Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

toiyeubongban

Top Contributor
Hết tiền mua mút, túng quá dán đại miếng h2 cũ mềm xèo từng sử dụng đánh càng phải vào để đánh trái. Ai dè nó lại quá ngon, H3 thì em không thích vì bắn khó nhưng H2 lại bắn rất dễ. Vậy là đỡ tốn tiền cứ lấy miếng mới đánh phải xài chán thì đổi qua đánh trái. :laugh:

P-500

Top Contributor
Hết tiền mua mút, túng quá dán đại miếng h2 cũ mềm xèo từng sử dụng đánh càng phải vào để đánh trái. Ai dè nó lại quá ngon, H3 thì em không thích vì bắn khó nhưng H2 lại bắn rất dễ. Vậy là đỡ tốn tiền cứ lấy miếng mới đánh phải xài chán thì đổi qua đánh trái. :laugh:
Quay lại gai ngắn đánh Bh đi anh! Bảo đảm bắn dễ, trả xoáy lên xoáy tốt mà không sợ bị bấm nặng hay giật moi vào BH.

P-500

Top Contributor
Tái đấu với lão tuần trước, lần này lão bảo rằng đã chuẩn bị tốt.
Đấu 2 trận, trận đầu khá giằng co với tỉ số 1-0, 1-1, 2-1, 2-2 toàn là mình dẫn trước, kể cả điểm số cũng sát nhau. Lão mất quả công cú giao của mình, chuyển sang đánh an toàn kể cả lùi lại cắt. Thắng từng điểm khá chật vật. Séc 5 mình đánh rát, làm 1 lèo lên 7-0 thế là thắng đậm 11-2.
Lượt về mình xém thắng 3-0 nhưng lão gỡ lại séc 3 trong gang tấc rồi thắng séc 4 sát nút. Séc 5 lại tiếp như lần đầu, mình làm ngay 4-0 khi lão chưa kịp bắt nhịp, rồi giữ khoảng cách đều cho tới 11.
Toàn bộ không hề có quả nào lùi ra cắt, chỉ cắt trong trường hợp bị lùa góc.
Kết hợp rất nhiều kỹ thuật đở chặn và bạt, giật xoáy chậm cũng là cách ăn điểm nếu như mình hù sẵn quả bạt.
====
Lý do thắng vì mình không mất Bh cũng bảo toàn FH dù không có quả giật chát bóng như chơi cây Pert Kobel
giao bóng, đỡ giao và tấn công quả giao bằng combo này tốt hơn so với trước đây.
Tìm ra vài trường hợp dễ bị chấn thương trong thi đấu nếu vẫn cố ôm bàn. Giờ mình ôm bàn nhưng chỉ đỡ lắt léo, giật bằng cánh tay là chính chứ không quăng cả thân.

P-500

Top Contributor
Dù là gai công hay gai dài, nếu đối thủ giật mà mình cắt lại thuần túy, thì nếu cắt quá tốt hắn sẽ không tấn công nữa mà đẩy góc. Nếu cắt không tốt thì đối thủ bạt luôn, chả hiểu sao cứ bạt dễ ợt!
Nhưng nếu cắt xoáy ngang thì đối thủ sẽ rất ít khi gò lại mà sẽ giật chứ không bạt! Thường là giật không mạnh và nảy cao. Xác suất thắng nhờ quả cắt xoáy ngang cao hơn cắt nặng.
Nếu không cắt mà chỉ đỡ lại, như là dùng mặt mút thì đối thủ cũng giật nhẹ đi một chút hoặc chuyển góc.
Trong 2 trường hợp sau, khả năng sống sót sẽ cao hơn cho chopper và khả năng phản công cũng cao.
Thích nhất là quả lùi lại 1 tí, chặn bóng phản xoáy bằng mặt gai, bóng hơi khựng lại mới rơi xuống. Đối thủ cắt hay giật lại đều bị vồng cao lên, lúc này mà mình dứt điểm hư là...tại ít tập luyện!

toiyeubongban

Top Contributor
Quay lại gai ngắn đánh Bh đi anh! Bảo đảm bắn dễ, trả xoáy lên xoáy tốt mà không sợ bị bấm nặng hay giật moi vào BH.
Vẫn giữ 1 combo gai ngắn và mút, lâu lâu lấy ra chơi cho vui thôi. Đổi gai ngắn kén ngời tập quá.

