi bat hoac giat ,tuy nhien ti le an diem ko cao.E đang cần vũ khí phù hợp với trình của mình,mong các bác nhiều kinh nghiệm cho e 1 cái công thức CỐT GI +MUT GI thì hợp với e de e mua luon.Mong các bác cố gắng giúp e vì kiến thức về vợt của e=0.Thanks các bác nhiều
nếu bạn đánh theo lối xưa, tập với mấy bác "đã chơi lâu" thì cốt Inn ZLC sẽ bị mọi người chê là đánh thiếu lực - đặc biệt nếu cốt này làm từ gỗ non và nhẹ.
Nếu bạn chỉ biết chặn đẩy và thích lối chơi này thì nên xài cốt cứng (stiff) hơn. Với Innerforce ZLC mà chỉ chặn đẩy thì giống như cầm mã tấu xắt rau muống.
có hai lựa chọn cho bạn:

1. Vẫn giữ cốt ZLC và muốn tiến xa hơn. Thì xài Bh mút bám xoáy. họ nhà Andro và Donic rất giỏi trong khoảng này, mút XIOM cũng tốt. Đừng xài Tenergy vội. Đánh Bh luôn phải đánh dầy vào bóng và ngoắc tay lên sau khi chạm bóng để tạo cú giật ngắn - một kỹ thuật Bh khá cũ nhưng còn rất mới ở VN.
FH nên chơi mút bám và cứng hơn, cũng họ nhà Andro, Xiom, Donic mà chơi. Giật trúng bóng thì phải "giữa" bóng thêm một thí, nó mới có lực nhún. Bác cứ nghĩ mình theo phái Võ Đang chứ không phải Thiếu Lâm.

2. Nếu bác giữ lối chơi chặn đẩy và bạt, thì nên đổi qua cốt cứng hơn, 7 lớp gỗ chẳn hạn. Nên xài mút Bh lì và trơn, như Hamond (chậm), các miếng Nittaku và Stiga loại trung bình (loại mới cũng có miếng rất bám) hoặc sang hơn thì Bryce và Bryce speed. Đừng xài T64.
mút Fh nên xài mút chậm và mềm, có thể xài loại bám bóng.

NGUYEN HAI

Well-Known Member
Bác P-500 cho hỏi, INN ZLC so với dhs long 3 (thuần gỗ, cấu trúc tương tự clipper) thì cây nào có độ lưu bóng, đàn hồi cao hơn?

P-500

Top Contributor
Bác P-500 cho hỏi, INN ZLC so với dhs long 3 (thuần gỗ, cấu trúc tương tự clipper) thì cây nào có độ lưu bóng, đàn hồi cao hơn?
khó so sánh quá bác ạ.
Cây Inn ZLC sẽ có độ lưu bóng thấp dần khi đánh càng mạnh. trong khi cấu trúc thuần gỗ như Clipper sẽ tăng cao khi đánh mạnh.

NGUYEN HAI

Well-Known Member
khó so sánh quá bác ạ.
Cây Inn ZLC sẽ có độ lưu bóng thấp dần khi đánh càng mạnh. trong khi cấu trúc thuần gỗ như Clipper sẽ tăng cao khi đánh mạnh.
OH nếu vậy những cây có cấu trúc như clipper vẫn chiếm ưu thế bác P-500 nhỉ? Lực bản thân có thể tạo ra, theo phân tích trên thì cây INN ZLC giật moi, giật nhẹ tạo xoáy tốt nhưng khi vào lực mạnh và nhanh thì lực qua 2 lớp limba chưa lưu bóng đủ lâu thì đến lớp zlc đẩy bóng ra nên xoáy không cao như cấu trúc gỗ clipper. (Vài suy nghĩ của e ^^!)

bb59

Nếu vậy thì đừng mua Innerforce ZLC làm gì, rất uổng tiền. Lớp ZLC chẳng làm việc nhiều (vì gần lõi) nếu bác chưa đánh đủ mạnh. Tầm hủy diệt mút 1 tháng một miếng T05 mới thấy Inn ZLC khác với cốt có cấu trúc classic tương tự (vd Peter Korbel, Primorac Off-,..)
Bác chỉ cần tìm một cốt vợt 5 lớp, 2 lớp ngoài là Limba, lõi là Ayous, dầy tổng cộng 5.8-6mm thì cũng y chang Innerforce ZLC thôi.
Mút 729-08 rất chậm, bạn không có lý do đặc biệt nào thì chỉ cần những miếng như Venus II, Mercury II, Mars, Moon,...cho nó dễ đánh hơn.
Bác P-500 giới thiệu thêm cho e cốt vợt có cấu trúc classic, chứ Peter Korbel, Primorac Off-, chứ mấy shop ở hcm e biết như dungbongban, dungcubongban deu ko có.
E đang muốn mua cốt, cũng mới chơi đc vài tháng nhưng có tham khảo bài viết của bác thấy bảo cốt cấu trúc classic này hợp với người mới chơi.
cảm ơn bác.

bb59

Bác chỉ mình chỗ bán mút yinhe này với em đã hỏi mấy shop dungbongban, dungcubongban mà ko có :(((

P-500

Top Contributor
Bác chỉ mình chỗ bán mút yinhe này với em đã hỏi mấy shop dungbongban, dungcubongban mà ko có :(((
Ở SG còn nhiều chổ bán khác nữa mà bác, đâu phải chỉ bấy nhiêu đó đâu.

