Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Thử nghiệm rơ mới cho năm 2019

toiyeubongban

Top Contributor
Mấy bác cho em hỏi:
1. Vis thật vs Vis giả khác nhau chổ nào vậy ?
2. Không biết có bác nào đánh Vis tem gold chưa nhỉ ? không biết khác tem bạc và tem đồng thế nào ?

toiyeubongban

Top Contributor
Ơ-Rê-Ca! cám ơn bác @P-500, miếng ten 80 bác tư vấn đánh BH rất hợp với cách đánh của em bác ạ! thế mà lâu nay em cứ lọ mọ nào ten 05, 05FX, 64, G1, songe dày, sponge mỏng, V. V.
Nhưng
em có tính hơi tham, được voi lại đòi hai bà trưng. :p
Chả là thế này, em hơi dài dòng tí, mong bác chịu khó đọc ạ!
Theo cảm nhận của em, hầu hết sponge các dòng ten dù cứng hay mềm đều có tính ròn (hoặc tạo cảm giác hơi ròn), khi đánh gây cảm giác hơi rung nhẹ (em thấy hơi giống tần số rung của dòng ZLC), có lẽ cái tính ròn này tạo nên cảm giác "thoát banh" riêng của dòng ten mà các hãng khác không có được, khi đánh không bị cảm giác bì bì như mút của các hãng khác. Với em, Ten 80 cho Bh đáng điểm 10.
Tuy nhiên, ở góc độ khác, khi dán trên cốt mềm như Long V thì các cảm giác "Ròn", "Rung", "Thoát banh" ấy nó bị "Lây truyền" sang bên FH. Khi dùng các loại ten bên Bh thì bên Fh có vẻ cũng dễ đánh hơn, nhưng bạn tập đều nói là cú FH của em hiền hơn chứ không còn giữ được độ "Lỳ" và "Hiểm" vốn có của H3 (Cảm giác Fh thích nhất là mấy bữa miếng tibhar evolution FX - P bác tặng bị xịt, co đến 4-5 mm mỗi phía. Đánh BH thì chả ra gì, bì bì, không lực, không nảy, không ma sát bề mặt, đánh thì không sang bàn mà cắt thì bềnh lên ..... nhưng bên Fh thì cực kỳ cảm giác, banh không quá nhanh nhưng lỳ và hiểm, đối mà không cẩn thận là hỏng liền).

Mong muốn của em là: nhờ bác tư vấn để tìm được một miếng mút của hãng khác (được của dòng Tibhar là tốt nhất vì có vẻ em cũng hợp với hãng này), có đặc tính gần giống miếng Ten 80 (sponge tương đối cứng, topsheet hơi mềm), có các thông số về độ cứng, độ nảy tương đương nhưng songe có tính "DẺO" một chút để hỗ trợ cái tính "Tàu" bên FH. Em có thể chấp nhận bên BH còn giữ đươc khoảng 80-90% so với khi đánh miếng ten 80 là tốt rồi, để tập FH ạ!
Cám ơn bác!
Hình như bác hơi tham đấy :laugh:;), nhiều lúc bác thử gỡ ra bóc keo rồi dán lại xem sao, mình cũng gặp trường hợp tương tự với miếng Ten 80. Sau khi bóc ra, gỡ keo dán lại thì không còn cảm giác đó nữa. Còn chuyện mút H3 bác muốn xịt hơn thì cứ gỡ keo đừng tuned nữa thì nó xịt thôi, chỉ tội là đánh hơi mất sức tý nhưng tập thì cũng quen thôi.
Lưu ý, những loại keo khác nhau sẽ cho cảm giác khác nhau nữa nhé. Chưa kể keo dán lâu với keo mới cũng khác nữa.

