Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Video giao bóng cá nhân

Delta

Member
Xin lỗi em nói thẳng: thằng bạn tiến sỹ Vật Lý của em cũng không "ngạo mạn " như bác . Nếu bác thấy video trên là sai thì đừng theo, còn đối với em như vậy là đủ, có những điều em còn chưa thực hiện được, vì vậy bác không cần hóng video của em làm gì. Năm sau Nam Úc tổ chức giải Người Việt tự do Úc Châu, bác muốn thì mời bác xuống chơi và xem người thật việc thật. Mời bác
Rất tiếc là video không có phụ đề, bác xem lâu vậy có thể mở topic ghi vài dòng cảm nhận về nó cho mọi người tham khảo được không. Cảm ơn bác đã post lên.

Harry Nguyen

Contributor
Xin lỗi em nói thẳng: thằng bạn tiến sỹ Vật Lý của em cũng không "ngạo mạn " như bác . Nếu bác thấy video trên là sai thì đừng theo, còn đối với em như vậy là đủ, có những điều em còn chưa thực hiện được, vì vậy bác không cần hóng video của em làm gì. Năm sau Nam Úc tổ chức giải Người Việt tự do Úc Châu, bác muốn thì mời bác xuống chơi và xem người thật việc thật. Mời bác
Em làm bác bực mình rồi, sorry bác. Ý của em k có chê bài bác, em chỉ chê bai video thôi, để em "nghiên cứu kỹ" video đó 1 tý rồi nêu lý do em "bài xích" video đó cho mọi người xem. Em k nói là video đó hoàn toàn sai, video đó là còn thiếu sót và k hoàn thiện. Em nghe xong là còn biết "thiếu sót" (hay là họ "cố ý giấu nghề"), để em từ từ sẽ nêu rõ thêm.

Trình của em hiện tại thua New World ít nhất 4 bóng. Em chưa đủ khả năng tham gia giải đấu của bác mời mọc đâu.. Tuy nhiên, em thật sự tin rằng video đó chỉ nói đúng "một nửa sự thật" thôi bác ạ. Để nay mai em ráng "vạch lá tìm sâu" trong video đó để chứng minh em k hề nói "cuội". Hihi...

hanga

Well-Known Member
Những tranh cãi ko cần thiết. Nếu những video này dùng để mô tả những cú lượn con lắc thì hoàn thành nhiệm vụ, nhưng nếu dùng làm những cú giao bóng (trong game) thì ko đạt. Cho nên tôi mới nói TYBB làm 1 video về giao bóng, rất đủ "chất" để có thể gọi là những cú giao bóng hay. Có cơ hội thì Harry "giải" thử những cú giao bóng của TYBB là hiểu tui nói gì.

Tôi rất thích sự nhiệt tình của Harry, và nghĩ nhiều người làm (giao bóng) cũng ko hơn (luôn cả tôi). Nhưng nói về độ khó của những cú giao bóng này thì nói như bác lamtau là... nát gáo. Thực lòng mà nói, các cú giao bóng của bạn ko quá khó cho đối phương. Có người chỉ cần giao bóng đúng 1 kiểu thôi, nhưng xoáy đủ kiểu: tomahawk hoặc xúc đất là kiểu dễ gây khó dễ cho tui nhất, vì xoáy lên xuống chỉ khác chút xíu.

Có điều này thì tui đồng tình với các comment khác là Harry giao bóng "đại khái" quá. Làm 100 quả trong tích tắc. Ý của các bạn khác là chậm cái bước chuẩn bị lại (xuống tấn, định hướng, lên kế hoạch giao bóng và tấn công) sau đó thì quăng bóng cao chút... Còn bước thực hiện động tác thì làm nhanh hay chậm tuỳ thích. Như Delta nói cũng đúng, tập sao đánh vậy, đánh sao tập vậy. Với tui, đó là 1 góp ý chính xác.

