Những Tài liệu về Tâm Lý Học trong Bóng Bàn

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 4,268
  1. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Giới thiệu: Trên khắp các diễn đàn bóng bàn Việt Nam có rất nhiều bài viết chuyên sâu về kỹ thuật, chiến thuật hay vũ khí, nhưng rất hiếm khi người ta đề cập chuyên sâu về khía cạnh tâm lý trong bộ môn bóng bàn. Chủ đề này thoạt nghe có vẻ trừu tượng và chẳng đáng quan tâm . Kỳ thực nó lại rất được chú tâm rèn luyện bởi các vận động viên hàng đầu thế giới.

Thế bạn có bao giờ cảm thấy mình đánh hỏng rất nhiều quả sở trường khi gặp một đối thủ trên cơ không? Bạn có bao giờ để tuột mất chiến thắng trước một đối thủ dưới trình nhưng rất biết cách chọc bạn nổi điên lên bằng những trò ma quái? Hoặc đơn giản là bạn bị dẫn điểm trước và cảm thấy vô vọng trong cả phần còn lại của set đấu? Mình cũng từng như vậy.

Trên cả việc thắng thua trong 1 ván đấu bóng bàn, rèn luyện sự tập trung là một việc quan trọng và cần thiết với đời sống của tất cả mọi người. Khi biết cách đạt đến sự tập trung cao độ, mọi công việc bạn làm đều đạt kết quả vượt bậc. Điều nay khiến việc tập luyện bộ môn bóng bàn trở nên hữu ích hơn rất nhiều ngoài khả năng rèn luyện thể chất. Và đấy là lý do mình quyết định bắt đầu đi tìm và dịch bài viết tóm lượt quyển sách "Zen And The Art Of Table Tennis (Peter K. Tyson)" của tác giả Rowden. Mong muốn thì nhiều nhưng khả năng tiếng Anh trường làng của em thì có hạn. Rất mong các bác hoan hỉ gạch đá nhẹ tay với em nhé.

Nguồn: http://protabletennis.net/content/zen-and-art-table-tennis-peter-k-tyson

Bài dịch:

Thiền là một phương pháp tiếp cận hết sức thú vị các môn thể thao Phương Tây, đặc biệt là bộ môn bóng bàn, được đề xuất bởi Peter Tyson dựa trên nền tảng triết học Đông Phương. Cần nhấn mạnh rằng rất nhiều vận động viên hàng đầu đều sử dụng phương pháp tâm lý gần giống nhau. Một vài trích đoạn trong quyển sách như sau: (Sách gốc có bán phiên bản điện tử trên Amazon với giá khá mềm)

Waldner: "Sử dụng cái đầu của bạn. Sức mạnh tâm lý là một chủ đề bao la và quan trọng. Điểm xuất phát bắt đầu từ chính bạn. Tôi đã nghiên cứu nhiều vận động viên Thụy Điển thành công. Thật bất ngờ, tôi thấy họ đều có khả năng giữ sự điềm nhiên tĩnh tại trong khi thi đấu "

Syed: "Những người chơi căng cứng cơ thể là những người chơi suy nghĩ quá nhiều và chính sự phân tích quá mức cần thiết trong mỗi cú đánh dẫn đến đổ vỡ trong thi đấu"

Werner Schlager khuyên rằng nên thi đấu nhịp nhàng: "Luôn luôn suy nghĩ sáng tạo, mới lạ và kết hợp chúng lại, để bạn có các chuỗi động tác mượt mà liên tục với nhau"

Những vận động viện hàng đầu thấy rõ sự cần thiết của những tính chất trong Thiền như điềm nhiên tĩnh tại và sức mạnh tinh thần đủ lớn mà không hề suy diễn và dán nhãn lên những điều chung quanh.

Hodges nhận ra sự khác biệt giữa các vận động viên trình cao "hầu như đều là tâm lý" và ông rất đề cao sự điềm nhiên tĩnh tại, suy nghĩ tích cực và thoải mái thả lỏng cũng như các kỹ thuật khác (ví dụ: thở sâu)

Hamersley đề cao sự điềm nhiên tĩnh tại, tự kiểm soát bản thân, tự tin, khát khao chiến thắng, suy nghĩ tích cực và những điệu bộ cơ thể tích cực.

Luyện tập không đồng nghĩa với việc cho phép bản thân chìm đắm trong vùng an toàn và chỉ thực hiện qua loa các động tác. Nó là những thử thách có mục đích với những bài tập chuyên biệt và đòi hỏi tập trung cao độ. Chất lượng của việc luyện tập cũng quan trọng như là khối lượng tập luyện vậy. Với Syned, người TQ đã hết sức thành công bởi họ biết cách tập luyện thông minh hơn với những bài tập đẩy các vận động viên ra khỏi vùng an toàn (ND: dám đánh những quả khó)

Suy nghĩ tích cực và niềm tin là điều cần thiết, ngay cả khi niềm tin đó là vô lý và là sai. Kẻ thù của điều này là sự nghi ngờ do dự, chính nó đã niếu giữ khả năng của vận động viên, và có tác động lên sự tự tin cũng như dẫn đến thất bại - "sự nghi ngờ, do dự là liều thuốc độc đối với người chơi thể thao".

Arsene Wenger yêu cầu cầu thủ của mình phải duy trì niềm tin mãnh liệt và "lạc quan phi lý " mà loại bỏ tất cả nghi ngờ. Ngay cả sau một thất bại thảm hại, các cầu cũng cần phải bỏ qua bằng chứng không mong muốn và chỉ giữ lại trong đầu những điều tích cực từ trong thất bại để duy trì sự tin thái quá vào khả năng của họ.

Các vận động viên trẻ thường hay quên những điều cơ bản như tập luyện kỹ lưỡng và một phần khởi động đầy đủ. Họ nghĩ rằng, đôi lúc, họ có thể thi đấu mà không cần khởi động và ngây thơ mong rằng những cú đánh của họ vẫn hoàn hảo (như có phép màu). Đó quả thật là mong đợi phi thực tế. Họ tin rằng họ cần chơi 100% khả năng trong mọi trận đấu. Nếu họ đánh hỏng một quả và mất điểm, họ không suy xét cặn kẽ vấn đề trong toàn bộ ngữ cảnh, mà dễ dàng nản chí và thế là vỡ trận. Chính sự thiếu hòa hợp giữ thân và tâm đã khiến họ thua. Những vận động viên trẻ cần nhìn thấy rằng, họ có thể thắng một trận đấu không phải bằng nhiều cú đánh đối thủ không đỡ được mà chỉ cần khiến cho đối thủ phạm sai lầm. Nếu đối thủ dưới trình thì chỉ cần chơi 70% khả năng theo triết lý này là đủ.

Thiền có rất nhiều cách. Luyện tập và thực hành là tối quan trọng. Bạn tập luyện càng nhiều, bạn càng dễ chạm đến tiềm thức, một trạng thái mà tâm trí bạn hoàn toàn định tỉnh. Bạn đã từng đánh cú ấy nhiều lần, bạn cần hoàn toàn thoải mái thả lỏng và không căng cứng (gồng), ngay cả trong những tình huống bóng khó.