Sửa lần cuối:

longtroc

Member
Có bác nào chơi như Mattias Falck khi ra thi đấu không ạ? Hay bác nào thử dùng vũ khí như Mattias tập luyện, thử nghiệm có thể cho em biết vài cảm nhận về cảm giác cốt vợt, đánh bóng bên trái lẫn bên phải được chứ ạ?
Rất mong chờ và hy vọng đã có bác từng thử chơi để em có thêm kinh nghiệm ạ, xin cảm ơn!
Em mới lắp gai công có một buổi, 1 mút gai 1 mút láng tất nhiên cả cốt và mặt của em đều là loại rẻ tiền không so được với vũ khí của Em ý :big_smile:, vì em chưa định hình lối chơi và em trả giao bóng FH kém hơn BH ( với bóng ngắn trong bàn) lên khi trả giao bóng thì em cầm gai công FH, khi giao bóng em cầm gai công BH, nói chung là loạn xì gậu, em vẫn tiếc cú giật FH với mút láng lên trong tư tưởng xác định oánh gai bên BH, nhưng nếu chỉ bắn trái thì có lẽ chả cần phải gai, hơn nữa lối chơi giật ma sát mỏng với U50 như em có vẻ không còn phù hợp vì vào trận có mấy ai bơn bóng cho mình giật đâu, do vậy từ gợi ý của bác em chợt nhận ra có lẽ em sẽ hi sinh cú giật FH một thời gian để chơi gai công FH với lối vào bóng dầy xem sao, ít ra bạt bóng cũng khó trượt hơn là giật mỏng :haha:, em chơi được có một buổi, kinh nghiệm là chả có gi, cảm nhận ban đầu với combo gai công + mút láng + cốt gỗ 7 lớp chỉ là khoai khoái tiếng bóng khi mình bạt kể cả bê gai hay bên mút đều có tiếng kêu trong trẻo như nhau, vả em cũng chả hiểu tại sao em bạt bằng gai hay bằng mút đều rất chuội, cái này không có khi sài hai mút láng nhé :D, P/S lần đầu chơi gai mà tỷ lệ ăn điểm vưỡn ngang với hai mút nhé, hay với em combo nào cũng vậy vì em chơi kém quá :brick:

Sửa lần cuối:

shoujiv1

bác @P-500 với bác @toiyeubongban cho em hỏi chút ạ
nếu so sánh về độ kiểm soát, tốc độ, sức mạnh, độ xoáy..... thì cốt Long V so với cốt Innerforce ZLC thế nào ạ?
em beginner thôi, nhưng cũng thấy hứng thú với dòng Inner này :big_smile:

Alibaba

Top Contributor
Em mới lắp gai công có một buổi, 1 mút gai 1 mút láng tất nhiên cả cốt và mặt của em đều là loại rẻ tiền không so được với vũ khí của Em ý :big_smile:, vì em chưa định hình lối chơi và em trả giao bóng FH kém hơn BH ( với bóng ngắn trong bàn) lên khi trả giao bóng thì em cầm gai công FH, khi giao bóng em cầm gai công BH, nói chung là loạn xì gậu, em vẫn tiếc cú giật FH với mút láng lên trong tư tưởng xác định oánh gai bên BH, nhưng nếu chỉ bắn trái thì có lẽ chả cần phải gai, hơn nữa lối chơi giật ma sát mỏng với U50 như em có vẻ không còn phù hợp vì vào trận có mấy ai bơn bóng cho mình giật đâu, do vậy từ gợi ý của bác em chợt nhận ra có lẽ em sẽ hi sinh cú giật FH một thời gian để chơi gai công FH với lối vào bóng dầy xem sao, ít ra bạt bóng cũng khó trượt hơn là giật mỏng :haha:, em chơi được có một buổi, kinh nghiệm là chả có gi, cảm nhận ban đầu với combo gai công + mút láng + cốt gỗ 7 lớp chỉ là khoai khoái tiếng bóng khi mình bạt kể cả bê gai hay bên mút đều có tiếng kêu trong trẻo như nhau, vả em cũng chả hiểu tại sao em bạt bằng gai hay bằng mút đều rất chuội, cái này không có khi sài hai mút láng nhé :D, P/S lần đầu chơi gai mà tỷ lệ ăn điểm vưỡn ngang với hai mút nhé, hay với em combo nào cũng vậy vì em chơi kém quá :brick:
Cảm ơn bác đã mạnh dạn thử trước cho em học hỏi theo nhé ! Em cũng vừa thử qua với cây TMB ALC( lý do là vì em thích sự an toàn bên BH khi gắn ten mềm , cũng vừa dễ đánh dù không ác) . Cảm nhận bên BH vẫn rất thích, em cho là hay . Còn bên FH gắn gai công loại lót mềm, xếp dọc nói chung đánh cũng thấy dễ chơi , hay ở chỗ moi bóng đối với xoáy xuống cực dễ , chặn cũng thấy khá thích nhưng hiền , chủ động trả giao bóng bằng gò hoặc hất nhanh ít lỗi, nói chung cũng khoái thật sự chứ không phải không bác ạ- riêng em thì chấp nhận ưng ý 7,5 điểm . Cái cảm thấy nhược điểm là khi cần bạt dứt điểm thì cảm giác thấy rõ nhất là bị trễ bóng , nghĩa là an toàn nhưng không sát thủ như kiểu chơi vợt gỗ 7 lớp . cái em bất ngờ là khi bị đối thủ giật cực xoáy và mạnh thì cả 2 bên mút lẫn gai lùi ra phòng thủ lốp rất thích vì rơ ra là nó sang, nhưng mục tiêu của em là muốn đứng cách bàn độ 50cm để chặn bắn trái, bên phải bạt phá xoáy chết quả giật đối phương nên sẽ thử thay sang miếng gai khác lót cứng hơn ... bác cũng thử cho vui cùng em nhé ! Có gì ta trao đổi thật hết cỡ he. Cũng đang định tìm cây một bên alc , một bên carbon hoặc ZLC ( mục đích bên FH gai muốn bóng bật ra nhanh hơn ) xem thế nào bác ạ, vẫn ngại thử với cây có mình lớp carbon vì sợ bung bên BH! Nhưng cunzg sẽ thử hi...

