Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Có nên đổi cốt vợt ?

huy hoang

Mình bỏ chơi bóng bàn lâu, bây giờ mới tập chơi lại. Trình độ cơ bản. Do thích lối chơi đôi công giật nên chọn lối chơi xa bàn khoảng hai bước. Mình đang đánh cây Acoustic và FH là Razka 9 , BH là ten 05 fx. Khi đấu thì giật thuận tay, giật bóng cao, đập bóng cao đều khó thắng đối thủ khi đối thủ lùi xa. Mình biết lỗi là thiếu lực từ chân và hông do lỗi chỉ dùng vai. Vậy mình nên tiếp tục sử dụng Acoustic và sửa động tác giật hay cần đổi sang cốt khác phù hợp với lối chơi cách bàn 2 bước ( mình cũng gần 40) ? Chân thành cảm ơn!

Green Stone

Well-Known Member
Mình bỏ chơi bóng bàn lâu, bây giờ mới tập chơi lại. Trình độ cơ bản. Do thích lối chơi đôi công giật nên chọn lối chơi xa bàn khoảng hai bước. Mình đang đánh cây Acoustic và FH là Razka 9 , BH là ten 05 fx. Khi đấu thì giật thuận tay, giật bóng cao, đập bóng cao đều khó thắng đối thủ khi đối thủ lùi xa. Mình biết lỗi là thiếu lực từ chân và hông do lỗi chỉ dùng vai. Vậy mình nên tiếp tục sử dụng Acoustic và sửa động tác giật hay cần đổi sang cốt khác phù hợp với lối chơi cách bàn 2 bước ( mình cũng gần 40) ? Chân thành cảm ơn!
Bác tự trả lời được rồi còn gì. Giật xa bàn đòi hỏi phát lực phải rất tốt, và bạn nên chọn vũ khí hợp với rơ đánh kiểu này cộng thêm sửa động tác còn nếu không đánh gần bàn 1 bước chân cũng ổn mà

huy hoang

Cây Acoustic của mình có 78g. Mình mới đọc bài của bác P500 về bóng mới thì thấy vợt nhẹ bất lợi nhiều. Mình không đánh bóng bàn gần 8 năm nên không rõ cốt vợt hiện tại. Mong các bác cho lời khuyên về cốt phù hợp lối chơi và bóng 40+. Mình hơi thấp nên đánh bị moi bóng xộc vào vai nếu đứng cách bàn 1 bước.

729-FX

Well-Known Member
Cây Acoustic của mình có 78g. Mình mới đọc bài của bác P500 về bóng mới thì thấy vợt nhẹ bất lợi nhiều. Mình không đánh bóng bàn gần 8 năm nên không rõ cốt vợt hiện tại. Mong các bác cho lời khuyên về cốt phù hợp lối chơi và bóng 40+. Mình hơi thấp nên đánh bị moi bóng xộc vào vai nếu đứng cách bàn 1 bước.
Bác thử dùng loại năm lớp có lõi dầy xem sao.

Green Stone

Well-Known Member
Cách đây 02 tuần Team của mình có gặp 1 bạn thấp bé, chân tay ngắn đánh Vợt Dọc thích lên xoáy FH, BH kết quả bạn ấy thua 0-3 vì bạn bên mình chỉ cắt sang cho bạn đấy moi xoáy rồi chặn đẩy là ăn, khi đã bất lợi về thể hình còn đánh xa bàn lên xoáy thì người ta chặn bắn 2 góc thì phải làm sao?
Trong team mình cũng có 1 bác thấp bé thích đánh kiểu đó, mình chỉ việc giao xoáy xuống dài cho bác đó lên xoáy rồi đôi công 2 góc là ăn không cần đánh luôn vì bác ấy chân ngắn, tay ngắn, phát lực kém lại đứng xa bàn đôi công với mình, rơ tấn công bạo lực, đôi công và bền, nhanh hơn hẳn nên lần nào gặp mình cũng thua cả tay trái lẫn tay phải.
Như vậy, về việc lựa chọn lối chơi của bác rõ ràng không phù hợp Thể chất của bác, cái này nếu bác xác định đánh cho vui thì không sao còn muốn lên tay thì nên chọn lối chơi khác:
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/2661/unread
Về cốt vợt nặng hay nhẹ tuỳ thuộc vào tay bác khoẻ hay yếu nữa chứ, nếu tay bác khoẻ như em cầm vợt 98 gr -100gr cũng chả sao vì em cầm vợt Tennis cỡ 300 gram suốt (cả combo tầm 200 gram là cùng). Tuy nhiên, em thấy nhiều người nghiệp dư hay comment là cần đánh cốt từ tầm 85gram trở lên. Nếu đánh thuộc loại khéo léo, xoay sở nhanh, điểm rơi cốt nhẹ tí không sao.
p/s:em mua vợt toàn yêu cầu cốt 92gr +-1 chứ không đánh cốt <90gr

