Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

ManhBa

Member
Hì thế thì em lại phải xóa bài của em đi kẻo bác Theo lại nghĩ em chọc bác ấy! cũng may là đầu dòng em mở đầu' em xin được có ý kiến Vui tý he' nên còn đường rút lui. Nếu bác Theo đã giao đấu với bác TA B hồi còn trẻ thì chắc chắn ít nhiều bác Theo cũng biết được một số thứ thuộc về gót chân A- SIN và xin người khổng lồ ELIAT @theorist chia sẻ một số thứ quan trọng về trận đấu đó thì tốt quá.
ví von gớm nhỉ,
a chả hiểu cái gì( mặc dù anh hiểu câu chuyện về aSin và con rùa):nosebleed:

bocuoi10

Member
e thấy mấy bác có topic gai dài, gai ngắn mà k có topic gai trung. e đang đánh gai trung mà tìm không thấy tài liệu, chỉ có 1 cái video của Nhật. Mong có bác nào đang luyện gai trung chỉ giáo với ạ.:haha:

theorist

Top Contributor
e thấy mấy bác có topic gai dài, gai ngắn mà k có topic gai trung. e đang đánh gai trung mà tìm không thấy tài liệu, chỉ có 1 cái video của Nhật. Mong có bác nào đang luyện gai trung chỉ giáo với ạ.:haha:
:tire: Miếng ...pede của bác hiệu gì vậy? :look_down:

Thanh Trà

Moderator
Thành viên BQT
Có sử dụng rồi thì mới viết được bác ơi, mà những người chơi hay gai trung ít thấy vào chia sẻ. Chắc phần này đang đợi bác viết đấy. Kkk.

Về đặc tính, ittf phân chia ra chỉ có 2 loại gai: Gai dài (Long) và Gai OUT (là các gai không thuộc nhóm gai dài). Nghĩa là trong các gai không dài, nếu phân chi tiết thêm thì có gai ngắn và gai trung, như vậy Gai Trung có tính năng gần với Gai Ngắn hơn và các lối đánh nguyên lý sẽ tương tự với Gai Ngắn.

Mặc dù nó có thể xếp chung một nhóm với Gai Ngắn (hoặc được xem như một trường hợp của Gai Ngắn), nhưng cần lưu ý: nó có thêm ít nhiều phần hiệu ứng của gai dài, nhưng lại giảm đi chút ít khả năng của đòn công phá của gai ngắn.

Gai trung - nó là người 1 đàn ông dịu dàng hay là 1 người đàn bà cứng rắn hoặc là Pede, vấn đề này vẫn còn bỏ ngỏ.

Trong khi chờ đợi các bác lập topic tách riêng chuyên sâu hơn về gai trung, thì ta cứ tạm coi Topic về Gai ngắn này, các nguyên lý nó đang bàn tới là bao gồm cho cả gai ngắn và gai trung (những gai không dài) vậy.

Sửa lần cuối:

bocuoi10

Member
sau một thời gian sử dụng gai bede DAWEI 388c1 bên BH, e cảm thấy mình k hợp với e í:sweat:. Đang muốn chuyển qua e gai 802-40:byebye: đánh bên BH mong các bác chỉ giáo ít kinh nghiệm với :haha:

P-500

Top Contributor
sau một thời gian sử dụng gai bede DAWEI 388c1 bên BH, e cảm thấy mình k hợp với e í:sweat:. Đang muốn chuyển qua e gai 802-40:byebye: đánh bên BH mong các bác chỉ giáo ít kinh nghiệm với :haha:
Hai loại gai kể trên thường chỉ thích hợp với FH thui bác ạ.
Bên Bh em thấy ng ta xài gai dễ chơi như Spectol, Royal, Hexer Pips, Raystorm,...