Bóng bàn là một trò chơi nhanh và khó với rất ít khoản trống cho những lỗi lầm của bạn. Chỉ cần một lỗi nho nhỏ trong việc xác định thời điểm và vị trí đánh bóng sẽ dẫn đến bóng rúc lưới hay vọt ra ngoài bàn. Chính vì thế sự tự chủ bản thân là vô cùng quan trọng. Nếu tâm trí và cơ thể của bạn hoàn toàn hòa hợp, tiềm thức của bạn sẽ tự động điều khiển cơ thể đánh những quả y như lúc bạn tập luyện. Chỉ có thoải mái thả lỏng, định tĩnh tâm trí và suy nghĩ tích cực thì bạn mới có cơ hội đạt được điều này. Nếu bạn không thể tự chủ bản thân và bạn trở nên cao ngạo, bạn sẽ cầm chắc thất bại.
    Harry Nguyen, HALC, phuclee8 others thích bài này.
  2. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mình có post 1 cuốn sách trên Amazon nói về Thiền và BB, tuy nhiên khá dài và khó hiểu.
    phucleeLăng Trần thích bài này.
  3. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Anh share lại ở đây với anh em để ai cần thì đọc đi anh. Nếu được thì anh post 1 đoạn tóm tắt những ý chính (Book Summary) bằng tiếng Anh cũng được rồi mình tiến hành chuyển ngữ sang tiếng Việt cho anh em đọc.
    P-500phuclee thích bài này.
  4. theorist

theorist Top Contributor

Chủ đề này rất quan trọng và hữu ích cho giới BB chuyên nghiệp, nhất là người bắt đầu vào thi đấu.
    Vào năm 1986, trước đó Th thi đấu rất thất thường mà không hiểu lý do. May mắn là lúc đó, Th đã gặp một người lớn tuổi cũng chơi bb hạng ...xoàng xoàng, nhưng khi thi đấu thì đáng nể vì chơi rất hay, hơn hẳn khi chơi và tập ở nhà. Chú ấy nói với Th rằng sắc mặt của Th có sắc xanh và hơi thở không ổn định sẽ rất khó thi đấu có thành tích. Sau đó cho mượn 1 cuốn sách tựa là Thiền với cuộc sống, trong đó kể các trận thi đấu bóng chuyền đỉnh cao của đội tuyển Nhật có áp dụng thiền trước khi thi đấu. Nhờ vậy, Th có thử tập và thấy hiệu quả rõ rệt khi ra giải vì không còn bị tâm lý ke, cúm tay.
    Giờ có ai post cuốn đó lên cho mọi người.
    Lăng Trần, thành đềBBSG thích bài này.
  5. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Thì cũng là cuốn đó thôi, nhưng mình đọc ở giữa 2 dòng chữ nên khó mà dịch!
    Lăng Trần thích bài này.
  6. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Ack ack... Đọc câu trả lời của một Kiến Trúc Sư, một HLV bóng bàn mà cứ ngỡ là của một triết gia nào đó. :beat_shot: Dạ câu trả lời có 18 chữ thôi mà em phải tra Google quyết liệt mới biết được chút chút. "Đọc giữa hai dòng chữ" (read between the lines) là một cụm từ hàm chứa nhiều ý nghĩa. Trong số đó nghĩa dễ hiểu nhất của cụm từ này là "nhận ra những ẩn ý của tác giả". Kỳ thực, muốn đạt được cảnh giới này buộc phải nghiền ngẫm cộng với THỰC HÀNH một cách nghiêm túc mới có thể giác ngộ được. Chính vì sự đòi hỏi khắc khe này mà người đã giác ngộ rất khó diễn đạt lại cho người chưa ngộ bằng lời nói hay câu chữ. Hic hic... anh ơi, em thấy hơi sai sai rồi. Sao anh trả lời hại não quá vại anh!!! :too_sad:
    Giât BatP-500 thích bài này.
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Hehe, đành vậy thôi chứ biết sao giờ!
    Vì chả lẽ mình đọc nguyên 50 trang giấy mà kết luận....chả giống gì với tác giả thì người ta bảo mình hoặc là ko đọc mà nổ, hai là đọc ko hiểu mà chém!
    Lăng Trầntoiyeubongban thích bài này.
  8. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Nói về thiền thì thằng tác giả đó đúng là múa rìu qua mắt thợ hả Karmalaw. :laugh::thumbsup:

Coi mấy quyển sách này mình mắc cười quá, y chang đống hầm bà lằng như mấy quyển ''Làm sao để trở thành triệu phú'' nói thì logic không có gì sai nhưng tác giả đu dây điện hơi bị nhiều không thực tế :big_smile:
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  9. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Anh ơi nếu vậy em giới thiệu lầm rồi hả. Anh có tài liệu nào thực tế dễ hiểu share với mọi người giúp em.
  10. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đấy là 1 chủ đề rất hay và tác giả viết cũng....hay (nghĩa là ý ít mà viết thành nhiều, có ref y chang như 1 tài liệu khoa học). Tuy nhiên làm sao để ứng dụng vào thực tế là cả 1 vấn đề rất dài.
    toiyeubongbanLăng Trần thích bài này.
  11. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Table Tennis Psychology - Tâm lý học trong bóng bàn (Tác giả: Ben Larcombe)

Nguồn: http://www.experttabletennis.com/table-tennis-psychology/

Giới thiệu: Qua một số góp ý của anh em bên trên. Em nghĩ Thiền và Bóng bàn là chủ đề đòi hỏi nhiều công phu luyện tập và người tập khó để mọi người có thể áp dụng bàn luận. Em thử tìm quyển sách mà anh @theorist nói nhưng chưa thấy. Hy vọng một ngày đẹp trời anh tìm thấy và post lên cho mọi người tham khảo. Còn bây giờ trong khi chờ đợi những ý kiến đóng góp và kinh nghiệm của các anh chị đi trước, em xin phép dịch bài viết của tác giả Ben Larcombe về Tâm Lý Trong Bóng Bàn. Mời mọi người xem cho vui ạ.

Bài dịch:

Bài viết này của tôi được truyền cảm hứng từ nghiên cứu của tiến sĩ Jack Lesyk, Viện Tâm Lý Học Thể Thao Ohio, trong tác phẩm "‘Mental Skills Training Using the “Nine Mental Skills of Successful Athletes”. Theo Ts. Lesyk, 9 liệu pháp tâm lý đã giúp các vận động viên thành công:
    1. Thái độ tích cực
    2. Động cơ cá nhân mạnh mẽ
    3. Đặt mục tiêu cao nhưng phù hợp thực tế
    4. Giỏi khả năng giao tiếp với mọi người
    5. Tư duy tích cực
    6. Tưởng tượng về những điều tích cực
    7. Khả năng kiểm soát nỗi lo âu
    8. Khả năng kiểm soát cảm xúc
    9. Khả năng duy trì sự tập trung
    Để xem nghiên cứu của Ts. Lesysk, bấm vào đây

Trong bài viết này, tôi sẽ cố giải thích từng nguyên lý một trong ngữ cảnh của bộ môn bóng bàn và đưa ra cách áp dụng thực tế cũng như những mẹo nhỏ để bạn ứng dụng thành công 9 tâm pháp ở trên vào các trận đấu của mình.

Thật không nghi ngờ gì nữa, nghiên cứu và thực hành 9 liệu pháp tâm lý này không chỉ nâng cao trình độ chơi bóng của bạn mà còn khiến việc chơi bóng thích thú hơn rất nhiều.

