Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

kimnguyen

Moderator
Thành viên BQT
Bạn ơi , bạn hỏi thì chịu khó mô tả trường hợp của bạn càng chi tiết càng tốt , như vậy người giúp bạn mới biết đường mà giúp
nói trống không giống đánh đố quá .
vài lời góp ý ...

729-FX

Well-Known Member
Sorry em quên. Ở đây đối thủ dùng 2 mút 729-2 để thủ ạ. Mong mọi người giúp đỡ em.

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
Sorry em quên. Ở đây đối thủ dùng 2 mút 729-2 để thủ ạ. Mong mọi người giúp đỡ em.
Mình biết bạn còn nhỏ tuổi lại ham học hỏi. Đây là điều rất đáng quý. Có vẻ như bạn chưa biết cách ghi câu hỏi thế nào cho dễ hiểu. Một lần nữa, mình tha thiết đề nghị bạn khi nêu vấn đề thì xin cho thông tin chi tiết để mọi người có thể hiểu được. Ví dụ: Bạn hỏi đối phương dùng 2 mút 729-2 trên cốt vợt XYZ. Trình độ họ ngang hay cao hơn bạn? Người ấy có những cú đánh như thế nào? Bạn có những cú đánh như thế nào? Chiến thuật ăn điểm có họ là gì? Chiến thuật ăn điểm của bạn là gì? Bạn thường thua họ khi họ cắt xa bàn để bạn đánh hỏng hay là bạn thua vì bị họ bất ngờ phản công v.v... Cách hỏi như thế là bạn đang thể hiện sự tôn trọng của mình đối các anh em khác. Còn lập đi lập lại chuyện hỏi năm ba chữ chung chung như thế này thì mình xin phép anh em để mình stop thread này lại. Sự ham học hỏi của bạn rất đáng quý, nhưng không vì vậy mà chúng ta lại phí phạm sự kiên nhẫn của mọi người đúng không? Sự kiên nhẫn nào cũng đều có giới hạn thôi bạn nhé :).

729-FX

Well-Known Member
À vậy thì để em bổ sung thêm: combo của đối thủ là 2 mút 729 và cốt 729 c2. Còn combo của em là h3 729 thường với vợt 5+2 nhựa tự chế( đọc top pic của bác p500 thấy đánh vợt composite an toàn hơn nên cũng chế tạo ra một cây đánh chơi. Chất lượng gỗ tạm ổn). Đối thủ thường ăn điểm bằng quả FH uy lực, chiến thuật của họ là tấn công bóng thứ 3, đập chết quả giật cao và bạt bằng BH. Tay này ko biết cắt bóng xa bàn chủ yếu là gò bóng trong bàn còn ra xa bàn thì lại nêu cho em đập. Còn em chơi rơ 1 càng rưỡi. Chủ yếu ăn điểm bằng quả Fh, Bh thì hơi yếu ( ngày trước em chơi vợt dọc rơ wang hao đánh RPB quen rồi nên giờ đánh trái vợt ngang phải tập lại). Em chỉ có mỗi cái chiến thuật là giật moi Bh đợi nó cắt lại rồi dùng Fh vào góc trống. Nói chung là rơ giống giống ma long. Mong mọi người chỉ bảo em một vài chiến thuật nữa.

Newbie

Contributor
À vậy thì để em bổ sung thêm: combo của đối thủ là 2 mút 729 và cốt 729 c2. Còn combo của em là h3 729 thường với vợt 5+2 nhựa tự chế( đọc top pic của bác p500 thấy đánh vợt composite an toàn hơn nên cũng chế tạo ra một cây đánh chơi. Chất lượng gỗ tạm ổn). Đối thủ thường ăn điểm bằng quả FH uy lực, chiến thuật của họ là tấn công bóng thứ 3, đập chết quả giật cao và bạt bằng BH. Tay này ko biết cắt bóng xa bàn chủ yếu là gò bóng trong bàn còn ra xa bàn thì lại nêu cho em đập. Còn em chơi rơ 1 càng rưỡi. Chủ yếu ăn điểm bằng quả Fh, Bh thì hơi yếu ( ngày trước em chơi vợt dọc rơ wang hao đánh RPB quen rồi nên giờ đánh trái vợt ngang phải tập lại). Em chỉ có mỗi cái chiến thuật là giật moi Bh đợi nó cắt lại rồi dùng Fh vào góc trống. Nói chung là rơ giống giống ma long. Mong mọi người chỉ bảo em một vài chiến thuật nữa.
Bạn chơi rơ Ma Long thì dễ rồi, cứ giật liên tục, quả nào sang cũng giật cực mạnh, cực xoáy thế là họ chết thôi, đừng ham đánh loằng ngoằng thêm làm gì! :brick:

hanga

Well-Known Member
Đối thủ thường ăn điểm bằng quả FH uy lực, chiến thuật của họ là tấn công bóng thứ 3, đập chết quả giật cao và bạt bằng BH. Tay này ko biết cắt bóng xa bàn chủ yếu là gò bóng trong bàn còn ra xa bàn thì lại nêu cho em đập.
Rơ này mà thủ gì trời, FH thì đập chết, BH thì bạt, v.v. Oánh 2 càng bạo lực vậy mà thủ sao ta?