longtroc

Member
Cảm ơn bác đã mạnh dạn thử trước cho em học hỏi theo nhé ! Em cũng vừa thử qua với cây TMB ALC( lý do là vì em thích sự an toàn bên BH khi gắn ten mềm , cũng vừa dễ đánh dù không ác) . Cảm nhận bên BH vẫn rất thích, em cho là hay . Còn bên FH gắn gai công loại lót mềm, xếp dọc nói chung đánh cũng thấy dễ chơi , hay ở chỗ moi bóng đối với xoáy xuống cực dễ , chặn cũng thấy khá thích nhưng hiền , chủ động trả giao bóng bằng gò hoặc hất nhanh ít lỗi, nói chung cũng khoái thật sự chứ không phải không bác ạ- riêng em thì chấp nhận ưng ý 7,5 điểm . Cái cảm thấy nhược điểm là khi cần bạt dứt điểm thì cảm giác thấy rõ nhất là bị trễ bóng , nghĩa là an toàn nhưng không sát thủ như kiểu chơi vợt gỗ 7 lớp . cái em bất ngờ là khi bị đối thủ giật cực xoáy và mạnh thì cả 2 bên mút lẫn gai lùi ra phòng thủ lốp rất thích vì rơ ra là nó sang, nhưng mục tiêu của em là muốn đứng cách bàn độ 50cm để chặn bắn trái, bên phải bạt phá xoáy chết quả giật đối phương nên sẽ thử thay sang miếng gai khác lót cứng hơn ... bác cũng thử cho vui cùng em nhé ! Có gì ta trao đổi thật hết cỡ he. Cũng đang định tìm cây một bên alc , một bên carbon hoặc ZLC ( mục đích bên FH gai muốn bóng bật ra nhanh hơn ) xem thế nào bác ạ, vẫn ngại thử với cây có mình lớp carbon vì sợ bung bên BH! Nhưng cunzg sẽ thử hi...
Thú Thật với bác em bỏ bóng bàn hơn 30 năm, giờ mới đam mê trở lại mà hồi nhỏ cũng chỉ oánh phủ được vài năm nên trình độ cũng hạn chế, em lên trên này đọc bài của các bác chia xẻ, tự nhiên lại khoái đánh gai, có lẽ do tuổi cao muốn thay đổi lối chơi để về già không tụt hâụ, rất may cho em là lắp gai vào chơi mà không hề xuống bóng, em có 2 cây cốt gỗ 7 lớp nên lôi ra lắp gai vào thử nghiệm vô tình lại thấy rất hợp, qua hai buổi đánh gai em vưỡn chơi theo kiều 50/50 gai với BH và FH chứ chưa dám oánh bệt một phia vì sợ đối phương bắt bài dí sốc vào gai mà em chưa có khinh nghiệm đánh gai nên sợ bí. Còn về oánh gai với cốt sợi thì có lẽ bác lên tìm hiểu kỹ vì em có đọc trên này của các bác chia sẽ là gai chả hợp với cốt sợi, cacbon tamca có lẽ hợp hơn, em chọn cả gai và mút đều là loại lót mềm cho dễ chơi, bao giờ oánh tốt sẽ tăng độ cứng của lớp lót ạ. Rất mong nhận được nhiều chia sẻ của các bác để em học tập vì nói gì thì nói em là men mới trong bộ môn này, và em cùng chưa biết chơi gai thế nào cho đúng mới chỉ tâm niệm bạt nhiều hạn chế giật, vào bóng dầy kéo tay nên, và mở góc vợt hơn, tạm thời lý thuyết có em mới có vậy mong bác chỉ bảo thêm. Trân trọng!

