Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Mới tập chơi cần được tư vấn.

Có vẻ như bạn JSHL đánh tốc độ kiểu mặt cứng cốt cứng ... và lót cũng rất cứng và cực dày max nhất nên cú đập chắc mạnh lắm không nhìn thấy bóng luôn! vui tý !~

Hơi khó khi mà mấy cốt C2,C3 của 729 giá chỉ vài trăm ngàn nhưng theo mình nghĩ nó chơi được đấy, chọn cốt ghi là All+ nhé . Mua thêm mặt vợt bọt khí CHINA milkyway venus 2 mới ra của Tàu mỗi mặt khoảng 200k thì cả combo khoảng 700k là ok. Mình đã chơi thử mặt vợt này ở chỗ mình thấy ban đầu OK chứ k biết độ bền đến đâu và lâu dài thế nào nhưng nó là rẻ gần nhất rồi để mình thử nghiệm. ( Cốt cũng quan trọng nhưng mới chơi theo mình mặt vợt quan trọng hơn! vì sao thì xin thời gian trả lời... Nếu k mua cốt đó thì dán đại vào cốt bất kỳ cũng OK cứ thử đi...)

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
cảm ơn bác Joo đã trả lời dùm. Cái khoản cốt mút ở VN thì e mù tịt, cứ tư vấn ra là y như người ta chẳng kiếm được!
Nếu quy 1M ra 50USD thì em có thể mua 1 setup mới tinh, đánh không chê vào đâu được.
KTL 7 plies + Mercury II + Venus II ~ 30USD thôi

Mình càng mù tịt hơn chẳng qua đã chơi qua cái nào thấy hay thì chia sẻ thôi chứ nhiều loại k biết thế nào mà lần cả . Mình thấy bạn P500 có rất nhiều kinh nghiệp hay không biết hiện tại bạn có đang huấn luyện bb ở đâu vậy nếu có điều kiện thì giao lưu hay biết mấy

bb59

nếu bác có cỗ máy thời gian của Doraemon thì cứ mua Mark V mà quay về quá khứ 50-60 năm trước mà đánh, thời bóng nhỏ và chỉ có giật moi rồi bạt.
Blizt và Stiga là do quảng cáo, em chẳng bao giờ chơi hai thứ ấy. mặt Blitz bám nhưng ăn xoáy rất nặng, là mặt vợt mà trên TG chẳng ai thèm xài. Hàng Stiga trên TG chỉ nổi tiếng ở phần cốt vợt, còn mặt vợt thì có lắm người chê.
Em có những cây vợt chưa tới 200k nhưng đánh cực ngon, mút chưa tới 100k vẫn ngon lành.
Bác có tiền triệu thì nên nghe lời khuyên của...chủ cửa hàng, sẽ có rất nhiều mút vợt tốt, thứ nào cũng nhanh và xoáy.
Tiền triệu thì dễ có lắm, nhưng trình độ để xài nó (vợt mút tiền triệu) mới là vấn đề.
hay wa anh !

ducmthai

Member
nếu bác có cỗ máy thời gian của Doraemon thì cứ mua Mark V mà quay về quá khứ 50-60 năm trước mà đánh, thời bóng nhỏ và chỉ có giật moi rồi bạt.
Blizt và Stiga là do quảng cáo, em chẳng bao giờ chơi hai thứ ấy. mặt Blitz bám nhưng ăn xoáy rất nặng, là mặt vợt mà trên TG chẳng ai thèm xài. Hàng Stiga trên TG chỉ nổi tiếng ở phần cốt vợt, còn mặt vợt thì có lắm người chê.
Em có những cây vợt chưa tới 200k nhưng đánh cực ngon, mút chưa tới 100k vẫn ngon lành.
Bác có tiền triệu thì nên nghe lời khuyên của...chủ cửa hàng, sẽ có rất nhiều mút vợt tốt, thứ nào cũng nhanh và xoáy.
Tiền triệu thì dễ có lắm, nhưng trình độ để xài nó (vợt mút tiền triệu) mới là vấn đề.
Ham hố quất ZJK rồng xanh, mặt Ten 05 mà trình độ đánh được mút 100k là cùng, nhưng mà công nhận chặn khá hơn trước, bh cũng khá hơn chút, còn mỗi kỹ thuật với bộ chân là tè le thôi :D