1. Làm sao để có được thái độ tích cực?
    Nếu chỉ có một mong muốn duy nhất ở các học trò của mình thì các huấn luyện viên bóng bàn sẽ mong muốn rằng các học trò có một thái độ đúng đắng. Một thái độ tích cực sẽ đáng giá hơn cả một khả năng kỹ thuật giỏi, một tư duy chiến thuật sắc sảo và cơ bắp khỏe mạnh. Chặng đường đến với đỉnh vinh quang xa xôi diệu vợi vì vậy nếu thiếu đi thái độ tích cực, nhiều khả năng vận động viên ấy sẽ bỏ cuộc giữa chừng.

Một vận động viên có thái độ tích cực sẽ tập luyện siêng năng, cần mẫn và rất dễ để huấn luyện (bởi vì họ biết lắng nghe những lời khuyên). Họ biết khiêm tốn nhúng nhường, không giờ bỏ cuộc và luôn sẵn sàng vượt qua mọi thử thách trong cả thể thao lẫn đời sống.

Chính thái độ của chúng ta phản ánh phần lớn bản thân mình. Người ta thường hay được đánh giá là người lạc quan hoặc bi quan, người siêng năng hay lười biếng, hoặc người chiến thắng hay hay kẻ chiến bại. Tuy nhiên, nếu bạn muốn phát triển vấn đề gì đó một cách nghiêm túc, việc đầu tiên bạn cần làm là xem xét lại thái độ của mình và tự tìm ra phương cách khiến cho thái độ của mình trở nên tích cực hơn.

Thiết lập và duy trì một thái độ tích cực trong bộ môn bóng bàn bao gồm: vươn đến sự hoàn hảo và phát triển liên tục, tận hưởng những cơ hội được thi đấu và kiểm tra khả năng của mình, học từ cả thành công lẫn thất bại, tôn trọng các vận động viên khác, huấn luyện viên và các tổ chức bóng bàn, giữ một sự cân bằng giữa bóng bàn và đời sống.

Sau đây là một số mẹo để thiếp lập và duy trì thấy độ tích cực trong bóng bàn:

1. Kết giao với những người tích cực: Tìm một nhóm bạn thường xuyên tập luyện chăm chỉ, tiến bộ đều đặng và tự tin rằng họ thể đạt được mục tiêu trong tương lai. Những người này sẽ thử thách và hỗ trợ bạn khi leo lên trên bản xếp hạng bóng bàn. Những người lười biếng chểnh mãng hay những người tự mãn và những người thiếu tham vọng (hoặc có tham vọng nhưng không tin rằng họ làm được) sẽ kéo bạn đi xuống. Trên hết tất cả, tìm cho mình huấn luyện việc có thể hiểu được tầm quan trọng của tư duy tích cực và học hỏi từ họ. Những người bạn bên ngoài bóng bàn và gia đình vẫn rất quan trọng bởi họ luôn ủng họ và tin tưởng vào những điều bạn mong đạt được.
    2. Đọc những điều truyền cảm hứng cho bạn: Rà soát lại những nội dung về bóng bàn mà bạn đang đọc đang nghe. Nó có đang giúp bạn phát triển tư duy tích cực hay là nó hướng bạn đến những điều chưa hạy tại câu lạc bộ hoặc việc điều hành quốc gia không? Đừng dành cả đêm chỉ để đọc những tin tiêu cực. Thay vì thế đọc bài viết này có thể giúp bạn phát triển. Thay vì thế, đọc những quyển sách giúp bạn phát triển kỹ năng, xem video chiếu chậm các cú đánh của các vận động viên.
    3. Luyện tập, thi đấu, học hỏi và lập lại: Hãy nhớ rằng mục tiêu của bạn là làm sao thường xuyên học hỏi và tiến bộ. Điều đó nghĩ là dù thắng hay thua gì bạn cũng điều học được bài học cho những trận đấu trong quá khứ và hương đến tương lai. Nếu bạn bắt đầu chiến thắng - đừng trở nên kiêu căng. Bạn nên nhớ về thành công của mình và biến nó thành điều tích cực mặc dù bạn cần hướng tới tương lai. Tương tự nếu bạn thua, đừng bi quan. Nhưng điều quan trọng cần biết là học và ghi nhớ từ những gì khiến người đó thất bại: chúng ta thường học hỏi nhiều hơn từ những thất bại chứ ít khi từ những chiến thắng.
    Tóm lại, bạn có thể tạo tư duy tích cực bằng cách luôn tạo ra một môi trường chứa đựng những điều tích cực, sinh hoạt trong cộng đồng những người có suy nghĩ tích cực, truyền cảm hứng cho bản thân bằng cách đọc những nội dung hấp dẫn, luôn tập trung suy nghĩ về tương lai và về sự phát triển liên tục đều đặn của bản thân.

P/s: Tối qua buồn ngủ quá bấm nút save. Hôm nay đọc lại khúc cuối không biết mình ghi cái gì nữa. Chân thành cáo lỗi cùng mọi người. Em đã chỉnh lại rồi
    Last edited: 16/10/16
    Harry Nguyen, HALC, toiyeubongban5 others thích bài này.
  12. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer

2. Làm thế nào để tạo động lực cho bản thân

Những vận động viên có động lực bản thân mạnh mẽ, còn được gọi là động lực từ nội tại (intrinsic motivation), sẽ tham gia thể thao vì tình yêu mà họ dành cho nó! Niềm đam mê chính là điều kiện tiên quyết nếu bạn muốn theo đuổi lâu dài và trở nên giỏi môn ấy.

Tác giả Daniel Coyle (là một tác tôi rất thích) nói rằng "Niềm đam mê (một điều gì đó) giúp việc học (nó) trở nên nhanh chóng và thú vị".

Quá trình học hỏi những kỹ năng phức tạp, ví dụ như một môn thể thao hiện đại, có thể sẽ rất lâu (một số tác giả thậm chí cho rằng cần tốn 10 năm rèn luyện chăm chỉ để trở thành chuyên gia trong bộ môn ấy). Tuy nhiên, nếu quá trình ấy được xây dựng trên nền tảng của sự đam mê thì nó là một quá trình sẽ rất thú vị và được rút ngắn.

Những vận động viên bóng bàn với động lực đủ mạnh sẽ nhận thức được phần thưởng mà họ sẽ gặt hái được từ bộ môn này. Họ vẫn kiên trì vượt qua những thử thách và những giai đoạn khó khăn. Họ được thiên nhiên ban tặng một tình yêu với bóng bàn (trong cả tập luyện, thi đấu, thưởng thức trận đấu) và đắm chiềm trong tình yêu ấy.

Vậy động lực khiến bạn đến với bóng bàn là gì?

Đây là một câu hỏi hay để bạn tự hỏi mình. Tại sao bạn chơi môn này?

Bạn có thể chơi bóng bàn bởi vì bạn yêu thích trò chơi của xoáy, tốc độ và phản xạ như điện xẹt hoặc cũng có thể vì bạn ghiền cái cảm giác giác thực hiện thành công một quả đánh hoàn hảo, hoặc cũng thể vì bạn yêu thích việc cải thiện trình độ sau những chuỗi ngày tập luyện mệt nhọc.

Cũng có thể bạn yêu thích việc giành lấy những chiếc cúp, đánh bại những vận động viên khác trong cuộc chiến 1-1, nhìn thấy mình được thăng hạng hoặc thậm chí có thể nuôi sống bản thân bằng cách theo đuổi con đường chơi bóng chuyên nghiệp.