P-500

Top Contributor
Tan Pham · THPT Thống Nhất A
xin chào bạn p500,và các bạn trên diễn đàn.tôi năm nay 55 tuổi nhận thấy mình chậm chạp và yếu mất rồi nên mới đổi qua mặt gai khoảng 2 tuần nay.Thú thật là cũng tự ái vì nhiều người cho rằng đánh gai thủ chỉ chờ người ta đáng hỏng mình mới ăn điểm,nên tôi chơi luôn 2 mặt gai công,tôi chơi đều 2 mặt , bên trái là blowfish+ mặt phải là radical cốt vợt là yasaka dynamix 17,nhờ có diễn dàn mà tôi cũng học được nhiều điều ,chơi cũng thấy thú vị và hiệu quả.Nhờ các bạn tư vấn, tôi sử dụng vợt như vậy có hợp lý chưa? cám ơn các bạn rất nhiều.
Bên Bh của bác đánh Blowfish+ dễ đánh vì độ mềm của nó. Gai Radical của Stiga cũng khá dễ đánh, nói chung là combo này đánh như mút láng thôi, tốc độ cao hơn bù lại ít xoáy. Cốt vợt 17 lớp này chuyên để dành giật (loop) chứ đánh gai cảm giác kỳ lắm, nó làm mất sự đặc biệt của gai công. Nói chung là cấu hình này rất dễ chơi, nếu muốn thay đổi thì nên đánh cốt 5 hoặc 7 lớp thôi, cốt chậm và cứng sẽ phù hợp với gai công hơn. Bên Bh bác thử đánh miếng Radical và đổi Fh đánh Blowfish+ thử xem sao? Nếu đổi gai thì nên lấy gai ngang chân to và cứng, lót mềm, dầy tầm 1.8mm (vd miếng 802-40 soft sponge) đánh thẳng vào bóng sẽ ác hơn, có thể đập bất cứ loại xoáy nào.

ducmthai

Member
Mars II ở bóng bàn Hằng có nè, dungbongban k có đâu, còn mấy thứ độc hại khác có lẽ phải shio từ Hồng Kông về, hehe

attack01

Đầu tiên, chúc mừng bạn đã đầu tư một cây vợt tốt, mình nói vậy vì mình cũng chơi một số vợt và giờ đang chơi Inner zlc, hơn nữa đây cũng là cốt được review khá cao trên diễn đàn thế giới (các cây super ZJK hay Jun chắc mắc quá nên ít người review). Sau đó thì mình hơi lo ngại cho bạn khi thấy bạn nói về trình độ và cách tập. Nếu bạn có đam mê với bóng bàn thì mình khuyên bạn : (1) đừng đổi cốt, mút gì cả, giờ đã có cốt thì cứ mua 2 miếng mút như các bác trên giới thiệu, loại nào vừa tiền thôi (5-800k), còn nếu có điều kiện thì Ten (mua ở Take nhé). Thay vì tốn tiền để đổi vợt, loạn đao, thì nên bỏ tiền đi học thầy. 1 buổi khoảng 150k như vậy 1 cái cốt 4tr = 30 buổi. Nếu tập tuần 3 buổi cũng là 2.5 tháng. Sau 1 năm chắc chắn bạn sẽ thấy không ân hận. Vì tập với thầy, học được kỹ thuật là cái nó theo mình suốt đời (kiểu như biết đi xe đạp rồi khi không bao giờ sợ té xe nữa, còn lái lụa, 1tay, buông tay là kỹ xảo phải trao dồi thôi). Còn cái cốt dù đẹp mấy cũng chỉ vài năm, mà nhiều khi xui va cạnh bàn thì chỉ vài tháng. Nếu không thì cũng giống đưa cây súng bắn tỉa cho người không biết ngắm bắn vậy, dù cốt bác có rẻ khoảng 1-2tr cũng phí tiền. Còn nếu học thầy thì cốt 1-2tr cũng có thể thắng người cốt 7tr không đi học....Ngoài ra đi học là cái đường dài, ngoài học kỹ thuật còn học văn hóa thể thao: không cay cú, không đục choi, không gian lận, đánh lưới hay cạnh bàn biết lịch sự xin lỗi....Bởi vậy, như mình đi học gần 1 năm, đánh không dám bảo là hay nhưng người ta thích đánh với mình vì mình lịch sự, bộ đánh đúng, chứ có nhiều người họ đánh rất dị, kê chặn, táng vẫn ăn nhưng người ta không thích đánh.....Vài điều chia sẻ với bạn !