Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Các lý do để nói không với mút Tàu - DHS

mr_cool

Well-Known Member
tưởng có nhiều bác phản biện lắm chứ, không thì em post tiếp nữa nhá!
Bác post tiếp đi!
Quan điểm của em là sống chung với lũ thôi. Đến bia hà nội, rượu vodka hà nội bọn tàu nó còn làm giả thì chúng nó ngại gì không dán cái trademark nọ kia vào hàng chúng nó đang sản xuất. Bọn em nhập ống thép áp lực từ TQ, chúng nó hỏi luôn: chúng mày thích kiểu dáng giống của hãng nào? thích rập theo thương hiệu nào?
Tuy nhiên, dù sao thì cũng nhờ các nhà cung cấp TQ update rất kịp thời cái "thị hiếu" như vậy nên, các bác ở nhà mà cứ lên mạng xem loại nào có vẻ được bàn tán hot hot tí là ra mua thế nào cũng có => cũng giúp ích ít nhiều, dễ mua (không xét đến giá) - và đã ko đủ trình để phân biệt thì thịt chó cũng như thịt dê mà, quan trọng là mua lấy cái "Niềm tin" như bác nói ở trên thui.
Ví thử, topic này của bác @P-500 có tiếng vang lớn ảnh hưởng đến suy nghĩ của mọi người=> mọi người bỏ DHS sang 1 số loại khác tương tự, giá rẻ hiện hành => mấy loại "khác tương tự" này lại thành hot và bị tăng giá (em nghĩ chuyện này là lộ trình tất yếu của các nhà cung cấp, cả tây lẫn tàu). Vậy, nếu các bác thật sự tâm huyết thì không chỉ nói 1 lần là xong được đâu, cần thường xuyên update "ngược lại" cái thị trường, mà vốn nó vận hành theo cái "thị hiếu" thì mới kịp thời tư vấn cho mọi người được. Tức là chịu khó chơi trò vờn nhau vòng quanh với nhà cung cấp tí. :)

maru

Member
5. Không đủ kỹ thuật, chiến thuật và thể lực

Có người cho rằng mút Tàu dễ đánh lắm, chỉ cần biết vài bí mật về cách phát lực, xoay hông nhún chân. Hoặc có bác cho rằng chạm đâu đó trên vợt, đánh sớm trễ thế nào ấy thì sẽ rất mạnh mà không mất sức. Thế thì bọn Tàu cần gì phải tập đến nỗi tay bên to bên nhỏ, bộ chân nổi gân như võ sư thế kia? Cứ mình dây đẹp gái như bọn Hàn hay Nhật phải hơn không, hoặc đám vdv bóng bàn TG còn lại, chẳng có ai cơ bắp như bọn Tàu cả. Nhìn các bài tập multiball của bọn CNT mà sợ, feed một lần mấy chục quả không nghỉ tay, mà phải tấn công nhanh liên tục và di chuyển đổi góc nữa. Từ đám con nít là đã thấy ngán rồi, multiball một lần 7 quả, mà tuổi đời bọn chúng chỉ mới chưa tới 7. Hỏi đám vdv thì chúng bảo là tập "sức bền" trong tấn công (stamina), nghĩa là phải đảm bảo quả giật thứ 20 hay 30 hoàn toàn có chất lượng giống như quả đầu tiên. Kỹ thuật đã nắm chắc không sai, nhưng độ chính xác sẽ giảm sút theo độ bền. Nhìn bọn CNT tập giật multiball, bác nào dám tuyên bố không mệt thì chắc là X-man. Chính vì tập nặng như thế nên ra thi đấu bọn chúng mới đánh nhìn nhàn nhã - lúc này ai mệt trước thì cầm chắc là thua ngay. Kỹ thuật, chiến thuật phải đi chung với thể lực nữa, vì dù có đánh đúng kỹ thuật nhưng lực truyền vào bóng chỉ không đủ tí thôi thì quả giật đó sẽ hỏng hoặc không chính xác - tụi Tàu đánh bóng rất thấp sát lưới và đi thẳng cắm, chỉ cần thiếu chút lực là vào lưới hoặc ra ngoài ngay. Quả giật sát thủ của mút Tàu quả là hay thật, các bác nào biết giật có thể thị phạm từng bóng rất đẹp vào mạnh, nhưng vào đấu để có quả uy lực ấy cần rất nhiều thể lực - yếu một tí là mất ngay. Bác nào không tin thì cứ gắn mút H3 vào cây Vis, chiến liên tục 3 trận 5 séc xem sao (với cao thủ ngang cấp), trận thứ 3 sẽ đánh dưới tay ít nhất là 4 bóng, vì mất cú giật Fh dứt điểm - thiếu bộ chân và trễ timing. Đó mới chỉ nói ở mức độ phong trào, đẳng cấp càng lên cao thì yêu cầu thể lực càng ngặt.