Sửa lần cuối:

toiyeubongban

Top Contributor
bác @P-500 với bác @toiyeubongban cho em hỏi chút ạ
nếu so sánh về độ kiểm soát, tốc độ, sức mạnh, độ xoáy..... thì cốt Long V so với cốt Innerforce ZLC thế nào ạ?
em beginner thôi, nhưng cũng thấy hứng thú với dòng Inner này :big_smile:
Innerforce ZLC hơn Long V về mọi mặt bác ạ.
Chỉ là khi bác có Fh quá mạnh, mà không muốn quăng hết tay ra ngoài thì xài Long V hơn là Innerforce
Mình đã post 1 bài về test Long V rồi và tại sao Hàn Quốc chuyển sang Long V khi đổi qua bóng ABS. Long V cảm giác gần với cốt vợt 5 lớp cổ điển hơn Innerforce ZLC. Nhưng quan điểm cá nhân, để đánh nhàn hơn và phù hợp với rơ nghiệp dư thì trong 2 cây mình chọn innerforce ZLC. Nếu có mua thì mua hàng butterfly innerforce ZLC đừng mua hàng .....'cảm giác hay cấu trúc giống innerforce ZLC' vì không có cây nào như vậy đâu lớp ZLC của innerforce rất đặc biệt.

longtroc

Member
Em lại vô tình rơi vào thế phải chơi một gai công một mút láng đều là loại lót cứng (so với trình độ của em), chả là hôm trước em thừa cây liberty đem ra lắp gai 388b-1 và mars 2 định để con gái em học bóng bàn hè này, em lôi ra chơi tự nhiên nghiện mà vợt kia của em cốt yinhe pd 437 dán một mặt palio era 47.5 một mặt mars2 thì nhanh quá đối với con gái em (cháu mới học đôi công được 2 tháng hè năm trước) nên em gỡ mặt gai công dán sáng cáy pd 437, em thấy độ độ cưng lớp lót của mặt 388 b-1 và mặt palio era 47.5 là tương đương, khổ thân em vừa mới tập toẹ oánh gai có mấy buổi chả biết có thuần nổi ko, hôm nay oánh thử với bác già biết chơi lâu rồi nhưng trình độ chỉ hất vời gạt cao thì bạt thôi lên em không đánh giá được năng lực hư hu, bỏ cái mặt palio thì hơi tiếc

FanLong

Member
Innerforce ZLC hơn Long V về mọi mặt bác ạ.
Chỉ là khi bác có Fh quá mạnh, mà không muốn quăng hết tay ra ngoài thì xài Long V hơn là Innerforce
Hưởng ứng phong trào, em cũng xin hỏi bác @P-500 và bác @toiyeubongban là nếu so sánh về độ kiểm soát, tốc độ, sức mạnh, độ xoáy..... thì cốt Innerforce ZLC so với cốt Jun Mizutani ZLC và Timo Boll ZLC thế nào ạ? Trong 3 cây này thì em mới chơi thử Tmb Zlc, so với Tmb alc thì rung hơn, giật có lực và dễ qua bàn hơn, nhưng ngược lại control kém hơn và giật phải kìm tay hơn chứ không thoải mái văng tay an toàn như Tmb alc (cũng có thể do động tác của em chưa chuẩn)