P-500

Top Contributor
Vừa mới tập ngày cuối cùng, tuần sau là tất cả đóng cửa chỉ còn tập 1-1 thôi.
Đã luyện thành công quả flick sớm, tấn công bằng gai BH bất cứ quả giao ngắn nào. Kết hợp 2 quả cắt 2 bên có thể siết nặng bất cứ lúc nào. Bộ chân có tốt hơn trước khi tập được quả cứu bóng trễ sát đất.

toiyeubongban

Top Contributor
Đã luyện thành công quả flick sớm, tấn công bằng gai BH bất cứ quả giao ngắn nào. Kết hợp 2 quả cắt 2 bên có thể siết nặng bất cứ lúc nào. Bộ chân có tốt hơn trước khi tập được quả cứu bóng trễ sát đất.
Tình trạng này còn kéo dài, có thể lên tới 6 tháng. Tuần qua mọi thứ thay đổi đến chóng mặt , có thể càng lúc càng tệ hơn. Ở nhà là chắc ăn nhất :surrender:

panga

Contributor
Việt Nam! Cũng đóng cửa clb dần hết rồi bác
Cũng tiện cho mình, vì đến lúc giật fh lưng cứ đau âm ỉ suốt. Nghĩ tạm xem sao. Chớ chờ đưa qua bh ăn thì đp cũng bắt bài rồi, cứ đâm fh cho đau lưng thì vào sec 4-5 mình cũng bỏ.hic

thanhson

Member
Đi clb tui từ lâu đã đem theo 02 hộp xịt ( vỏ hộp xịt nước lau kiếng,dt 520 ml):01 hộp chứa cồn 70 độ ngâm chút tỏi,01 hộp chứa nước xà bông+nước khử khuẩn pha loãng,,,.Vô clb vợt, ngồi riêng cách xa ng 2m,xịt chỗ ngồi,xịt cán vợt,xịt bóng,xịt bàn tay,,,vợt với ai thì mời đối xịt cán vợt,hai bàn tay.Nhiều vị cho tui bị hâm-ko sao,ko giống ai,,,.Về nhà dội nước xà bông lên xe, xịt giày mới cho vô nhà.Đẽo cày giữa đường h tui chơi bh như Joo ( bh giai mềm 388-d có lót 1,5 li) ; fh như Hou,Chen,xài đều cú giật 4g của Theor-tạo bóng xoáy mũi khoan,quẹo ,cắm làm đối khó bạt.( Đánh bắt xa bờ ,khi nao ko chạy dc thì bỏ bb).

Sửa lần cuối:

toiyeubongban

Top Contributor
Rơ mới cho năm 2020 là chiến thuật đánh với Robot và multiball trong phòng (thay nhau feed bóng)
Đăng kí khóa học giao banh của Par Gerell trên tabletennisdailyacademy. Ở nhà tập serve thôi, thằng này có điểm hay là serve xoáy xuống đường banh nhanh như xoáy lên mà serve xoáy lên đường banh lại lừ đừ như xoáy xuống. Xoáy lên hay xuống gì đều có tốc độ và 2 nảy trên bàn ;)

P-500

Top Contributor
Đăng kí khóa học giao banh của Par Gerell trên tabletennisdailyacademy. Ở nhà tập serve thôi, thằng này có điểm hay là serve xoáy xuống đường banh nhanh như xoáy lên mà serve xoáy lên đường banh lại lừ đừ như xoáy xuống. Xoáy lên hay xuống gì đều có tốc độ và 2 nảy trên bàn ;)
Em thì không biết Par Gerell là ai nhưng mà 2 cú giao đó chỉ phát huy hiệu quả khi đối phương có cú flick gần lưới và có quả công khi bóng nhú ra (trình cao), kèm thêm 1 điều kiện bắt buộc nữa là mình phải có quả công 3rd ball thuộc loại mạnh và xác xuất ăn khá cao.
Đây là 2 quả giao rất khó vì bóng khá sát lưới, khả năng vướng lưới rất cao khi run, chẳng thà giao ngắn bóng nảy cao hơn lưới nhiều mà an toàn hơn (nếu đối thủ không giỏi công bóng gần lưới)
1 thời em tập quả này nhưng lại không công chết khi đối thủ trả lại, lại tự hại mình. Vì bóng họ trả qua cũng thấp và sát lưới sát cạnh thôi. Với em thì giao cú gì đó có vẻ "khiêu gợi" đối thủ tấn công mà không dứt vào góc được thì mới đúng bài, dt nếu công thì cũng có cửa hư cao, mà không công cũng trả bóng cao cho mình đánh.