Harry Nguyen

Contributor
Những tranh cãi ko cần thiết. Nếu những video này dùng để mô tả những cú lượn con lắc thì hoàn thành nhiệm vụ, nhưng nếu dùng làm những cú giao bóng (trong game) thì ko đạt. Cho nên tôi mới nói TYBB làm 1 video về giao bóng, rất đủ "chất" để có thể gọi là những cú giao bóng hay. Có cơ hội thì Harry "giải" thử những cú giao bóng của TYBB là hiểu tui nói gì.

Tôi rất thích sự nhiệt tình của Harry, và nghĩ nhiều người làm (giao bóng) cũng ko hơn (luôn cả tôi). Nhưng nói về độ khó của những cú giao bóng này thì nói như bác lamtau là... nát gáo. Thực lòng mà nói, các cú giao bóng của bạn ko quá khó cho đối phương. Có người chỉ cần giao bóng đúng 1 kiểu thôi, nhưng xoáy đủ kiểu: tomahawk hoặc xúc đất là kiểu dễ gây khó dễ cho tui nhất, vì xoáy lên xuống chỉ khác chút xíu.

Có điều này thì tui đồng tình với các comment khác là Harry giao bóng "đại khái" quá. Làm 100 quả trong tích tắc. Ý của các bạn khác là chậm cái bước chuẩn bị lại (xuống tấn, định hướng, lên kế hoạch giao bóng và tấn công) sau đó thì quăng bóng cao chút... Còn bước thực hiện động tác thì làm nhanh hay chậm tuỳ thích. Như Delta nói cũng đúng, tập sao đánh vậy, đánh sao tập vậy. Với tui, đó là 1 góp ý chính xác.
Bác khuyến khích bác TYBB làm video nhanh lên cho em được "học hỏi thêm". Em đồng tình với bác là video trên em làm, nếu giao cao mà yếu k lực chỉ có xoáy là em sẽ bị..."nát gáo" là cái chắc. Em biết chứ bác, vào game em đâu có dại gì như vậy. Những video này em làm chủ yếu là để anh em tham khảo và hình dung mục đích của từng kiểu giao hay cách giao, cũng như em cố gắng "cụ thể hoá" đặc tính của cú giao, xoáy gì, vào mục đích gì thôi.

Nếu bác đã xem video của em, vậy thì cho em hỏi là bác có vào U tube xem nốt 2 video giao bóng "gereral Style" của em chưa vậy bác. 2 video đó thì có vẻ "thực tế" hơn. Những video còn lại là mang tính đặc trưng mà "thị phạm" cho từng kiểu giao hay loại xoáy khác nhau nên k thể đem ra thì triển "lộ liễu" khi thì đấu.

Cảm ơn bác đã góp ý kiến chân thành cho em. Để em từ từ cải thiện giao bóng từng kiểu hơn. Em chỉ xin các anh em nhớ rằng 1 video em làm , chưa phải là "tất cả" khả năng của em. Chỉ mang tính chất mục thị.

Sửa lần cuối:

Harry Nguyen

Contributor
Em sẽ tận khả năng phân tích video của HLV Chen Zen gì đó, k sao đâu. Em đã xem tường tận video đó rồi. Em sẽ vách lá tìm sâu cũng như sẽ cố gắng cho anh em có 1 sự tham khảo thực tế hơn và am hiểu tường tận hơn qua video đó. Em tin rằng em có khả năng làm được điều đó. Hihi...

panga

Contributor
Tiec la anh em k o gan.
Neu k thì gặp nhau, làm vài trận thì góp ý tại chỗ ra liền vấn đề.
Vd như bác @BBSG , quất với em 5 sec.
Ra nói thẳng mình lạm dụng bh nhiều quá.... giờ thì fh mình bén và bh thì như dự phòng... lên bóng lắm nghe.

hanga

Well-Known Member
Bác khuyến khích bác TYBB làm video nhanh lên cho em được "học hỏi thêm".
Dụ dỗ TYBB làm video chắc chỉ P-500 làm đc. Nhưng kẹt phát là P-500 lại phải làm trc cái để lấy mẫu thì may ra TYBB làm! Mình ko có chút tẹo khả năng nào để khuyến khích hay dụ dỗ bạn TYBB đc. Giờ đơn giản nhất là kêu bác admin làm cái vote, trên 20 cánh tay giơ lên thì hông lẽ TYBB làm ngơ!?