Em cũng beginner, đang học cơ bản, thích tìm hiểu về bóng bàn và rất hâm mộ những kiến thức đa đạng bác @P-500 chia sẻ. Em đang chơi Vis và Tmb alc. Thỉnh thoảng máu EJ nổi lên và đang hết sức quan tâm đến dòng ZLC ạ :)

M.Hoang

Member
Hưởng ứng phong trào, em cũng xin hỏi bác @P-500 và bác @toiyeubongban là nếu so sánh về độ kiểm soát, tốc độ, sức mạnh, độ xoáy..... thì cốt Innerforce ZLC so với cốt Jun Mizutani ZLC và Timo Boll ZLC thế nào ạ? Trong 3 cây này thì em mới chơi thử Tmb Zlc, so với Tmb alc thì rung hơn, giật có lực và dễ qua bàn hơn, nhưng ngược lại control kém hơn và giật phải kìm tay hơn chứ không thoải mái văng tay an toàn như Tmb alc (cũng có thể do động tác của em chưa chuẩn)

Em cũng beginner, đang học cơ bản, thích tìm hiểu về bóng bàn và rất hâm mộ những kiến thức đa đạng bác @P-500 chia sẻ. Em đang chơi Vis và Tmb alc. Thỉnh thoảng máu EJ nổi lên và đang hết sức quan tâm đến dòng ZLC ạ :)
Bác thích gỗ bề mặt koto hơn hay limba hơn?

FanLong

Member
Bác thích gỗ bề mặt koto hơn hay limba hơn?
Em hồi đầu chơi Clipper CR một thời gian ngắn, đến giờ cũng ko nhớ được cảm giác bề mặt limba nó như thế nào, chỉ nhớ là cây clipper cr tuy thuần gỗ nhưng 7 lớp nên khá cứng và nảy hơn so với Vis và Tmb alc. Bề mặt limba trên IF và Jun nó cho cảm giác khác koto của Tmb như nào bác?

M.Hoang

Member
Em hồi đầu chơi Clipper CR một thời gian ngắn, đến giờ cũng ko nhớ được cảm giác bề mặt limba nó như thế nào, chỉ nhớ là cây clipper cr tuy thuần gỗ nhưng 7 lớp nên khá cứng và nảy hơn so với Vis và Tmb alc. Bề mặt limba trên IF và Jun nó cho cảm giác khác koto của Tmb như nào bác?
If jun vs cả tmb alc mình cũng chỉ mới cần qua của mấy bác trong câu lạc bộ, dán combo khác nhau nên so sánh nó cũng ko đc chuẩn lắm. Nhưng nhìn chung thì cây jun là nảy nhất, cầm vào phải 1 thời gian mới quen đc với tốc độ của nó, bóng nhanh và xoáy. Cây inner alc thì êm hơn, cảm giác khas giống thuần gỗ, inner zlc thì em chưa đc cầm qua. Tmb alc thì bóng vọt ra khá nhanh, nhưng tốc độ vẫn thua jun. Nói chung tuỳ vào lối chơi của bác, em nghĩ đánh xa bàn thì jun ngon nhất, đứng ra xa cảm giác lực vẫn rất mạnh, 2 càng đều nhau thì tmb alc là hợp nhất, kê chặn cũng rất ngon. Inner alc thì gần bàn vs trung bàn là hợp nhất, cảm giác rất thuần gỗ nên quả phải rất cảm giác, bác mà đủ lực thì cũng ko thua mấy cây kia là bao.