Thật ra những người đã có tuổi trong chơi thể thao( trên 30) mới tập chơi BB nó khác với thiếu niên dưới 15 tuổi rất dẻo và phản xạ nhanh. Các thiếu niên ít tuổi đại đa số như tờ giấy trắng nên mình hướng dẫn như thế nào là các em biết thế đó và bắt trước động tác rất nhanh, và cũng dễ chỉnh sửa nếu thấy chưa đúng cũng như dễ hình thành động tác hơn. Còn với những ai đã nhiều tuổi mới tập chơi( mà cái này ở VN mình hiện nay nhiều thật sự chứ k phải ít đâu, thậm chí nhiều nhất là đằng khác)chân tay cứng ngắc, phản xạ chậm dần, một số thì thấy người khác đánh vào bàn ầm ầm cũng bắt trước đánh thật mạnh vào bóng như búa bổ thì khó mà vào bàn, góp ý thì không chịu nghe hoặc chân tay cứng quá không sửa được động tác. Mình thấy mấy bạn tập chơi bb muộn hay ít chơi thường vướng phải vấn đề này đó là hay thắc mắc tại sao ... mình không ' Giật mạnh được" hay ' bạt cháy bàn' được, không "ve" được.... Có người lấy mấy Video trên internet ra để học thấy họ Bạt bóng ầm ầm thế là cũng sắm 1 bộ vợt mút tàu láng vào y chang động tác Bạt nhưng lại... rúc lưới ầm ầm! Họ đâu có biết rằng VĐV trên mạng đó họ dùng gai công nên mới Bạt chính xác thế ...Mình có 1 chú em chơi thân trước đây toàn chơi Cầu lông khoảng từ năm 2010 đến nay chuyển sang chơi BB ban đầu cầm 1 cái vợt 729-2 gắn trên cốt quá đát vào đánh , sau gần 1 năm chú em chơi tiến bộ khá nhanh dù cái mặt vợt này hơi cứng cho người mới chơi, mình nhận thấy anh bạn này có phản xạ rất tốt khi chặn đẩy những quả giật của đối phương, cầm vợt thì "sai" như một số người nhận xét, tuy nhiên có khả năng bạt bên FH khá hay còn bên BH chỉ đẩy, không biết cắt chỉ biết gò và đẩy,đỡ giao bóng bên BH kém hơn hẳn FH đặc biệt xoáy ngang lên. Sau đó mình tư vấn chuyển sang chơi vợt thìa gai công thì đã khắc phục được khá nhiều nhược điểm và phát huy quả bạt đó, bây giờ đã thắng được khá nhiều người ở chỗ mình mà họ chơi BB lâu năm hơn, tạo niềm hứng khởi để tập luyện.Đôi dòng chia sẻ cùng các bạn về một kỷ niệm hướng dẫn người mới nhập môn của mình

P-500

Top Contributor
Còn gái cầm vợt chưa thạo, thầy chỉnh động tác lại khó chịu thì trị sao được bác ơi?
thì bảo thầy đừng chỉnh động tác nữa bác ạ. Cứ yêu cầu nó làm, nếu nó làm không được thì nó phải tự chỉnh.

ducmthai

Member
thì bảo thầy đừng chỉnh động tác nữa bác ạ. Cứ yêu cầu nó làm, nếu nó làm không được thì nó phải tự chỉnh.
Tức là cứ bảo nó đánh bóng qua 1 điểm nào đó trên bàn phải k bác? Để nó tự ngộ dần dần rồi sau này lực mạnh yếu mới chỉnh tiếp đúng k bác?

P-500

Top Contributor
Tức là cứ bảo nó đánh bóng qua 1 điểm nào đó trên bàn phải k bác? Để nó tự ngộ dần dần rồi sau này lực mạnh yếu mới chỉnh tiếp đúng k bác?
Nghĩa là thay vì ép nó theo khuôn, cứ yêu cầu nó nhưng để nó tự hình thành cái khuôn, mình chỉ cần nó đánh vào bàn, xoáy, mạnh, chính xác, chứ cần quái gì động tác cho đẹp nhỉ?

ducmthai

Member
Nghĩa là thay vì ép nó theo khuôn, cứ yêu cầu nó nhưng để nó tự hình thành cái khuôn, mình chỉ cần nó đánh vào bàn, xoáy, mạnh, chính xác, chứ cần quái gì động tác cho đẹp nhỉ?
Dạ, em hiểu rồi ạ. Cảm ơn bác nhiều nhé.

Johnny Huang No2

Các bác đã từng kinh qua cho em hỏi một xíu là mấy loại gai công sau: hexer pips+, joola express Ultra,Andro Blowfish +, Andro Hexer Pips Force, Butterfly Raystorm,Stiga Clippa, TSP Spectol Thì loại nào bạt dễ hơn, Loại nào giật dễ nhất, loại nào xoáy nhất? Cá nhân em hiện tại đang dùng cốt sardius tem bạc và gắn hexer pips cho cả 2 mặt, bên trái tay dán theo gai ngang để chặn đẩy, ve, giật trái . Bên phải tay dán dọc giật quả nào cũng vào nhưng hiền quá, Bạt quả cắt xoáy xuống nặng của đối phương quả vào quả không. Em muốn khắc phục nhược điểm bạt khó quả xoáy nặng xuống vì giật thì hiền quá, đồng thời muốn giữ được độ xoáy nhất định để giật moi dễ dàng, mặt khác 2 mặt vợt khác nhau giao bóng luân phiên sẽ bất ngờ hơn nên vẫn có xoáy tương đối thì em nên chọn mặt nào các bác? Hiện cây vợt chính đánh phủi của em là ZJK ALC gắn H3 và ten 05fx. Còn cốt thứ 2 sardius gắn 2 mặt gai công như em kể trên sau nửa năm làm quen thấy thích thú, nếu so về khả năng thì hiện tại chơi gai em kém chơi mút khoảng 3 trái do bên phải tay kết thúc kém hơn. Em đánh 1 càng phải chủ yếu và giật xung kết thúc nên ít khi bạt mà nghe nói đánh gai công chủ yếu là bạt nên mới chơi hy vọng sẽ tìm được mặt gai nào vẫn đủ xoáy để giật ở mức trung bình khá và bạt dễ những quả xoáy nặng để kết thúc. Nhân tiện cho em xin hỏi luôn là cách bạt bóng bằng gai ngang và gai dọc khác nhau nhiều không các bác mà em thấy có vẻ gai ngang khó bạt toàn rúc lưới, gai dọc thì lúc vào lúc không thôi à

Đơn giản thế này thôi gai dọc dễ bạt, giật hơn gai ngang tất nhiên còn phụ thuộc kỹ thuật nhưng có lẽ đa số là thấy thế, gai ngang chặn đẩy nó rơi gần lưới hơn hay ta thường nói nó dị hơn. Còn muốn bạt dễ thì chọn loại gai dọc ít xoáy, càng ít xoáy càng bạt dễ, đó là chưa kể lót dày bao nhiêu, cứng hay mềm nữa.... Chứ muốn tìm 1 mặt gai công vừa cực xoáy, vừa bạt và giật dễ, tốc độ rất cao thì theo mình thấy là ... chưa thấy bao giờ! Quy luật bù trừ được cái này mất cái kia thôi.

Alibaba

Top Contributor
Đơn giản thế này thôi gai dọc dễ bạt, giật hơn gai ngang tất nhiên còn phụ thuộc kỹ thuật nhưng có lẽ đa số là thấy thế, gai ngang chặn đẩy nó rơi gần lưới hơn hay ta thường nói nó dị hơn. Còn muốn bạt dễ thì chọn loại gai dọc ít xoáy, càng ít xoáy càng bạt dễ, đó là chưa kể lót dày bao nhiêu, cứng hay mềm nữa.... Chứ muốn tìm 1 mặt gai công vừa cực xoáy, vừa bạt và giật dễ, tốc độ rất cao thì theo mình thấy là ... chưa thấy bao giờ! Quy luật bù trừ được cái này mất cái kia thôi.

mình cũng thấy đúng như bạn tuy mình mới chỉ chơi với vài loại gai ngắn thôi và mỗi loại có ưu điểm và nhược điểm riêng