kimnguyen

Moderator
Thành viên BQT
Cố Acoustic ~72g
FH là Razka 9 ~50g
BH là ten 05 fx ~ 47g
Combo ~170g => cách bàn 2 bước đánh thiếu lực , cho ráng dùng sức cũng 0 đủ lực .

Các phương án xử lý:
1) Sức khỏe yếu : đổi lối chơi , ôm bàn , cách tối đa 1 bước chân ( mình sức yếu nên đánh kiểu này )
2) Sức khỏe tốt : vẫn giữ lối chơi cũ
- Tăng trọng lượng combo ( dán viền cân bằng đầu vợt , quấn cán vợt ) : cái này mình nghĩ cải thiện chút ít , chủ yếu chữa cháy
- đổi mút nảy hơn
- đổi cốt nặng hơn

về cốt mút thì mình 0 đủ trình độ tư vấn , bạn chịu khó tìm hiểu , hỏi các cao thủ

phutaithien

Well-Known Member
Cốt NA nặng có 78 g là quá nhẹ, khả năng là gỗ non nên đánh thiếu lực

huy hoang

Mình giờ đánh vì niềm vui, và sức khỏe nên chọn lối đánh phù hợp với sở thích, thua mà đánh được cách mình thích cũng vui. Mình mới bắt đầu tâp bộ chân theo bài của bác P500 hướng dẫn và thấy có hiệu quả. Các bác vui lòng cho mình lời khuyên cốt nào chơi mặt Tàu tốt vì mình tính thử chơi mặt Tàu , cốt phù hợp với lối đánh khoảng cách trung bình ? Cám ơn các bác.

Acoustic

Well-Known Member
Mình giờ đánh vì niềm vui, và sức khỏe nên chọn lối đánh phù hợp với sở thích, thua mà đánh được cách mình thích cũng vui. Mình mới bắt đầu tâp bộ chân theo bài của bác P500 hướng dẫn và thấy có hiệu quả. Các bác vui lòng cho mình lời khuyên cốt nào chơi mặt Tàu tốt vì mình tính thử chơi mặt Tàu , cốt phù hợp với lối đánh khoảng cách trung bình ? Cám ơn các bác.
Cốt chơi mút tàu e mới thử 4 loại King 3, DHS w997, NA, PG7 thấy đều hợp lối chơi khoảng cách trung bình. Theo e nếu chơi vì niềm vui thôi thì a lựa cái PG7 là ngon, bổ, rất rẻ.

huy hoang

Cám ơn Acoustic nhiều. Cho mình hỏi Cây PG7 đánh với mút Tàu nào thì hợp? Bạn mình nó tính mua dùm cây stiga infinity Vps bên Nhật , cây này có phù hợp mút Tàu và lối chơi trung bàn không ạ?

Acoustic

Well-Known Member
Cám ơn Acoustic nhiều. Cho mình hỏi Cây PG7 đánh với mút Tàu nào thì hợp? Bạn mình nó tính mua dùm cây stiga infinity Vps bên Nhật , cây này có phù hợp mút Tàu và lối chơi trung bàn không ạ?
Mình chưa dùng infinity nên không lạm bàn, cá nhân thấy PG7 đánh với H3 rất hợp cho FH. Cốt vợt đàn hồi nên chơi trung và xa bàn FH rất có lực. Nhưng do nó hơi nặng đầu nên cú BH không thoải mái lắm

Green Stone

Well-Known Member
Mình mới được anh bạn tặng cây Timoboll spirit, cây này đánh mặt Tàu ổn không các bác ? Nếu được thì hợp vớt mặt gì ạ ? Cám ơn các bác nhiều
Cây này đánh tầu tốt H3 Market hay NEO gì đó đều được ten05 ,.. đều được dễ đánh