P-500

Top Contributor
Dụ dỗ TYBB làm video chắc chỉ P-500 làm đc. Nhưng kẹt phát là P-500 lại phải làm trc cái để lấy mẫu thì may ra TYBB làm! Mình ko có chút tẹo khả năng nào để khuyến khích hay dụ dỗ bạn TYBB đc. Giờ đơn giản nhất là kêu bác admin làm cái vote, trên 20 cánh tay giơ lên thì hông lẽ TYBB làm ngơ!?
Chỉ có anh TYBB là có điều kiện làm nhất, vì nhà có bàn, có máy quay, có cả CLB để quay,...
Còn em thì làm video cũng được, nhưng thực tế khi thi đấu em giao dễ òm à, bóng luôn đi thẳng. Lên video chỉ thấy như mới biết giao, chỉ có đánh thực tế mới thấy khó. Vì nó trông như đi thẳng nhưng không biết nó lạn trái hay phải thui....

Harry Nguyen

Contributor
Chỉ có anh TYBB là có điều kiện làm nhất, vì nhà có bàn, có máy quay, có cả CLB để quay,...
Còn em thì làm video cũng được, nhưng thực tế khi thi đấu em giao dễ òm à, bóng luôn đi thẳng. Lên video chỉ thấy như mới biết giao, chỉ có đánh thực tế mới thấy khó. Vì nó trông như đi thẳng nhưng không biết nó lạn trái hay phải thui....
Đây mới chính là điều vi diệu của giao bóng, em cũng để ý thấy bọn CNT hay chơi trò này và thậm chí, bọn họ "tận dụng" đường xiêng/ chéo của bóng bay để đánh lừa thị giác của đối phương. Em tính thông thả sau này nêu ra vấn đề thì bác lại lên tiếng làm em phải suy nghĩ đến việc làm video này trong tương lai gần. Hehe...

P-500

Top Contributor
Đây là video mới của tôi, ráng "xoay người" đánh mạnh "hướng tới". Xin anh em tham khảo và "chém gió" tiếp.

Tập xong 1 rổ bóng theo cách này xem ra "tốn calories" hơn.
hì, nói chung cái phần mà anh tập tốt nhất, tốt hơn cả em, đó là kỹ thuật che bóng lên đến mức...chuyên nghiệp! Chắc em cũng phải tập theo vì thấy rất hiệu quả. Em đánh game và tournament đụng mấy thằng từng thi đấu chuyên nghiệp ngày xưa, giờ nó cũng giao hơi che như vậy. Đỡ giao bóng bọn này thì rất ức chế!

Harry Nguyen

Contributor
hì, nói chung cái phần mà anh tập tốt nhất, tốt hơn cả em, đó là kỹ thuật che bóng lên đến mức...chuyên nghiệp! Chắc em cũng phải tập theo vì thấy rất hiệu quả. Em đánh game và tournament đụng mấy thằng từng thi đấu chuyên nghiệp ngày xưa, giờ nó cũng giao hơi che như vậy. Đỡ giao bóng bọn này thì rất ức chế!
Cho em kiểm chứng lại với bác về luật giao bóng 1 tí. Em thấy bọn CNT cũng làm gần như em đang làm mà bác? Chỉ là ở "giai đoạn cuối" cho đối phương thấy mặt vợt chạm bóng và k bị che là OK mà phải k? Nếu như em có nói sai, mong bác giảng giải thêm cho em rõ. Xin cảm ơn bác. Em vào bóng còn "cùi bắp" ghê, khi xem lại video mới thấy. Em sẽ cải thiện thêm.