Khác với mút Tenergy, mút H3 có đặc điểm dính trên bề mặt, cho nên bóng bị giữ lại rất mất lực. Đành rằng có cách để đánh mạnh bằng kỹ thuật nhẹ tay, không mệt - nhưng chỉ hơi nhanh một tí chứ không thể gọi là mạnh dứt điểm. Muốn đánh quả dứt điểm nhanh và khó đoán, thì phải tốn khá nhiều lực để đạt max level - không như mút Tây chỉ cần đánh nhẹ cũng đi nhanh. Cũng có cách đánh khó mà không tốn lực, đánh chậm xoáy nhiều hoặc xoáy ngang kết hợp bạt, kiểu rơ phong trào. Dù đánh kiểu ít tốn sức hay kiểu khó thì cũng chỉ ngang tầm "gà" thôi, ra giải chỉ cần cấp A2 ở VN thôi thì những quả giật kiểu này chẳng đủ để hù dọa ai cả! Các bác không tin thì cứ mang H3+Vis ra giải mà giật khều khều đua với Sadius+Bryce nhé - đành rằng bọn Tàu cầm vũ khí này đánh một phát chết ngay, nhưng với chúng ta thì hoàn toàn khác! Muốn đánh cho đúng mức thì kỹ thuật và thể lực phải vượt lên một tầm cao hoàn toàn mới - để cho cú giật đột biến lên một cấp khác, vượt qua tốc độ phản xạ của con người - bằng không thì cực dở vì không có cái khoản giữa chừng. Em từng yếu thể lực nên hiểu rõ điều này, nhiều trái bình thường thấy đánh được nhưng toàn đánh hư - chỉ vì mệt quá nên hụt hơi chút xíu. Mới có U40 chưa tới hàng "băm" mà đã thấy không còn phù hợp với kiểu bạo lực của mút H3 rồi.