Có quá nhiều lý do để bạn đến với bóng bàn nhưng điều quan trọng là bạn cần tự nhận thức được điều đó. Tuyệt vời nhất là khi bạn tự nhận ra lý do thực sự của riêng mình chứ không phải vay mượn lý do của một ai khác. Sẽ có những thời điểm trên con đường sự nghiệp của mình bạn chỉ muốn ném khăn đầu hàng số phận. Và chính thời khắc đó là lúc bạn sẽ cần phải nhớ được điều đã thôi thúc bạn đến với bộ môn này. Chính nó sẽ tiếp thêm sức mạnh để bạn tiếp tục con đường mình đã chọn.

Làm cách nào để tạo động lực?

Theo kinh nghiệm của tôi, động lực sẽ trồi sục vì nhiều lý do khác nhau. Trách nhiệm của một người chơi đầy khát khao là hiểu được lý do tại sao động lực của bạn đang ở mức đấy.

Có đôi lúc bạn sẽ phải dành trọn một khoản đời mình cho bóng bàn. Sau đó, bạn sẽ cần một chút chút nghỉ ngơi (chừng 2 tuần) để thư giản và kích thích cảm giác thèm chơi bóng. Cũng có khi bạn chỉ đơn thuần muốn nghỉ chơi bóng 1 thời gian. Có thể vì bạn quá bận rộn và bạn không thể tập luyện nhiều như mình muốn để giữ vững phong độ thi đấu. Cách đơn giản là bạn cứ theo dõi bóng bàn trên mạng Internet hoặc đăng ký thi đấu trong một giải đấu sắp tới để kết nối bản thân trở lại với bộ môn này. Bằng cách đấy, động lực sẽ tìm về với bạn.

Còn một điều cần lưu ý nữa là nếu tham vọng của bạn là liên tục học hỏi và không ngừng tiến bộ thì ngọn lửa động lực là thứ không bao giờ tắt trong bạn. Còn nếu như tham vọng của bạn chỉ là đánh bại một ai đó hoặc chiến thắng một giải đấu nào đó thì động lực cá nhân của bạn sẽ suy giảm ngay khi bạn đạt được hoặc thất bại trong việc chinh phục mục tiêu.
    Last edited: 17/10/16
  13. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer

3. Làm Thế Nào Để Thiết Lập Mục Tiêu Phấn Đấu

Trong lĩnh vực tâm lý học thể thao, việc thiết lập mục tiêu là một phương pháp đã được chứng minh tính hiệu quả trong việc tăng cường mức độ cam kết, sự siêng năng tập luyện và khả năng tập trung vào những nhiệm vụ cụ thể (của các vận động viên). Các mục tiêu thường chia ra thành 3 nhóm khác nhau: cải thiện khả năng bản thân, khả năng ứng biến khi thi đấu và cải thiện thành tích (ND: nguyên tác process, performance and outcome)

Các mục tiêu thuộc loại Cải Thiện Bản Thân nhầm vào việc trui rèn các động tác kỹ thuật hoặc cái bài chiến thuật. Các vận động viên phải hoàn toàn làm chủ được kỹ thuật và chiến thuật. Loại mục tiêu Cải Thiện Khả Năng Thi Đấu lại liên quan đến việc vận động viên có thể chơi tốt hơn trong các trận đấu. Cuối cùng là nhóm mục tiêu về việc Cải Thiện Thành Tích trong các giải đấu hoặc đánh bại đối thủ nào đó. Điều này thường nằm ngoài khả năng của các vận động việc có thể.

Thiết lập mục tiêu trong bóng bàn thường bao gồm mục tiêu ngắn hạn, trung hạn và dài hạn. Cần xác định các tiêu chí đánh giá sự thành công vdv , soạn các chương trình hành động để đạt được mục tiêu đề ra và cam kết thực hiện nghiêm túc để vươn tới mục tiêu (bất chấp mọi tình huống)

Nguyên tắc SMATER (Specific - Measurable - Accepted - Realistic - Time-based - Exciting - Recorded )

Mục tiêu mà bạn đề ra thỏa mãn nguyên tắc:
    • Cụ thể (specific): liệt kê tất cả những chi tiết liên quan càng kỹ càng tốt.
    • Đo lường được (measurable): bạn cần thước đo để biết chính xác như thế nào đạt được mục tiêu và thế nào là không.
    • Sự đồng thuận (accepted): mục tiêu cần phải được thông qua bởi tất cả những người có liên quan cả huấn luyện viên lẫn đồng đội
    • Tính thực tế(realistic): mục tiêu phải có chút thử thách nhưng đồng thời cũng phải khả thi (ND: phải phù hợp với năng lực và hoàn cảnh thực tế).
    • Hấp dẫn (exciting): phần thưởng khi đạt mục phải đủ hấp dẫn (ND: mới kích thích bạn hành động)
    • Theo dõi kết quả thường xuyên (recorded): nếu không thường xuyên đánh giá kết quả chặng đường đi đến mục tiêu thì bạn cũng sẽ dễ dàng quên bén nó.
    Sau đây là vài ví dụ cho từng loại:

• Mục tiêu Cải Thiện Bản Thân: Sử dụng được cách cầm neutral grip (ND: cách cầm vợt mà khi chuẩn bị thì hổ khấu áp sát vai vợt, ngón trỏ và ngón cái thả lỏng, siết chặt cán vợt bằng 3 ngón còn lại...) thường xuyên hơn trong suốt mùa giải sắp tới.
    • Mục tiêu Cải Thiện Khả Năng Thi Đấu: xài 80% cú đánh thuận tay (Forehand) với những quả bóng ngắn 2 nảy trên bàn ở mùa giải sắp tới.
    • Mục tiêu Cải Thiện Thành Tích: Thắng cả 3 trận đơn trong mùa giải sắp tới match.
    [Trên đây là những mục tiêu ngắn hạn]

Mục tiêu ngắn, trung, và dài hạn
    • Mục tiêu ngắn hạn: Lọt vào 1/16 trong giải đấu sắp tới
    • Mục tiêu trung hạn: Được chọn làm đại diện cho đội tuyển của bạn thi đấu trong mùa giải tới
    • Mục tiêu dài hạn: Lọt vào top 100 vận động viên quốc gia
    [Trên đây là những mục tiêu cải thiện thành tích]

Làm cách nào để bạn cải thiện thành tích trong dài hạn

Một mục tiêu dài hạn, ví dụ lọt vào top 100 vận động viên quốc gia, có vẻ như quá xa vời. Tuy nhiên, thực tế ở Anh chúng tôi đang có một số vận động viên trên 50 tuổi vẫn nằm trong top 100 vận động viên quốc gia. Cho nên chẳng có lý do gì mà mục tiêu này không thể đạt được bất chấp trình độ chơi bóng hay tuổi tác hiện tại của bạn đã cao (giả sử bạn dưới 40 tuổi)

Chìa khóa để đạt được mục tiêu dài hạn là chia nhỏ mục tiêu ấy thành những mục tiêu dễ đạt trong ngắn hạn. Ví dụ bạn có thể bắt đầu bằng cách lập các mục tiêu Cải Thiện Bản Thân và Khả Năng Thi Đấu, nâng cấp kỹ thuật và độ chính xác trong các cú đánh của bạn.