P-500

Top Contributor
Cho em kiểm chứng lại với bác về luật giao bóng 1 tí. Em thấy bọn CNT cũng làm gần như em đang làm mà bác? Chỉ là ở "giai đoạn cuối" cho đối phương thấy mặt vợt chạm bóng và k bị che là OK mà phải k? Nếu như em có nói sai, mong bác giảng giải thêm cho em rõ. Xin cảm ơn bác. Em vào bóng còn "cùi bắp" ghê, khi xem lại video mới thấy. Em sẽ cải thiện thêm.
Thì mới nói là anh giao bóng quá "chiên nghiệp", kiểu "rút ra không kịp"....
Kiểu giao bóng đơn giãn nhưng loằng ngoằng thì rất cần các kiểu che này, nhưng quan trọng hơn là trình độ tổng thể của mình phải ....gần như CNT anh ạ!

phuclee

Well-Known Member
Em đã trực tiếp thọ giáo bác rồi, phải nói là cú giao của bác rất là khó chịu. Hy vọng có video hướng dẫn giao bóng của bác giống như của Hồ Ngọc Thuận vậy. Đơn giản, ko giấu nghề, dễ học theo.

Harry Nguyen

Contributor
Chào anh em dđ, đến hẹn lại lên. Hôm nay em mới làm thêm video giao bóng con lắc, lực mạnh, xoáy, anh em tham khảo thêm.

Trước khi quay video này, em đã "làm nóng" với 2 hay 3 thùng bóng như vậy gì đó, em k nhớ rõ. Nếu chỉ mới ra mà giao và quay thì "chất lượng" sẽ k được "đảm bảo". Hihi...

Harry Nguyen

Contributor
Đây là video đầu tay cho cú giao bóng FH tựa tựa như em Miu vừa rồi, tuy k giống lắm nhưng cũng có thể xem tham khảo. Anh em nhớ xem trọn vẹn video để có thể quan sát luôn những cú giao bóng theo kiểu "xúc đất" hay nửa mổ nửa cắt FH bên phần sân từ BH cho đến giữa bàn.

Anh em cứ bàn luận và cho em xin ý kiến cụ thể. Xin cảm ơn anh em trước. Anh em nhớ mạnh dạn post video giao bóng của bản thân lên nha, em cần sự chia sẻ qua lại lẫn nhau từ mọi người.

Sửa lần cuối:

Acoustic

Well-Known Member
Đây là video đầu tay cho cú giao bóng FH tựa tựa như em Miu vừa rồi, tuy k giống lắm nhưng cũng có thể xem tham khảo. Anh em nhớ xem trọn vẹn video để có thể quan sát luôn những cú giao bóng theo kiểu "xúc đất" hay nửa mổ nửa cắt FH bên phần sân từ BH cho đến giữa bàn.

Anh em cứ bàn luận và cho em xin ý kiến cụ thể. Xin cảm ơn anh em trước. Anh em nhớ mạnh dạn post video giao bóng của bản thân lên nha, em cần sự chia sẻ qua lại lẫn nhau từ mọi người.
Hay, theo em nếu bác hạ thấp trọng tâm, nghiêng mặt vợt thêm chút nữa, giao bóng sát cơ thể và chuyển trọng tâm cơ thể giữa 2 chân thêm chút nữa thì sẽ giống em Miu hơn đấy ạ:)

P-500

Top Contributor

Em vẫn cứ dị ứng cái cú "rút ra ko kịp", khi nào anh bớt che đi thì em phân tích tiếp.

hanga

Well-Known Member
Đây là video đầu tay cho cú giao bóng FH tựa tựa như em Miu vừa rồi, tuy k giống lắm nhưng cũng có thể xem tham khảo.
Bé Miu ko giao thế này. Chỉ nói đơn giản thôi, nếu nhìn từ trên xuống thì bé Miu đánh xoáy nghịch chiều kim đồng hồ, còn cú giao này là thuận kim. Đổi chiều xoáy là khác tác dụng ngay. @P-500?