Chiến thuật với mút Tàu thì mới vui nhé! Em mà thấy bác nào cầm H3 bên Fh, cái loại hệ B mềm hấp keo tăng lực, thì em cứ chặn bóng đều không lực lưng lửng qua Fh cho tấn công thoãi mái. Muốn đánh chết quả này trừ khi là biết cách phối hợp mút, có kỹ thuật và đủ thể lực - bằng không thì chỉ có thể moi xoáy thiếu lực sang, em cứ trả lại tiếp nữa xem ai đều hơn. Mút Tàu mềm có topsheet căng rất kỵ quả không lực, kỵ luôn quả xoáy cắm đi chậm, nói chung là kỵ đủ thứ nếu thiếu kỹ thuật. Nếu xài đúng vũ khí, kỹ thuật ngon lành thì cũng rất ngán quả chặn đẩy không lực - một bên quá tốn sức còn một bên quá lợi thế. Lúc này mới cần tới chiến thuật để thắng, cái mảng này hiện nay ở VN chưa ai biết phải đổi chiến thuật thế nào để tận dụng hết ưu thế của mút Tàu - chỉ là thầy bói sờ voi thôi. Cho nên em thấy các bác cầm mút Tàu ra đánh, khen ghê lắm, ai nghe cũng thèm - đâu có ai kể chuyện cầm mút Tàu đi đánh với các rơ khó, các cao thủ hơn trình để bị thua te tua ra sao. Chỉ cần ngộp một tí là mút Tàu nó quay ra phản chủ ngay, đã bế bài thì tự nhiên đánh dở như chưa từng biết đánh! Em cũng từng chơi trò cầm mút H3 bên Fh là để hù thiên hạ, thực chất là ăn điểm toàn nhờ Bh và giao bóng khó. Dạo ấy ai mà cứ đưa bóng sang Fh cho em giật tiếp quả nữa là em bạt luôn, hên xui, vì biết rằng giật nữa sẽ thua - còn lòi ra điểm yếu cho người ta thấy. Cho nên các bác chơi phong trào nên bỏ cái suy nghĩ xài H3 prov hay NT sẽ đánh lên tay hoặc có thêm các cú độc - hay hơn chưa thấy, điểm yếu lòi ra cả đống. Nhiều bác Tây trình cũng cao, chơi mút Tàu đụng em toàn thua trắng vì em quá rành điểm yếu của mút này - em cứ ôm bàn chặn đẩy một hồi mấy lão ấy thế nào cũng đập bàn chưởi thề - đụng phải Tàu ông cố rùi nhé! Trả giao bóng không lực không xoáy, hoặc moi nhẹ nãy thấp rồi cứ chặn đẩy góc, còn giao bóng thì ngắn xoáy lên. Không cần phải đánh cũng thắng, cứ như là mình khinh thường không thèm xuống tay vậy - mút Tàu mà để cái topsheet nó căng ra rồi mà vẫn xài thì chỉ có khóc thôi - lên xoáy trước để chờ bạt thì em đổi góc ngay. Cho tới nay chỉ thấy có nhiều topic bàn về cú giật loop-drive của mút H3, còn làm thế nào để áp dụng nó vào trận đấu thực tế thì không ai biết. Em từng học cú này từ một thằng HK, nhưng sau này đánh lại với nó thì suốt 3 séc nó không đánh được quả nào - vì không biết cách làm bóng để đánh, thầy nó dạy chưa hết.
phải nói em chờ đợi bài viết ntn lâu lắm rồi. Trước giờ em nói mút Tàu khó đánh, cần nhiều thể lực, kỹ thuật, thời gian tập luyện, có nhiều nhược điểm cho dân nghiệp dư, khó mua hàng tốt nhưng mỗi lần nói ra toàn bị mấy bác theo Tàu đạo ném đá tơi bời. Họ nói do em không biết đánh nên mới thấy khó, họ nói mút Tàu dễ đánh mà lại độc, chỉ cần biết cách và không cần dùng nhiều sức. Em cũng hoang mang, có lúc nghĩ chắc do mình không biết cách đánh mút Tàu thật. Cuối cùng thì đã có một người có cùng quan điểm.

Em thấy các kết luận của bác khá có lý, thời gian ở trạng thái đỉnh cao thì mút Tàu hay hơn cả Tenergy, những thằng pro không phải Tàu cũng đã nói điều này, nhưng thời gian này quá ngắn và tune làm sao để mút đạt tới trạng thái này cũng quá khó. Em cũng nghe thằng Kristian Karlsson (trẻ đang lên) của Thụy Điển nói rằng mút Tàu hay hơn các mút khác một chút nhưng lại rất khó để master. Thằng này có thời gian thử đánh mút Tàu để cải thiện kỹ thuật FH.

longqin

Member
Bác chắc đánh lực khủng lắm nhỉ? Thế này thì em bó tay rùi, vì em chưa đánh rách nổi miếng Rakza 9!
E rất yếu bác ạ, e bảo nó dễ rách khi va bàn thôi, 729 va bàn không rách chỉ xây xát chút ít. Tính e ham bóng nên hay đóng vào bàn, rakza9 đụng nhẹ cái là nó vỡ vào 1-2cm nhìn phát ghét. Không lẽ thay mới, hao đạn quá bác ạ. Raz9 thì đánh fh tháng gai đã nổi te tua ở vùng tiếp xúc bóng nhiều thôi chứ rách sao được bác.