bocuoi10

Member
e vừa được ông a cho thừa kế e xiom zetro quad :beauty:. Nhờ bác P500 tư vấn xem thử cốt này phù hợp với những e gai nào với :adore:. hiện tại e xài combo yinhe t2 + Milkyway Mars 2 (bên FH)+ dawei 388c1.
p/s: e trình gà công nghiệp :still_dreaming:(cỡ trình Z "cứng"diễn đàn :big_smile:)

New World

Contributor
Hehe, vấn đề là những gì em nói ra đều chứng minh được, và quan trọng hơn là được nhiều người đồng thuận.
Bác nói em chưa bao giờ thử miếng gai Hexer Pips xoay ngang và xoay dọc sao?
chính bác mới là người chưa thử đấy!
Nếu thử rồi thì bác sẽ không còn tin chắc vào những gì mình từng biết như thế.
Bác muốn được đánh với người có chút hiểu biết về gai thì cứ đợi....con của em về nước nhé. Nó cầm TBS với miếng 802-40 lót Nhật 2.0mm đấy.
Nó đập bóng thì chả có ngừng hay khựng lại cho bác đánh đâu.
Em định thử FH gai, BH mút, có cây TBS ST 95g, nên kết hợp mút loại nào anh P500 :)

New World

Contributor
Em ko ở SG. Em đang chơi miếng blowfish +, BH bác chơi mút gi và áp dụng chiến thuật nào chia se˜em với

Thanh Trà

Moderator
Thành viên BQT
Bác Thanh Trà đâu k thấy ta.:cry-48: khai sáng e với :sexy_girl:
BH Mình ko sử dụng gai ngắn.
Về nguyên lý, hiệu ứng của các cú đánh gai ngắn thì trái phải tương tự nhau.
Tuy nhiên, khả năng bạt xuyên xoáy, uy lực BH ko thể so được FH. Nhưng vai trò của BH cũng ko cần thiết phải đòi hỏi như FH. Ngoài ra, cú đánh trái tuy có nhẹ hơn nhưng đòn thường kín, nên gây khá khó khăn cho đối thủ.
Còn chặn đẩy, đánh tiếp xoáy vẫn là thế rất mạnh của gai ngắn khi sử dụng bên BH.
Lưu ý, lối đánh chủ động, tấn công thì luôn cần bám giữ vị trí gần bàn.

Bạn coi thử Tang Peng (HongKong) xem có học thêm đc gì ko nè:

Sửa lần cuối:

minhvotdoc

Well-Known Member
, bác ThanhTra có biết cao thủ gai LeiLei Lei này chơi gai gì không ạ, chắc là gai trung rồi.

minhvotdoc

Well-Known Member
Thực sực tôi chưa được xem ai chơi gai ngắn FH zã man thế này (FH là Spinlord Waran 1.8 màu đen của VĐV áo đỏ), nhờ các bác bình luận giúp.

bocuoi10

Member
e mới gặp 1 bác trên banh, chấp mình 3 quả, xài combo:
FH: tibhar 5q+
BH: ANDRO CHAOS không lót
cốt YINHE T9 PRO
đánh kiếu rất đơn giản k màu mè: Gò bóng, Hất bóng chờ mình lỗi banh là bạt phát chết luôn.:beat_brick:
Lúc trước cũng có đánh với gai dài rồi, cũng giao bóng lỏng, xoáy xuống nặng rồi tạt, nói chung là đã gặp rồi nên k sợ nhiều :D(Chắc do gặp "gai long" k phải "gai xương rồng"):sexy_girl:. Ai dè gặp bác ni cúm luôn, k biết do k lót 0x mà bóng qua rất dị mình công hỏng liên tục. :sweat:
Tình hình là rứa, E xin ít cao kiến, chỉ điểm về cách đánh, hay chiến thuật gì để đánh với bác ni dễ coi 1 xíu, chứ thua te tua quá:adore:

p/s: E xài combo:
cốt: xiom zetro quad
FH: H3 market
BH: tsp spectol (gai công ni để block là chủ yếu, lâu lâu có trái ngon thì bắn cũng đc :D)