M.Hoang

Member
Thuần gỗ thì bây giờ em vẫn đang chơi 1 cây cấu trúc gần giống clipper của sanwei nhưng mỏng hơn nên ko cứng lắm, giật phải rất sướng và cảm giác, đờ mi thì bóng như dính theo vợt luôn, nhưng do cốt mềm nên quả bắn trái của em ko đc tốt như khi dùng cốt cứng hoặc có lớp koto bên ngoài. Đc cái lọ mất cái chai bác ạ. Nhưng mình thích cái gì thì cứ ưu tiên mà chọn thôi =)

FanLong

Member
Thuần gỗ thì bây giờ em vẫn đang chơi 1 cây cấu trúc gần giống clipper của sanwei nhưng mỏng hơn nên ko cứng lắm, giật phải rất sướng và cảm giác, đờ mi thì bóng như dính theo vợt luôn, nhưng do cốt mềm nên quả bắn trái của em ko đc tốt như khi dùng cốt cứng hoặc có lớp koto bên ngoài. Đc cái lọ mất cái chai bác ạ. Nhưng mình thích cái gì thì cứ ưu tiên mà chọn thôi =)
Cây jun zlc đánh trái có khó hơn so với Tmb alc không bác? Em đang định tập thêm quả trái. Chập chờn ý định làm 1 cây Jun ST, một là muốn trải nghiệm xem cán ST đánh thế nào, 2 là nghe nói Jun đánh xoáy hơn :)

M.Hoang

Member
Cây jun zlc đánh trái có khó hơn so với Tmb alc không bác? Em đang định tập thêm quả trái. Chập chờn ý định làm 1 cây Jun ST, một là muốn trải nghiệm xem cán ST đánh thế nào, 2 là nghe nói Jun đánh xoáy hơn :)
Em chỉ cầm đc có mấy chục phút nên rất khó để nhận định đúng, với cả tuỳ động tác từng nguời nữa, nhưng nhìn chung theo em nghĩ thì cốt cứng hơn và nẩy hơn sẽ bắn trái tốt hơn do biên động tác bắn trái ngắn nên cần độ cứng cốt để thêm lực cho bóng, tất nhiên là độ cứng phải có giới hạn, cứng quá lại ko tốt. Còn quả giật trái thì cốt hơi mềm hơn lại ngon hơn. Với những người hay bắn trái như em chẳng hạn, thù từ khi đổi sang bóng to, em thấy quả trái hơi thiếu lực, nên chuyển sang koto bề mặt thấy ngon hơn. Cây jun cũng là một cây cứng mặc dù có limba bề mặt nhưng em thấy cây đấy đánh trái cũng được.

M.Hoang

Member
Em nhớ có bài nào của bác p500 có nói có cốt cứng chậm, cứng nhanh, mềm chậm, mềm nhanh... nên cũng có thể mấy cái lý thuyết em nói là sai. Tuỳ người thôi bác ạ =) nhưng đa sô sẽ có từng nhóm nhiều ngừoi người có cảm giác giống nhau

FanLong

Member
Em chỉ cầm đc có mấy chục phút nên rất khó để nhận định đúng, với cả tuỳ động tác từng nguời nữa, nhưng nhìn chung theo em nghĩ thì cốt cứng hơn và nẩy hơn sẽ bắn trái tốt hơn do biên động tác bắn trái ngắn nên cần độ cứng cốt để thêm lực cho bóng, tất nhiên là độ cứng phải có giới hạn, cứng quá lại ko tốt. Còn quả giật trái thì cốt hơi mềm hơn lại ngon hơn. Với những người hay bắn trái như em chẳng hạn, thù từ khi đổi sang bóng to, em thấy quả trái hơi thiếu lực, nên chuyển sang koto bề mặt thấy ngon hơn. Cây jun cũng là một cây cứng mặc dù có limba bề mặt nhưng em thấy cây đấy đánh trái cũng được.
Lúc chiều em mượn chơi thử lại cây Tmb zlc ở clb, cảm giác bóng bay bay, không chắc bóng bằng Vis và Tmb alc. Tình hình này loanh quanh lại quay về yên vị với Vis và Tmb alc, kìm máu EJ lại vậy hehe

M.Hoang

Member
Lúc chiều em mượn chơi thử lại cây Tmb zlc ở clb, cảm giác bóng bay bay, không chắc bóng bằng Vis và Tmb alc. Tình hình này loanh quanh lại quay về yên vị với Vis và Tmb alc, kìm máu EJ lại vậy hehe
Tmb zlc em chưa đc thử nhưng nhiều bác nói nó bay lắm =)). Bạn thử zun zlc xem sao. Cảm giác ôm bóng hơn mấy cây koto đấy.