Sửa lần cuối:
Bác post tiếp đi!
Quan điểm của em là sống chung với lũ thôi. Đến bia hà nội, rượu vodka hà nội bọn tàu nó còn làm giả thì chúng nó ngại gì không dán cái trademark nọ kia vào hàng chúng nó đang sản xuất. Bọn em nhập ống thép áp lực từ TQ, chúng nó hỏi luôn: chúng mày thích kiểu dáng giống của hãng nào? thích rập theo thương hiệu nào?
Tuy nhiên, dù sao thì cũng nhờ các nhà cung cấp TQ update rất kịp thời cái "thị hiếu" như vậy nên, các bác ở nhà mà cứ lên mạng xem loại nào có vẻ được bàn tán hot hot tí là ra mua thế nào cũng có => cũng giúp ích ít nhiều, dễ mua (không xét đến giá) - và đã ko đủ trình để phân biệt thì thịt chó cũng như thịt dê mà, quan trọng là mua lấy cái "Niềm tin" như bác nói ở trên thui.
Ví thử, topic này của bác @P-500 có tiếng vang lớn ảnh hưởng đến suy nghĩ của mọi người=> mọi người bỏ DHS sang 1 số loại khác tương tự, giá rẻ hiện hành => mấy loại "khác tương tự" này lại thành hot và bị tăng giá (em nghĩ chuyện này là lộ trình tất yếu của các nhà cung cấp, cả tây lẫn tàu). Vậy, nếu các bác thật sự tâm huyết thì không chỉ nói 1 lần là xong được đâu, cần thường xuyên update "ngược lại" cái thị trường, mà vốn nó vận hành theo cái "thị hiếu" thì mới kịp thời tư vấn cho mọi người được. Tức là chịu khó chơi trò vờn nhau vòng quanh với nhà cung cấp tí. :)
Chiều đi mua mấy bao mặt tàu găm hàng chờ ngày bài viết của bác P500 "có tiếng vang" là mh giàu to :)))))

langngoi

Member
Bác vẫn cho rằng mua mút H3 ở bên Tàu thì nó sẽ là miếng mút ngon sao? Rau muống ở VN vẫn phun nhớt cho mướt và trồng bằng phân heo nước cống đấy thôi.
He khi em ví dụ là rau muống em biết bác sẽ nói đến mấy cái đằng sau kia ...điều đó là bình thường thôi mà vấn có người ko biết mà ăn và ăn rồi sẽ biết. nhưng rồi nếu thích rau muống mọi người đều tìm cho mình cách để tiếp cận được với rau muống an toàn chứ ko cai rau muống :D. H3 cũng vậy thôi nếu thích và muốn thì tự từng người sẽ tìm cách tiếp cận được với nó chứ quan điểm của bác thì cứ cái gì có rủi ro là né ... thì việc gì phải viêc dài dằng dặc thế kia. Người Tầu họ hiểu văn hóa đất nước họ hơn mình nhiều :D. DHS tồn tại và phát triển được thì ko có lý gì hàng fake tại Tầu đè được hàng thật tại Tầu.

P-500

Top Contributor
Mình không có phản biện, chỉ thấy là khi dạy trẻ nhỏ chơi mặt tàu thì có nhiều cái lợi.
Lợi về mặt tập luyện, vì mút chậm nên chúng phải học cách phát lực và timing cho đúng. Nhưng nên cho chúng chơi những miếng mút lâu hư và đừng có chơi keo hay booster.
Em từng cho thẳng đệ tử xài H3, tune ngon lành cho nó đánh thích quá, nhưng sau đó 1 tháng em kẹt công việc không theo nó được, kết quả là nó không biết miếng mút đã xuống vẫn cứ chơi. Mấy cha HLV khác chưỡi em tưng bừng, bắt nó đổi mút đổi vợt túa xua.
Sau này cứ mỗi tuần em phải kiểm tra mút và làm sẳn mút cho nó đánh, cứ như đội tuyển (ko cần lo chuyện mút nữa)
Bác tập cho đệ tử mút Tàu, sau này lớn nó có đánh tiếp được mút Tàu không?
Nếu nó phải đánh mút Tây thì hoài công.