phuclee

Well-Known Member
Bạn chơi rơ Ma Long thì dễ rồi, cứ giật liên tục, quả nào sang cũng giật cực mạnh, cực xoáy thế là họ chết thôi, đừng ham đánh loằng ngoằng thêm làm gì! :brick:
Chết cười vì sặc nước khi đọc comment của bác.

bocuoi10

Member
Không biết í của chủ thớt có phải rơ thủ đấu với bác là gò ép bác công trước rồi bạt tai bằng FH or BH, còn công trước là khi trái đó ngon thôi đúng không :still_dreaming::still_dreaming::still_dreaming:

729-FX

Well-Known Member
Không biết í của chủ thớt có phải rơ thủ đấu với bác là gò ép bác công trước rồi bạt tai bằng FH or BH, còn công trước là khi trái đó ngon thôi đúng không :still_dreaming::still_dreaming::still_dreaming:
đúng đấy bác ạ.

Sửa lần cuối:

729-FX

Well-Known Member
Mời mọi người xem video này:
từ phút 7:35 đến 7:41 zhang có quả giật vào vị trí cạnh bàn sát lưới rất khó, nhọ một điều đối thủ của em toàn giật vào góc đấy mới ác. nó chơi rơ giống joo nhưng lại dùng mút láng

Newbie

Contributor
Chết cười vì sặc nước khi đọc comment của bác.
Hì, BH Ma Long cũng khủng, mà phải BH+FH, ... nhưng thui em nghĩ cứ một FH như trên là ổn ổn roài, kê kê

Mình theo phong cách nào, cứ thế mà triển thui. Còn lúc nào nản, đổi phom thì hỏi lòng vòng. Cùng sinh biến :D

Newbie

Contributor
Mời mọi người xem video này:
từ phút 7:35 đến 7:41 zhang có quả giật vào vị trí cạnh bàn sát lưới rất khó, nhọ một điều đối thủ của em toàn giật vào góc đấy mới ác. nó chơi rơ giống joo nhưng lại dùng mút láng
Gài bóng kém, người ta thích đánh vào đâu chả được!
Cảm giác như người ta bạt chứ không biết giật?
Nếu có, ta có khi cần định nghĩa lại quả giật chăng?!!

bocuoi10

Member
nếu đúng như mình nói thì rơ này trên bạn tầm 3-4 banh. Muốn đấu với rơ này 1 là lì hơn họ(xài cách đánh của họ), 2 là công tốt hơn họ; mà 2 cái này có vẻ lúc này k khả thi vì bạn cơ dưới :too_sad::too_sad: nên giờ chỉ có trainning nhiều vô thôi. Còn biện pháp tạm thời thì biến hoá giao bóng (ở quả giao thứ 2) để đánh phát 1 thử (mình đánh với trên 4 banh thì hay xài :beauty::beauty::beauty:). (cụ thể tư vấn thế nào thêm thì bác quay video trận đánh lại thử, các bác trên này sẽ giúp thêm :D :byebye::byebye::byebye:)

tigerents

Member
Em thấy chủ đề rơ thủ đối đầu với rơ thủ sẽ là một chủ đề hay và bổ ích cho a em đánh rơ thủ, cũng như gai đối đầu gai vậy.
Tuy là rơ thủ nhưng em thực sự vẫn kị đánh với người cùng rơ thủ,
Tuy là đánh gai nhưng nhiều lúc vẫn kị người đánh gai.
Em nghĩ cần một chiến thuật và nguyên lý chung thôi, chứ thủ cũng có bao nhiêu kiểu, mỗi người 1 kiểu, gai cũng thế. Chắc đề tài này phải nhờ đến các bác giúp đỡ, chứ em cũng chăn trở rất lâu rồi ạ, loay hoay vẫn chưa tìm ra lối đi cho riêng mình

theorist

Top Contributor
Đọc thớt này rồi và hiểu vấn đề của chủ thớt nhưng để xem mọi người lý giải ra sao.
Cảm giác đánh với rơ này rất khó chịu, bóng đối phương gò dài nhưng khó giật dứt điểm vì giật mạnh thì hỏng, giật nhẹ bị kê lại thì bóng sang lừ đừ chứ không vọt nhanh nhưng giật mạnh tiếp không được. Giật nhẹ tiếp nữa rất dễ bị ăn một cú bạt chéo góc. Càng đánh càng nhát tay vì không biết đánh thế nào để dứt điểm vì không giật mạnh được. Cuối cùng là thua mà không biết vì sao thua, giật hư cũng không biết vì sao lại hư. Có đúng vậy không nhỉ?

P-500

Top Contributor
Ở đây chủ thớt bảo đối thủ đánh như JSH và ZJK cộng lại, còn người cần hỏi thì đánh như....Ma Long,...
Em nghĩ người bác ấy cần đi hỏi là Liu Goliang ạ!

tigerents

Member
Ở đây chủ thớt bảo đối thủ đánh như JSH và ZJK cộng lại, còn người cần hỏi thì đánh như....Ma Long,...
Em nghĩ người bác ấy cần đi hỏi là Liu Goliang ạ!
He he, bác cmt thật thú vị
Giá mà bác viết cho ae về chiến thuật khi chiến đấu với ng cùng rơ dc k?
Khi nào thì dùng điểm yếu - điểm yếu, yếu - mạnh, mạnh - yếu, mạnh - mạnh.