Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

1 cốt Petr Kobel mới, 1 cựu chiến binh

P-500

Top Contributor
Em đánh giá cây TBS và TMB ALC cao hơn Viscaria, Tuy không có gì vượt trội nhưng cây này thật sự không có điểm yếu, chỉ phụ thuộc vào kĩ thuật , chiến thuật và trình độ người chơi mà thôi.
Hôm trước đội của e có 1 điểm chung, đó là 3 thằng đều xài ALC, 1 thằng Vis, hai thằng kia là TBS.
Em thấy cây Maze mới là toàn diện, có bị chấn thương hay mệt thì cũng còn có cửa chơi, chứ Koto+ALC mà lỡ bị đau tay là coi như xong.

phuclee

Well-Known Member
Cám ơn TYBB nhiều. TYBB nhận định rất đúng rơ mình lấy bền bóng làm chủ đạo, ai bền hơn thì mình thua.
Hồi xa xưa thì chơi cây BTY power 7, khi trở lại với bóng bàn năm 2009 thì từng chơi qua TBS, Maze, RW xo, Carbonado 145 trong đó gắn bó lâu nhất là cây RW xo. Gần đây có chơi thử cây Innerforce ALC nhưng đánh có vẻ dính dính nhả bóng không dứt khoát nên cho em nó ra đi rồi, khi chơi cây Maze trước đây cũng bị tình trạng này. Có lẽ mình không hợp BTY (nhưng TBS là 1 ngoại lệ)
Hôm qua ra clb gặp lại bác @ttho, nhìn bác ấy giật bóng mới nhẹ nhàng nhưng tạo xoáy và lực kinh ghê. Phải làm sao để dc như bác ấy ko phải đơn giản. Tuần sau phải tập bác ấy, sau đó xin mượn vợt giậy thử mới dc. Lại có một em năng khiếu giật bóng nhanh như điện, bóng ko vồng cao nhưng xoáy và lực thì lớn lắm.

New World

Contributor
Hôm trước đội của e có 1 điểm chung, đó là 3 thằng đều xài ALC, 1 thằng Vis, hai thằng kia là TBS.
Em thấy cây Maze mới là toàn diện, có bị chấn thương hay mệt thì cũng còn có cửa chơi, chứ Koto+ALC mà lỡ bị đau tay là coi như xong.
Nhờ anh P-500 giải thích thêm chỗ này, em ko hiểu hết ý :)

Alibaba

Top Contributor
Vì cây MM có độ nhún hơn Vis, có thể đánh xoáy và đánh trễ trong khi dòng Koto khó tạo xoáy hơn.
Em cũng thử qua thấy cây Vis được cái đánh bóng an toàn và chặn đẩy cảm giác. Em nghĩ cây này dễ mà lại khó, dễ đưa bóng vào bàn nhưng thực tếkhó phát huy điểm mạnh nếu người chơi có thói quen đứng xa bàn.

toiyeubongban

Top Contributor
Cây này cấu tạo classic rất xưa: Limba-Limba-Ayous-Limba-Limba, tương tự rất rất nhiều cây vợt khác. Dầy tầm 6.0mm. Là cấu trúc vợt bám xoáy nhất nhì trên thị trường. Được đánh giá là chuyên dùng để loop và top-spin, đánh cầu vồng.
Tuyển HQ đang lợi dụng cây này để kết hợp T05 đánh Bh, bác muốn biết thêm về cách đánh và chiến thuật thì xem video của họ.
Nếu chơi H3 thì không cần tune boost gì hết, nên chọn H3 cứng hơn so với chơi Vis. Đánh Fh-Bh đều rất có lực, ôm bàn thì phải đánh sớm vì độ vồng lên cao, đánh bóng cao dễ ra ngoài. Kỵ rơ lốp bóng cao vì khó đập, về mặt này thì Vis có lợi thế hơn.
Chiều nay thử cây này xem sao, nhớ cảm giác của nó quá :laugh:.

New World

Contributor
Bất cứ khi nào quay lại cây này đều cho cảm giác "trời ơi ngon vậy mà sao mình bỏ qua ko chơi nó..."
Còn với Vis thì "sao dễ chơi vậy..."

=====

Vài ngày sau:
Cây Petr Korbel: "không có gì độc hết.."
Cây Vis: "thiếu lực quá.."
Anh TYBB, BBSG chơi Korbel có đồng suy nghĩ vơi anh P-500 ko ?!
Em chơi Vis chỉ thiếu lực khi lùi hơn 1 bước chân, cái khó ở đây là chủ động, đánh sớm , mút phải đủ cứng - dẫn tới việc vào lực phải đủ. Chơi Vis cần luyện tập phán đoán bóng mới đánh sớm và thể lực.
Ăn điểm nhờ độc, bất ngờ chứ ko phải bạo lực

Em mới quay lại Vis sau khi chơi gai và PPP mút Tàu , nhờ mọi người góp ý thêm :haha:

toiyeubongban

Top Contributor
Bất cứ khi nào quay lại cây này đều cho cảm giác "trời ơi ngon vậy mà sao mình bỏ qua ko chơi nó..."
Còn với Vis thì "sao dễ chơi vậy..."

=====

Vài ngày sau:
Cây Petr Korbel: "không có gì độc hết.."
Cây Vis: "thiếu lực quá.."
So với cây hiện tại thì Korbel đánh không được nhàn cho mấy, nếu chỉ tàn tàn đánh với người ngang cơ thì không nên xài Korbel. Nhưng đánh trình trên 2 bóng thì Korbel có 1 số điểm mạnh mà những cây khác không có. Lưu ý cây Korbel mình chơi không giống Korbel thường 6.26mm vs 5.9mm, anh BBSG chắc rõ.