Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

P-500

Top Contributor
Nhờ bác P-500 tư vấn giúp cho vài loại cốt và mút như trên với, nhất là cái vụ mút ít xoáy mà mềm (từ trước đến nay em cứ đi chọn loại nhiều xoáy). Còn cái vụ "rung" thì em không ngại lắm, miễn là "rung" một cách ổn định. :)
Xin phép lan man về cái vụ "rung" này tí, vì có vẻ nhiều người cứ quy cho tất cả các loại cốt không cứng là bị "rung". Theo em thì nên cụ thể hóa cái khái niệm "rung" này thêm tí.
Theo em, rung là khái niệm chung nói đến việc phần đầu cốt có dao động so với phần tay cầm khi có lực tác động (cốt có khả năng đàn hồi), nhưng nếu sự rung (sự đàn hồi) đó phù hợp với động tác của người đánh bóng (biên độ, tần số, v.v., gì đó) hoặc sự đàn hồi đó nằm trong giới hạn cho phép để người chơi có thể thay đổi để thích nghi với nó, để có thể giúp khuếch đại (tăng hoặc giảm) theo động tác của người đánh bóng thì là loại rung hữu ích, lúc đó chỉ cần chọn xem kiểu rung nào phù hợp với ai.
Em cũng đã được thử những cây cốt gỗ đời cũ (chắc là khi đó họ lựa gỗ cẩn thận và chưa có nhiều hàng nhái như bây giừ) ví dụ như vài cây cốt gỗ của yasaka, thậm chí là cây mazunov đời cũ (cán màu trắng chứ không phải màu sẫm), đánh thích hơn nhiều cốt đắt tiền, sử dụng công nghệ cao bây giờ. Em chỉ sợ mấy loại rung bừa bãi (cùng động tác, cùng điều kiện tác động của bóng đến mà cảm giác, đường bóng trả lại cho bên kia lại khác nhau, thậm chí rung tê cả tay, chả cảm nhận được gì), chắc là hàng nhái, hoặc gỗ non, chắp vá như bác P-500 nói ở trên. Vậy nên, khi review cốt vợt, ngoài các thông số như speed, control, weight thì bác nào đã thử có thể vui lòng cho xin thêm tí về cái độ/khoảng đàn hồi ấy với (em thấy nhiều cốt của các hãng khác nhau, có cùng các thông số mà đánh chả giống nhau tẹo nào).
thanks các bác!
Bác ạ, một hãng một loại vợt mà chỉ cần khác nhau vài gr thôi thì cảm giác đã khác nhau khá xa rồi. thường là cốt nhẹ sẽ bị rung sai như bác nói.

ttho

Contributor
Đó là những gì mình muốn nói nhưng...không thành lời (vì sợ gian hồ chém)
Mình có cả đống vợt ngon mà không bán, không có cách bán mà cũng không dám bán, vì gian hồ hiểm ác đã đi trước mấy bước, cứ viết cái gì hay hay ra là nói mình muốn kinh doanh. Còn mấy kẻ kinh doanh xấu thì cứ phây phây vì....chả thèm viết gì.
Em cũng có cái thắc mắc sao 1 số cốt vợt giá ở VN rẻ hơn giá trên mạng nước ngoài khá nhiều?

P-500

Top Contributor
Em cũng có cái thắc mắc sao 1 số cốt vợt giá ở VN rẻ hơn giá trên mạng nước ngoài khá nhiều?
Vì sao thì bác tới hỏi mấy đại lý và nhà phân phối chứ em làm sao biết.
Mà em thà mua cốt mắc tiền bác ạ.

p2amater

@p500: nhờ bác tư vấn dùm em. Em đang chơi cốt thuần gỗ, muốn luyện Bh flick nhờ bác tư vấn mặt vợt phù hợp tầm 500-700. Và bác tư vấn hay có tài liệu nào tập luyện bác tư vấn cho em và các anh em trên diễn đàn bbsg cùng tập. Cảm ơn bác @p500 nhìu nhiug

P-500

Top Contributor
@p500: nhờ bác tư vấn dùm em. Em đang chơi cốt thuần gỗ, muốn luyện Bh flick nhờ bác tư vấn mặt vợt phù hợp tầm 500-700. Và bác tư vấn hay có tài liệu nào tập luyện bác tư vấn cho em và các anh em trên diễn đàn bbsg cùng tập. Cảm ơn bác @p500 nhìu nhiug
Cá nhân em thấy mặt vợt nào cũng tập flick Bh được hết, nếu muốn rẽ thì bác mua các miếng Yasaka New Era, có 5USD một miếng, đánh khá bền và ổn.