Nếu nói về hiệu quả thì cú giao dài xoáy nhiều của anh trước đây rất ổn. Trình vừa phải đâu có công được quả đó một cách an toàn. Ham hố công mạnh thì hư rất nhiều (trình thấp thấy bóng dài là quất hết tay ngay!) mà bấm lại thì ngay tay anh.

Một thời em cũng thấy top TG thích quả giao lưng lửng này, nhưng đều bị Harimoto nó thịt hết quả giao vì không đủ xoáy.

Acoustic

Well-Known Member
Bác đang học cú hook serve chứ danh của Par Gerell đó ạ, cú này e cũng đã bỏ rất nhiều công sức để tập, nhưng kết quả ko khả quan lắm :)

toiyeubongban

Top Contributor
Bác đang học cú hook serve chứ danh của Par Gerell đó ạ, cú này e cũng đã bỏ rất nhiều công sức để tập, nhưng kết quả ko khả quan lắm :)
Cú này mình cũng đã có tập nhưng để biểu diễn với trình thấp hơn thôi, trình cao hơn thì không hiệu quả.

Em thì không biết Par Gerell là ai nhưng mà 2 cú giao đó chỉ phát huy hiệu quả khi đối phương có cú flick gần lưới và có quả công khi bóng nhú ra (trình cao), kèm thêm 1 điều kiện bắt buộc nữa là mình phải có quả công 3rd ball thuộc loại mạnh và xác xuất ăn khá cao.
Đây là 2 quả giao rất khó vì bóng khá sát lưới, khả năng vướng lưới rất cao khi run, chẳng thà giao ngắn bóng nảy cao hơn lưới nhiều mà an toàn hơn (nếu đối thủ không giỏi công bóng gần lưới)
1 thời em tập quả này nhưng lại không công chết khi đối thủ trả lại, lại tự hại mình. Vì bóng họ trả qua cũng thấp và sát lưới sát cạnh thôi. Với em thì giao cú gì đó có vẻ "khiêu gợi" đối thủ tấn công mà không dứt vào góc được thì mới đúng bài, dt nếu công thì cũng có cửa hư cao, mà không công cũng trả bóng cao cho mình đánh.

Nếu nói về hiệu quả thì cú giao dài xoáy nhiều của anh trước đây rất ổn. Trình vừa phải đâu có công được quả đó một cách an toàn. Ham hố công mạnh thì hư rất nhiều (trình thấp thấy bóng dài là quất hết tay ngay!) mà bấm lại thì ngay tay anh.

Một thời em cũng thấy top TG thích quả giao lưng lửng này, nhưng đều bị Harimoto nó thịt hết quả giao vì không đủ xoáy.
Hoàn toàn đồng ý với những gì @P-500 đã nêu ra, cú giao này thật sự là khó để master nhưng không sao có gì để giải trí trong mùa covi này là được. :big_smile:

Acoustic

Well-Known Member
@toiyeubongban
Vâng, e khi giao cú hook này thì xoáy có rất ít, ko đạt. Có lẽ em phát lực ko chuẩn. Tưởng bác khi theo khoá học của Par Gerell thì đã nắm đc bí quyết của cú giao này nên hỏi, cảm ơn bác đã trả lời.[/quote]

Newbie

Contributor
@toiyeubongban
Vâng, e khi giao cú hook này thì xoáy có rất ít, ko đạt. Có lẽ em phát lực ko chuẩn. Tưởng bác khi theo khoá học của Par Gerell thì đã nắm đc bí quyết của cú giao này nên hỏi, cảm ơn bác đã trả lời.
[/quote]
Em thì tư vấn liều là bác dùng cổ tay hết sức, xoay người hết lực rồi tiếp bóng mỏng lại, giảm chút lực tới thôi bù vào đó gằn lên hay xuống thì tự nhiên bóng sẽ xoáy đột biến. Còn nếu bác muốn giao nhẹ nhàng, đánh lừa bên kia về độ xoáy thì tung cao lên chút so với bình thường.