P-500

Top Contributor
He khi em ví dụ là rau muống em biết bác sẽ nói đến mấy cái đằng sau kia ...điều đó là bình thường thôi mà vấn có người ko biết mà ăn và ăn rồi sẽ biết. nhưng rồi nếu thích rau muống mọi người đều tìm cho mình cách để tiếp cận được với rau muống an toàn chứ ko cai rau muống :D. H3 cũng vậy thôi nếu thích và muốn thì tự từng người sẽ tìm cách tiếp cận được với nó chứ quan điểm của bác thì cứ cái gì có rủi ro là né ... thì việc gì phải viêc dài dằng dặc thế kia. Người Tầu họ hiểu văn hóa đất nước họ hơn mình nhiều :D. DHS tồn tại và phát triển được thì ko có lý gì hàng fake tại Tầu đè được hàng thật tại Tầu.
DHS tồn tại không nhờ bán mút, nó là một thương hiệu của một tập đoàn lớn, kinh doanh đủ thứ từ cầu lông cho tới thiết bị thể dục thể hình. Nó có nhà máy làm bóng nổi tiếng TG, và trong bóng bàn nó sống nhờ quả bóng DHS (bóng DHS luôn là bóng thi đấu ITTF) và các loại bóng khác đóng nhãn khác nhưng từ nhà máy nó sản xuất.
DHS không có nhà máy làm mút, nó cũng không có nhiều mút và cũng không lấy lợi nhuận từ mút. Vậy thì số lượng mút bác mua ở Tàu thì cũng như ở Tây thôi, số lượng nhiều như thế thì từ đâu ra?

toiyeubongban

Top Contributor
Bác P500 viết nhiều quá đọc chưa thấm để về đọc kĩ hơn rồi phát biểu ý kiến sau. Tạm thời như mình hiểu thì sự khó khăn trong việc tune mút và khả năng tìm được những miếng mút có cùng độ cứng và những điểm khác là rât khó. Thêm vào đó tùy thuộc theo mút h3 mà có thể đánh được những technic khác nhau đúng không? Nói chung là dân phong trào mấy ai đá nh được những technic bác nói trừ khi lên b1 hay a2 vậy thì h3 cứ chơi theo kiểu mỗi người thôi. Tune hay speedglue thì dở vậy thì đá nh không tune như mình coi như tập thể dục đi. Mặt topsheet bị căng thì cứ canh banh ngữa vợt đánh như anti thôi vẫn khó chịu chán. Mút cứng thì đánh theo cứng mềm thì đánh theo mềm, khi nói về technic chinh quy và cảm nhận thì bác nói đúng nhưng rơ phong trào đánh đã đúng technic đâu thì cần chi mút lí tương tự ng để đánh hả bác. Thôi về độ c thêm rồi nói tiếp :)

langngoi

Member
DHS tồn tại không nhờ bán mút, nó là một thương hiệu của một tập đoàn lớn, kinh doanh đủ thứ từ cầu lông cho tới thiết bị thể dục thể hình. Nó có nhà máy làm bóng nổi tiếng TG, và trong bóng bàn nó sống nhờ quả bóng DHS (bóng DHS luôn là bóng thi đấu ITTF) và các loại bóng khác đóng nhãn khác nhưng từ nhà máy nó sản xuất.
DHS không có nhà máy làm mút, nó cũng không có nhiều mút và cũng không lấy lợi nhuận từ mút. Vậy thì số lượng mút bác mua ở Tàu thì cũng như ở Tây thôi, số lượng nhiều như thế thì từ đâu ra?
hì em ko dám bình luận DHS sống nhờ những cái gì, em cũng biết nó là tập đoàn đa ngành trong thể thao, nhưng bóng bàn là lĩnh vực nó rất mạnh và có bóng dáng của sự độc quyền công nghệ. Bác bảo 1 thương hiệu đến từ Châu Âu bảo nó ko có nhà máy sx mút thì em hoàn toàn đồng ý. Còn nói DHS ko có nhà máy sx mút thì hài hước bác ạ. Còn nói về quả bóng thì TQ có đến 3 nhà sx được ITTF công nhận ko riêng gì DHS .... nói chung TQ nó rộng lớn khổng lồ và số lượng người chơi bóng bàn phong trào của TQ = phần còn lại của thế giới. Thị trường như vậy 1 tập đoàn to thương hiệu lớn của TQ lại ko ra sức lôi kéo bảo vệ thị phần thì còn đi đâu để bảo vệ ?.