Bạn có thể dành 5 năm cho loại mục tiêu Cải Thiện Thành Tích. Nếu bạn đang xếp hạng 400 và bạn nghĩ rằng mình cần được thăng hạng 300 trong vòng 12 tháng tới. Hãy nhìn những người chơi đang ở mức 300 điểm và tìm ra những chỗ họ đang làm tốt hơn bạn. Sau đó thiết lập mục tiêu cho mình sẽ đạt thứ hạng 225 trong vòng 24 tháng tới, 175 trong vòng 36 tháng tới, 125 trong vòng 48 tháng tới và nằm trong top 100 sau 5 năm.

Những mục tiêu này có thể thay đổi khi cần thiết, nhưng bạn cần phải tập trung ngay bây giờ vào việc làm thế nào để lọt vào top 300 vận động viên trong 12 tháng tới. Điều này nghe có vẻ thực tếvà dễ kiểm soát việc thực hiện hơn. Tôi hy vọng những điều trên sẽ ít nhiều khích lệ bạn đặt cho mình những mục tiêu lớn.
    P-500 thích bài này.
  14. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mình dạy bb cho bọn nhỏ, mình dạy kèm nó luôn về mọi mặt. Kể cả tâm lý, ý chí, quyết tâm,...
    Mình luôn hỏi kế hoạch và mục tiêu, rồi yêu cầu vạch ra các bước, có thời gian cho từng bước,..
    Bóng bàn ruốt cuộc cũng chỉ là 1 trận chơi. Cái mang theo cả đời là những kỹ năng mềm như Leadership, fellowship, sportmanship,...
    Target achievement skill là rất quan trọng đối với bất cứ môn học nào!
  15. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer

4. Làm thế nào để phát triển khả năng giao tiếp và kết nối con người - People Skills

People skills, hay còn được gọi là interpersonal skills là khả năng giao tốt và thấu hiểu bản thân và mọi người chung quanh. Là một vận động viện thể thao có tham vọng đạt thành tích cao, hai tố chất cần thiết bạn cần phải có là sự kiên định (về tham vọng và quan điểm của mình) nhưng đồng thời bạn cũng phải có một tư tưởng cởi mở (lắng nghe và đón nhận những lời góp ý phê bình từ mọi người chung quanh)

Một sự kiên định quá mức sẽ biến bạn trở thành một người cố chấp, một điều không nên có. Tương tự như vậy, một sự cởi mở quá mức sẽ khiến bạn trở nên thiếu lập trường (ND: một người ba phải, ai nói gì cũng cho là đúng), một điều không tốt cho sự phát triển của bạn. Vì thế, việc giữ cân bằng giữa hai thái cực ấy là điều cực kỳ quan trọng. Bạn giữ kiên định với lịch trình của bản thân và vẫn phải cân đối với nhu cầu (ND: nhu cầu (need) chứ không phải tham cầu (want) nhé ) của những người khác.

Xử lý khéo léo các mối quan hệ đối với một vận động viên bóng bàn là làm thế cùng sống chan hòa với đồng đội, huấn luyện viên, quản lý đội, nhân viên hỗ trợ, bạn bè và gia đình. Bạn cần phải biết cách đề đạt ý tưởng, suy nghĩ và cảm xúc của mình. Đồng thời phải lắng nghe và học hỏi từ mọi người chung quanh. Một không gian tiềm ẩn sự tích cực cần có nhiều lời động viên, những nụ cười và ngập tràn tình yêu thương của mọi người. Một không gian tiềm ẩn sự tiêu cực rất cần có giải pháp cho các tranh chấp, sự thương lượng nhúng nhường và khả năng kiểm soát bản thân.

Bóng bàn là môn thể thao mang đậm tính cá nhân nhưng thật bất ngờ nó đòi hỏi ở rất nhiều khả năng sống chan hòa với tất cả mọi người xung quanh nếu bạn mong muốn vươn đến đỉnh cao.

Với Huấn Luyện Viên của bạn

Có lẽ đây là mối quan hệ quan trọng nhất đối với một vận động viên (nếu bạn có học với một thầy nào đó). Họ được trao một vai trò và vị trí dẫn dắt bạn và lẽ dĩ nhiên họ phải hiểu biết nhiều hơn bạn. Bạn cần nắm rõ những gì HLV mong đợi ở bản thân mình (tập luyện bao nhiêu buổi một tuần, cách hành xử, điều kiện sức khỏe, ...) và những gì bạn mong muốn ở ông ấy (khả năng truyền đạt kỹ thuật, sự động viên/khuyến khích, chỉ đạo thi đấu, tập nhiều bóng...)

Khi các HLV nói hãy đảm bảo rằng bạn thực hành việc "chủ động lắng nghe" (active listening) và tập trung 100%. Ngược lại, bạn cũng cần HLV biết cách tập trung lắng nghe bạn trong suốt các buổi tập.

Điều dễ dàng dẫn đến sự đổ vỡ trong mối quan hệ giữ vận động viên và HLV chính là khác biệt mục tiêu cũng tham vọng trong tương lai. Nếu HLV muốn bạn trở thành nhà vô địch nhưng bạn lại vướn bận nhiều cam kết khác trong cuộc sống, họ sẽ chán nãn vì sự thiếu chuyên cần của bạn. Nếu bạn muốn trở thành nhà vô địch nhưng HLV chỉ muốn huận luyện vài buổi 1 tuần, bạn sẽ chán nãn vì sự thiếu nhiệt tình của họ.

Với các vận động viên khác

Là một vận viên bóng bàn, bạn sẽ phải dành thời gian rất nhiều để tập luyện ở Câu Lạc Bộ và cùng tập với các vận động viên khác. Vấn đề ở đây là mọi người ai ai cũng muốn tiến bộ, ai ai cũng muốn chơi bóng với người giỏi hơn mình, và ai ai cũng muốn HLV dành nhiều sự chú ý và thời gian cho họ.

Nếu HLV không quan tâm đến việc sắp xếp va tổ chức để thỏa mãn những mong muốn này, hãy thử phương án chia nhỏ buổi tập thành 2 phần, một phần đầu mọi vđv sẽ được tập với người giỏi hơn, và ngược lại. Ví dụ: Vđv hạng nhất tập với hạng 2 và hạng 3, hạng 2 tập với hạng 1 và hạng 4, hạng 3 tập với hạng 1 và hạng 5, hạng 4 tập với hạng 2 và hạng 6... Sẽ mất thời gian để sắp xếp thứ tự tập luyện nhưng sau đó mọi người đều cảm thấy hài lòng.

Với bạn bè và gia đình

Thông thường bạn bè và gia đình (đặc biệt là bạn đang sống chung với gia đình) sẽ dễ nổng cáu vì bạn chơi bóng bàn quá nhiều. Cha mẹ thường muốn bạn dành thời gian làm bài tập ở nhà hay vợ/chồng thường muốn bạn giúp họ chăm sóc con cái.

Trách nhiệm của một vận động viên là nói rõ khát khao giành chiến thắng của mình với bạn bè và gia đình và thuyết phục họ ủng hộ cho bạn. Nếu không có sự ủng hộ ấy, bạn rất khó đến được với thành công. Nếu vợ/chồng hay con cái muốn bạn chơi bóng ít đi, bạn cần phải suy nghĩ cách nào để làm cho thời gian tập luyện của bạn thật hiệu quả. Thay vì tập 3lần mỗi lần 2 tiếng với cả nhóm trong tuần, bạn hãy thử giảm xuống 2 lần mỗi lần 1 tiếng tập riêng với HLV. Bạn sẽ thấy việc tập luyện hiệu quả hơn mà bản thân mình lại có nhiều thời gian cho gia đình.
    Last edited: 4/11/16
    toiyeubongban, AlibabaP-500 thích bài này.
  16. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer

5. Làm thế nào để áp dụng phương pháp tự kỷ ám thị một cách tích cực

Tự kỷ ám thị một cách tích cực được xem như một phương pháp can thiệp tâm lý đơn giản nhất trong các môn thể thao, nhưng để hiểu thấu đáo phương pháp này lại cực kỳ khó! Tự kỷ ám thị một cách tích cực chỉ đơn thuần là việc bạn kiểm soát những điều bạn đang nói với chính bản thân mình trong đầu và biến những điều ấy trở nên tích cực hơn, mạnh mẽ hơn.

Vấn đề ở đây là chúng ta lại thường chất chứa trong tâm trí những lời nói tiêu cực, những tự kỷ ám thị tiêu cực. Chúng ta nói với bản thân rằng ta không thể làm được. Khi nhìn thấy một người chơi bóng giỏi hơn mình, ta liền nghĩ rằng: "Tôi sẽ không bao giờ chơi giỏi được như thế". Để loại bỏ những xu hướng tiêu cực ấy đòi hỏi một chút tinh tế và khéo léo!

Trong bóng bàn, phương pháp tự kỷ ám thị một cách tích cực bao gồm: học cách tự nói với chính mình như 1 vị huấn luyện viên hay như một người bạn, ý thức được những lối suy nghĩ tự nhiên của bản thân và điều chỉnh được chúng, biết cách làm cho bản thân mình hăng lên hoặc ngụi xuống trong một trận đấu, khiến bản thân luôn duy trì sự tập trụng, động lực và luôn sẵn sàng để đánh bại đối thủ.

Sau đây là một vài phương pháp để hình thành thoái quen tự kỷ ám thị một cách tích cực trong bóng bàn:

1. Chọn 1 cụm từ: Cách dễ làm nhất là hãy bắt đầu chọn cho mình 1 cụm từ mà bạn mỗi khi nghĩ đến nó cơ thể bạn cảm thấy sẵn sàng "chiến đấu" và cảm thấy tự tin. Đó không phải là từ "Cho!" and nó không phải thứ bạn sẽ dùng sau khi bạn thắng một điểm quan trọng trong ván đấu. Thay vì như thế, cụm từ ngày có để được sử dụng giữa các loại đánh ví dụ như "Bắt đầu đi nào!" "Tôi cảm thấy mạnh mẽ" "Lên nào". Hãy chọn 1 cụm từ và dùng nó
    2. Hãy bắt đầu dùng cụm từ ấy trong tập luyện: Vì những cụm từ này chỉ được chọn ngẫu nhiên, bạn có thể sẽ thấy có 1 chút gì đó hơi ngớ ngẩn. Cứ nói cụm từ ấy ở nơi bạn tập luyện, trong khi đang tập hoặc đấu giao hữu. Đến 1 lúc nào đó, bạn sẽ quen và cảm thấy thoải mái khi hô to cụm từ này. (ND: Nói ngoài lề 1 tí, em thường gọi chính tên mình và trách mốc mỗi khi đánh hỏng. Và ít nhiều nó đã giúp mình lấy lại tập trung)
    3. Khi bạn đã quen nói các cụm từ "ám thị", hãy bắt đầu gắn nó với những tình huống và cảm xúc cụ thể, nhớ là những gì tích cực thôi nhé. Càng làm điều này, não bộ của sẽ càng gắn chặt các cảm xúc của bạn vào các cụm từ ấy. Lấy ví dụ, nếu bạn chọn cụm từ "Let's go!" (Bắt đầu!) và hình dung trong đầu thời khắc khi bạn nhặt quả bóng lên, tự tin bước trở lại bàn và thắng điểm tiếp theo 1 cách dễ dàng. Thế là mỗi lần nói "Bắt đầu!" não bộ của bạn sẽ tự động cảm nhân lại khoảnh khắc ấy.
    4. Mở rộng vốn từ của bạn: Bắt đầu suy nghĩ về những tình huống cụ thể. Có thể bạn cần một cụm từ để bắt đầu trận đấu, khi mà bạn đang cảm thấy lo sợ hay ván đấu đang rất căng thẳng với tỷ số 10-10 chẳng hạn. Những cụm từ đại loại như “I’m strong under pressure!” (Tôi mạnh mẽ trước áp lực) có thể phát huy hiệu quả rất tốt miễn là bạn biết xài nó vào đúng thời điểm khiến bạn cảm thấy tự tin, mặc kệ tỷ số đang hòa nhau sít sao.
    5. Lập đi lập lại: Hãy thực hành tự kỷ ám thị tích thường xuyên trong quá trình luyện tập hay thi đấu. Bạn càng nói nhiều từ có liên quan đến cảm xúc tích cực thì sợi dây liên tưởng ấy sẽ càng mạnh hơn. Một phương pháp khác là kết hợp vừa nói cụm từ với tác động lên xúc giác, ví dụ như lúc bạn bắt chéo thật chặt ngón trỏ và ngón cái lại với nhau. Nó có thể giúp hình thành sự liên kết giữa từ ngữ và cảm xúc rất tốt
    Tôi hy vọng bạn đã nhận ra sức mạnh của phương pháp tự kỷ ám thị tích cực. Còn rất nhiều thông tin thú vị khác xoay quanh chủ đề này khi bạn tìm hiểu và đọc thêm về nó.
    BBSG, Harry Nguyen, P-5003 others thích bài này.
  17. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer

6. Phương pháp tập trung tưởng tượng và quan sát (Mental Imagery)

Quán tưởng, mental imagery, được mô tả là loại "vũ khí lên tin thần thượng hạn cho các vận động viên". Nếu bạn sắp sửa thử rèn luyện kỹ năng về lên tin thần, đừng bỏ lỡ cơ hội thực hành quán tưởng nhé.

Phương pháp tưởng tượng được hầu hết các vận động viên đỉnh cao sử dụng và các nghiên cứu khoa học đã chứng minh khả năng cải thiện thành tích vượt bậc cho các vận động viên của phương pháp này khi kết hợp song song với cách tập luyện thông thường. Điều này trái ngược hoàn toàn với chuyện tự luyện tập một mình.

Cá nhân tôi chưa từng thực sự ứng dụng phương pháp quán tưởng này trong sự nghiệp của mình nhưng nếu tôi có thể bắt đầu luyện tập nghiêm túc trở lại, tôi chắc chắn sẽ thực hành phương pháp này. Và tôi chắc chắn sẽ tìm cách để khuyến khích các học trò của mình sử dụng nó.

Quán tưởng, ứng dụng trong bóng bàn, có thể giúp bạn hình dung một cách rõ ràng một trận đấu của chính bạn. Nó giúp bạn chuẩn bị sẵn sàng tâm lý để lao vào cuộc chiến. Và nó có khả năng khắc phục những cú đánh hư hoặc đánh sai bằng cách vẽ lại trong suy nghĩ của bạn những cú đánh đúng và giúp bạn tự điều chỉnh lại động tác của mình.

Hãy suy ngẫm về những điều này trước khi bạn bắt đầu tìm hiểu...
    1. Bạn có thể nhận thấy rõ tất cả những gì mình đang làm trong trận đấu như là một khán giả đang đứng ngoài quan sát trận đấu của bạn hay là bạn chỉ có thể nhìn thấy những gì diễn ra trước mắt? Cả hai cách nhìn này bạn đều phải làm được và làm được thường xuyên. Các vận động viên hay có xu hướng chỉ làm được một trong hai.
    2. Hãy đảm bảo rằng bạn có thể kiểm soát trí tưởng tượng của mình. Đừng để tiềm thức của mình xen vào đấy những sai lầm hay những trận đấu tồi tệ. Rất nhiều vận động viên trầy trật với việc tưởng tượng này và chỉ có thể hình dung ra những hình ảnh yếu kém của bản thân trong các trận đấu
    3. Làm thế nào để bạn có thể sử dụng các giác quan khi tưởng tượng? Bạn có còn nhớ chính xác những âm thanh, những cảm xúc hay những mùi hương trong một tình huống nào đó không? Nếu câu trả lời là không, hãy bắt đầu chú tâm hơn nữa đi nhé!
    4. Liệu bạn có thể hình dung khung cảnh với tốc độ thông thường hay có thể quay chậm lại để tập trung vào từng kỹ thuật? Cả hai cách đều rất hữu ích tùy vào từng trường hợp.
    Nào chúng ta hãy bắt đầu

Nếu bạn chưa từng thử qua phương pháp quán tưởng trước đây, tôi hy vọng những mẹo nhỏ này sẽ giúp ít được phần nào cho bạn

1. Chọn lựa thời điểm: Đừng cố gắng gượng ép thực hành phương pháp này trong khi đang luyện tập hay khi sắp sửa vào giải đấu. Dành ra một tiếng đồng hồ và kiên định dùng nó chỉ cho việc quán tưởng về khả năng chơi bóng bàn của bạn. Bạn cần phải ở một mình tại một nơi thanh vắng.
    2. Xem lại trận đấu của mình: thật tuyệt nếu bạn có sẵn video các trận đấu của mình. Nếu không có, bạn nên ghi hình lại buổi tập kế tiếp hay trận đấu kế tiếp của mình. Khi bắt đầu thực hành quán tưởng, việc xem video chơi bóng của chính mình sẽ giúp bạn rất nhiều đấy.
    3. Bắt đầu lại từ đầu: Đừng vội vàng tưởng tượng về bản thân mình trong một trận chung kết đầy căng thẳng. Thay vì thế, bắt đầu bằng việc tưởng tượng những bước chân của mình trên hành lang bước vào phòng tập. Chắc hẳng bạn đã quá rành về nên chơi bóng của mình nên việc hình dung sẽ rất dễ dàng. Nào hãy đặt ba lô của bạn xuống, bắt đầu thay trang phục, từ từ bước vào bàn và bắt đầu chơi bóng. Làm cách này việc tưởng tượng sẽ dễ dàng hơn rất nhiều vì đây là những việc bạn đã từng làm rất nhiều trước đây.
    4. Mở rộng phạm vi tưởng tượng ra: Bạn có thể bắt đầu nghĩ về một kỹ thuật nào đó hay một bài tập nào đó. Hãy nghĩ về những cảm giác của mình lúc ấy, tất cả những chuyển động của cơ thể, vị trí của quả bóng trong không gian. Bạn có thể bắt đầu với bài tập di chuyển thông thường (bài tập mà bạn hoàn toàn tự tin rằng mình có thể làm tốt) và cố gắng giữ quả bóng trong cuộc càng lâu càng tốt (tất cả đang diễn ra trong tâm trí bạn).
    5. Tưởng tượng đến thành công: Chỉ khi nào bạn đã thuần thành kỹ năng tập trung quan sát và tưởng tượng việc tập luyện, thì khi đó bạn mới đầu suy nghĩ đến các giải đấu và trận đấu bạn từng tham gia. Cũng giống như bước trước đó, xem video sẽ hỗ trợ bạn rất nhiều. Hãy cố gắng mườn tượng về một trận thắng oanh liệt của bạn. Xem đi xem lại video trận đấu ấy cho đến khi nào bạn nhớ từng điểm số, từng cú đánh và mọi cảm xúc. Và sau đó bạn có thể bắt đầu tự mình tập trung trí tưởng tượng quan sát lại trận đấu ấy.
    Quán tưởng và tưởng tượng thoáng nghe qua có vẻ ma mị và mang nhiều màu sắc tâm linh nhưng kỳ thực các nghiên cứu khoa học đã chứng minh phương pháp này có tác dụng thực sự và đang được ứng dụng bởi các các vận động viên hàng đầu hiện nay.
    Harry Nguyen, P-500toiyeubongban thích bài này.
  18. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer

7. Làm thế nào để chế ngự lo lắng

Lo lắng là một phần cuộc sống (và dĩ nhiên cũng là một phần của thể thao). Một lúc nào đó, mỗi chúng ta đều sẽ trải nghiệm những cung bậc khác nhau của cảm giác lo lắng. Là một vận động viên, chúng phải biết chế ngự cảm xúc lo lắng của bản thân, nếu không muốn ảnh hưởng đến kết quả thi đấu.

Đã có nhiều lần tôi thi đấu rất rất tệ và đến bây giờ nhìn lại, phong độ nghèo nàn ấy tựu trung đều do lo lắng mà ra. Những tình huống thường khiến chúng ta lo âu sợ hãi như:

• Vừa được thăng hạng và thi đấu ở giải cấp cao hơn
    • Thi đấu trước đông đảo khán giả
    • Thi đấu ở một địa điểm mới (ví dụ đi nước ngoài hay một nơi xa lạ)
    • Bị quay phim bởi huấn luyện viên
    • Khi chúng ta được kỳ vọng sẽ chiến thắng và cảm thấy áp lực đang đè nặng
    Để đối phó thành công với nỗi lo lắng (trong bóng bàn) đòi hỏi một số yếu tố như sau: chấp nhận rằng cảm giác lo lắng là một phần của cuộc chơi (thể thao), học cách xem một thoáng lo lắng là điều tích cực chứ không hề tiêu cực, học cách làm giảm cảm xúc lo lắng và học cách thi đấu dưới sự áp lực/stress/lo lắng.

Đã bao giờ bạn bước vào bàn khởi động và chợt nhận ra rằng bạn mất hẳn forehand (đánh bóng toàn ra ngoài bàn) hoặc bạn không thể giao bóng (đánh bóng toàn hụt). Có vẻ như vấn đề không phải là bạn đã đánh rơi mất khả năng chơi bóng của mình đâu đó mà rất có thể bạn chỉ đang qua lo lắng mà thôi

Sau đây là vài mẹo nhỏ giúp bạn đối phó với nỗi lo lắng trong bóng bàn:
    1. Đừng hốt hoảng: Không phải nỗi lo lắng nào cũng xấu. Nếu bạn không hề cảm thấy chút lo lắng nào thì có lẽ bạn đang gặp vấn đề với khả năng tập trung và chơi bóng với khả năng tốt nhất. Nếu bạn bắt đầu cảm thấy lo lắng, đừng hốt hoảng. Nhận diện ra lý do khiến sợ hãi mặc kệ nó là gì đi nữa. Suy nghĩ 1 cách logic và và tự vấn bản thân những câu như "Điều tồi tệ nhất có thể xảy ra là gì?" Thường thì cùng lắm là thua trận thôi mà, đâu đến nỗi nào đúng không. Chúng ta đã từng thua trận biết bao nhiêu lần rồi mà. Dành thời gian cho bản thân để hướng về mục tiêu đã được giao và thực hiện.
    2. Tận dụng nỗi lo lắng: Vận động viên hàng đầu chăng nữa cũng phải trải chừng ây lo lắng như bạn vậy thôi. Nhìn xung quanh xem. Hạt giống số một của giải cũng đang chịu rất nhiều áp lực phải chiến thắng và rất có thể cũng đang khá lo lắng đấy.
    3. Thả lỏng: Khi bạn cảm thấy lo lắng, điều tệ hại nhất bạn có thể làm đó là ráng gồng người lên. Thay vì thế, hãy thả lỏng cơ thể bạn (bạn có thể dùng bài tập hít thở nhẹ nhạng hay bằng cách kéo dãn và thả lỏng các cơ) và thả lỏng tâm trí bạn nữa nhé (suy nghĩ về vấn đề nào đó khác hoặc trò chuyện với bạn bè về một chủ đề ngoài bóng bàn)
    4. Chuẩn bị: Trong ít phút trước khi bước vào trận đấu, cảm giác lo lắng có thể len lõi vào tâm trí bạn. Sử dụng thời gian này để lên kế hoạch và lập chiến lược để đối phó với người đồng nghiệp phía bên kia bàn. Đừng tập trung vào bản thân mình hay cảm xúc của mình. Nếu suy nghĩ của bạn đang bận rộn với việc lập kếhoạch hoặc lên chiến lược nó sẽ chẳng còn thời gian cho việc lo lắng về thua trận.
    Last edited: 30/10/16
    P-500toiyeubongban thích bài này.
  19. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer

8. Làm thế nào để chế ngự cảm xúc

Cảm xúc, Emotions, giữ vai trò cực kỳ quan trọng trong thể thao. Vận động viên, huấn luyện viên và khán giả đều thể hiện rất nhiều cung bậc cảm xúc trong suốt quá trình của một trận đấu (thông thường các cảm xúc thường có liên quan mật thiết đến tỷ số). Là một vận động viên, cảm xúc của bạn có thể là tích cực hoặc tiêu cực. Là một vận động viên đang muốn cải thiện trình độ, việc học cách chế ngự cảm xúc để có thêm lợi thế (trong trận đấu) là điều hết sức quan trọng.
    Bài viết của Jim Taylor trên tạp chí Psychology Today (Tâm lý học ngày nay) phân loại các vận động viên theo bốn tuýp cảm xúc khác nhau như sau: the seether (dồn nén cảm xúc), the rager (nóng tính), the brooder (nghĩ ngợi ưu tư) và zend master (thiền sư, người chế ngự được cảm xúc). Tôi sẽ giải thích sơ qua bốn kiểu cảm xúc này để bạn tự xem mình thuộc nhóm nào nhé.

• Nhóm seether (dồn nén cảm xúc): là những người chất chứa nỗi thất vọng và giận dữ trong thâm tâm. Những cảm xúc ấy được dồn nén đến một chừng mực nào đó mới bộc lộ ra bên ngoài. Và một khi cảm xúc ấy vỡ ra thì thông thường rất khó để họ bình tâm trở lại
    • Nhóm rager (nóng tính): trái ngược với nhóm seether, họ là những người dễ dàng bộc lộ nỗi thất vọng và giận dữ ra bên ngoài. Điều này có thể giúp họ giữ thêm được sự tập trung trong chốc lát nhưng thường thì họ lại rất dễ bùng nổ cảm xúc và sẽ lại đánh mất sự tập trung ấy.
    • Nhóm brooder (nghĩ ngợi ưu tư): là những người thường hay cảm thấy tuyệt vọng nhiều hơn là nổi nóng. Họ thường hay tủi thân và hờn dỗi nếu mọi việc không được suôn sẻ. Họ sẽ cảm thấy rất ổn trong những lúc họ đang chơi tốt nhưng cũng rất dễ bỏ cuộc nếu mọi sự đột nhiên trở nên xấu đi.
    • Nhóm zen master (thiền sư, người chế ngự được cảm xúc): là những người hầu như không bị ảnh hưởng gì nhiều đối với những trạng thái cảm xúc của mình và họ dễ dàng buôn xả những lỗi lầm hay nguôi ngoay trước những thất bại. Họ thường phản ứng tích cực trước mọi tình huống và nhờ thế họ luôn giữ vững phong độ của mình.
    Chúng ta sẽ áp dụng những điều này vào bóng bàn như thế nào...

Một vận động viên bóng bàn thành công sẽ nhận ra các loại cảm xúc của mình ví dụ như: phấn khích, giận dữ, thất vọng ... vâng vâng đều là một phần của cuộc chơi (thể thao). Họ sẽ học cách để biểu lộ cảm xúc cá nhân theo cách riêng trong từng tình huống cụ thể. Họ biết cách tận dụng cảm xúc để cải thiện thay vì đạp đỗ trận đấu.

Làm thế nào để trở thành một thiền sư, một người chế ngự được cảm xúc trong bóng bàn...

Tất cả chúng ta đều muốn trở thành zen master nhưng hãy hiểu rằng thay đổi tuýp cảm xúc của bản thân là không hề dễ dàng chút nào. Một zen master là người luôn hiểu và chế ngự được cảm xúc của mình. Nhóm còn lại (seether, rager và brooder) là những nạn nhân, những người bị cảm xúc của họ xỏ mũi.

Và sau đây là một vài điều cụ thể trong bóng bàn để bạn suy nghĩ thêm:
    1. Luôn nhìn mặt tích cực của vấn đề. Zen master luôn biết cách suy nghĩ lạc quan, chính vì vậy họ không dễ dàng bỏ cuộc (nhưng nhóm brooder)
    2. Ngày càng phát triển sự tỉnh táo và nhận biết. Sự giận dữ và thất vọng nổi lên vì bạn không nhận biết được mình đang có cảm xúc đó. Hãy bắt đầu ghi chú lại những gì bạn nói và làm trong suốt một trận đấu.
    3. Tập trung vào điểm số kế tiếp. Chuyện này chúng ta cứ nói hoài nói mãi rồi nhưng thiệt sự là nó rất đúng. Điểm số vừa rồi đã xong thì không thể nào thay đổi được nữa. Đừng nổi nóng hay hờn dỗi. Những người zen master sẽ không quan tâm điểm số đã qua (bất kể họ thắng hay thua) bởi vì họ nhận ra rằng điều quan trọng duy nhất là thắng điểm số kế tiếp
    Vậy thì Mã Long, vận động viên số 1 thế giới hiện nay (ND: năm 2016), thuộc tuýp nào? Liệu anh ta có thuộc nhóm seether, nhóm rager, hay brooder? Không, anh ta đích thị là một zen master trong bóng bàn.
    toiyeubongban, Harry NguyenP-500 thích bài này.
  20. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mình thấy một số ng chơi bóng bàn, khi bước vào trận đấu họ biến thành 1 ng hoàn toàn khác. Sau khi bước ra thì họ trở lại bình thường. Một số rất xấu tính khi đánh nhưng ra ngoài họ rất tốt.
    toiyeubongbanLăng Trần thích bài này.