P-500

Top Contributor
hì em ko dám bình luận DHS sống nhờ những cái gì, em cũng biết nó là tập đoàn đa ngành trong thể thao, nhưng bóng bàn là lĩnh vực nó rất mạnh và có bóng dáng của sự độc quyền công nghệ. Bác bảo 1 thương hiệu đến từ Châu Âu bảo nó ko có nhà máy sx mút thì em hoàn toàn đồng ý. Còn nói DHS ko có nhà máy sx mút thì hài hước bác ạ. Còn nói về quả bóng thì TQ có đến 3 nhà sx được ITTF công nhận ko riêng gì DHS .... nói chung TQ nó rộng lớn khổng lồ và số lượng người chơi bóng bàn phong trào của TQ = phần còn lại của thế giới. Thị trường như vậy 1 tập đoàn to thương hiệu lớn của TQ lại ko ra sức lôi kéo bảo vệ thị phần thì còn đi đâu để bảo vệ ?.
DHS chỉ là một thương hiệu trong cái tập đoàn, nó không phải là tập đoàn đó. Hùi đó giờ em chỉ biết Tianjin Ltd làm mút cho 729, Song Hỷ và các thương hiệu nhỏ hơn như Globe, Song Ngư,..chứ không biết DHS có nhà máy làm mút riêng với công nghệ độc quyền như bác nói. Nếu đúng thế thì bác cứ cho em mở mang kiến thức đi ạ? Cá nhân em cũng thử nhiều loại mút từ các hãng, mút giống tính chất của H3 có rất nhiều, mút tốt hơn DHS cũng có rất nhiều.

Bác nào từng đi China về, vào confirm dùm em: ở trong các trường trung học, bọn trẻ Tàu xài mút gì, phải là H3 của DHS không? Còn em thì có rất nhiều nguồn thông tin xác nhận rằng miếng H3 bên Tàu không hề phổ biến, dân phong trào chẳng có nhiều người xài. Chắc là bọn Tàu nó...hơi ngu hơn dân ta?

DHS chỉ là một thương hiệu trong cái tập đoàn, nó không phải là tập đoàn đó. Hùi đó giờ em chỉ biết Tianjin Ltd làm mút cho 729, Song Hỷ và các thương hiệu nhỏ hơn như Globe, Song Ngư,..chứ không biết DHS có nhà máy làm mút riêng với công nghệ độc quyền như bác nói. Nếu đúng thế thì bác cứ cho em mở mang kiến thức đi ạ? Cá nhân em cũng thử nhiều loại mút từ các hãng, mút giống tính chất của H3 có rất nhiều, mút tốt hơn DHS cũng có rất nhiều.

Bác nào từng đi China về, vào confirm dùm em: ở trong các trường trung học, bọn trẻ Tàu xài mút gì, phải là H3 của DHS không? Còn em thì có rất nhiều nguồn thông tin xác nhận rằng miếng H3 bên Tàu không hề phổ biến, dân phong trào chẳng có nhiều người xài. Chắc là bọn Tàu nó...hơi ngu hơn dân ta?
Dhs thuộc Li ning đúng không bác. Em chưa qua Tàu, nhưng trước kia có đứa bạn qua đó du học nên có nhờ nó mua dùm cốt mút. Nó thì chẳng biết gì về bb cả, cuối năm về xách cho em 1 cây vợt dán sẵn hiệu MaLin và 2 mút Glode 2 mút 729. Nó kêu mấy đứa bạn sv Tàu toàn dùng như này

NGUYEN HAI

Well-Known Member
Bác p500 đã chỉ như vậy rồi, các bác muốn thử chất lượng thì mua về kiếm chứng, chỉ vài USD, mua vài miếng từ nhiếu nguồn, ngon thì xài, dở thì rút kinh nghiệm ^^

ducnm

Hi, Mình chả chơi mặt Tầu, nhưng nói về 'lời khủng' thì buôn gì ở VN cũng lời các bác ạ....Ví dụ ngay cái đôi giầy của iem...mua đi được chắc khoảng 4 tháng, mà giờ có biểu hiện phải xì tiền rồi....buồn thê thảm.
Em cho các bác thấy khoảng lời khủng mà từ đó các Mafia đã xây dựng clb Mút Tàu và ra sức dìm hàng những người chống đối.

toiyeubongban

Top Contributor
Hi, Mình chả chơi mặt Tầu, nhưng nói về 'lời khủng' thì buôn gì ở VN cũng lời các bác ạ....Ví dụ ngay cái đôi giầy của iem...mua đi được chắc khoảng 4 tháng, mà giờ có biểu hiện phải xì tiền rồi....buồn thê thảm.
Hic hic không phải đâu bác , tại Việt Nam nóng nực với hơi ẩm cao nên đồ gì cũng lẹ hư. :big_smile: