Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Rơ hai gai - độc cô cầu bại!

P-500

Top Contributor
Trước đó em cũng xài 388D-1 lót 0,5mm bên FH. Bạt 1 thời gian là rụng gai nên oải quá chuyển qua Anti
Mình nghe rất nhiều người bảo rằng gai 388 rất mau gãy chân. Nếu vậy thì bạn chuyển sang chơi gai Nhật hoặc Đức, lót 0.5mm là hợp lý nhất.

toiyeubongban

Top Contributor
Gai trung bên FH động tác và kỹ thuật khác nhiều so với gai ngắn không anh Út? Cái hay của gai trung bên FH thế nào ạ?
Mình không phải tên Út, chắc bác lộn nick rồi. Mình đánh gai cho vui thôi chứ combo chính vẫn 2 mút. Với mình, gai trung FH dễ đánh hơn gai ngắn mà khó chịu hơn. Nói chung giờ đánh dùng đầu nhiều hơn là dùng sức.

SONOVA

Mình nghe rất nhiều người bảo rằng gai 388 rất mau gãy chân. Nếu vậy thì bạn chuyển sang chơi gai Nhật hoặc Đức, lót 0.5mm là hợp lý nhất.
Nhờ bác tư vấn dùm em một vài gai Nhật được ko ạ? Tihar Grass D.Tecs hay Der Materialised ổn ko bác?
Sẵn cho em hỏi thêm tại sao thìa FH gai dài thuận lợi hơn Anti ạ?

P-500

Top Contributor
Nhờ bác tư vấn dùm em một vài gai Nhật được ko ạ? Tihar Grass D.Tecs hay Der Materialised ổn ko bác?
Sẵn cho em hỏi thêm tại sao thìa FH gai dài thuận lợi hơn Anti ạ?
Hai miếng trên thì hơi mắc, nhưng nếu sẵn có thì cũng nên xài.
Gai thì có tốc độ cao hơn hẳn so vơi anti và độ biến hóa cũng cao hơn rất nhiều. Anti chỉ cho ra 1 loại bóng chuội nảy thấp mà thôi.

SONOVA

Hai miếng trên thì hơi mắc, nhưng nếu sẵn có thì cũng nên xài.
Gai thì có tốc độ cao hơn hẳn so vơi anti và độ biến hóa cũng cao hơn rất nhiều. Anti chỉ cho ra 1 loại bóng chuội nảy thấp mà thôi.
Thìa xài 1 gai ngắn, 1 gai thủ nên xài loại cốt 7 lớp như Clipper CR, P700 là phù hợp phải ko bác? Viscaria 5 +2 xài hợp ko ạ?

hcuongnss

Member
Bạn P500 và các anh em chơi gai cho mình hỏi chút: Hiện tại mình đang chơi cốt vợt TSP Barricio 2 tốc độ: bên sợi ALC dán gai công waran lót 2.0mm gai này mình chơi về bên FH; bên sợi Cácbon (loại này hình như là cacbon mềm chứ không cứng như cacbon của Sardius) mình dán gai công 802 lót mềm 1.2mm; gai này mình chơi BH; nhờ bạn P500 và các anh em đồng đạo có thể giúp đỡ chỉ ra một số điểm mạnh và điểm yếu của combo này để mình khắc phục với nhé. Cảm ơn mọi người.
(Trước kia mình cũng chơi 2 gai; một bên gai công và một bên gai dài; nhưng dạo này chơi combo 2 gai công này thấy bên BH tấn công hay hơn hẳn và chủ động bóng trong nhiều tình huống hơn các bạn à)

P-500

Top Contributor
Bác cho em hỏi thêm Thìa FH xài gai công loại dọc hay ngang phù hợp hơn ạ?
Vấn đề không nằm ở ngang hay dọc, mà còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác.
Một miếng gai dài giá ko mắc, bác mua 2 miếng gai về, một miếng bác dán 1 bên, 1 dọc 1 ngang rồi thử sẽ thấy cái nào hợp với bản thân hơn.

P-500

Top Contributor
Bạn P500 và các anh em chơi gai cho mình hỏi chút: Hiện tại mình đang chơi cốt vợt TSP Barricio 2 tốc độ: bên sợi ALC dán gai công waran lót 2.0mm gai này mình chơi về bên FH; bên sợi Cácbon (loại này hình như là cacbon mềm chứ không cứng như cacbon của Sardius) mình dán gai công 802 lót mềm 1.2mm; gai này mình chơi BH; nhờ bạn P500 và các anh em đồng đạo có thể giúp đỡ chỉ ra một số điểm mạnh và điểm yếu của combo này để mình khắc phục với nhé. Cảm ơn mọi người.
(Trước kia mình cũng chơi 2 gai; một bên gai công và một bên gai dài; nhưng dạo này chơi combo 2 gai công này thấy bên BH tấn công hay hơn hẳn và chủ động bóng trong nhiều tình huống hơn các bạn à)
Điểm yếu là bên BH của bác. Nếu đối thủ khoét mồi bóng nhẹ sang Bh của bác rồi chờ bóng trả sang sẽ quật mạnh thêm quả vào Bh thì bác chỉ có cách dùng BH thìa 1 mặt để chặn đẩy bằng miếng Warrant thôi.

SONOVA

Vấn đề không nằm ở ngang hay dọc, mà còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác.
Một miếng gai dài giá ko mắc, bác mua 2 miếng gai về, một miếng bác dán 1 bên, 1 dọc 1 ngang rồi thử sẽ thấy cái nào hợp với bản thân hơn.
Ý em hỏi gai ngắn đánh thìa FH nên xài ngang hay dọc ạ. Còn gai thủ em vẫn xài gai ngang

hcuongnss

Member
Điểm yếu là bên BH của bác. Nếu đối thủ khoét mồi bóng nhẹ sang Bh của bác rồi chờ bóng trả sang sẽ quật mạnh thêm quả vào Bh thì bác chỉ có cách dùng BH thìa 1 mặt để chặn đẩy bằng miếng Warrant thôi.
Cảm ơn bạn P500 đã hồi âm; như vậy là do miếng 802 đi với lót quá mỏng sẽ không chịu được quả bạt (hay là giật bạt) quá mạnh về gai này; nếu mà cũng là miếng gai 802 này mà đổi sang lót mềm nhưng mà dày hơn (tầm 1.5mm) thì điểm yếu có lẽ sẽ được khắc phục phần nào bạn nhỉ; thực ra là do mình xài gai dài ox quá lâu bên BH ; nên giờ muốn giữ lại cảm giác đánh về lực nên mới nảy ra ý định phối hợp gai công với lót mềm mỏng 1.2mm; chắc có lẽ phải tăng thêm độ dày lót và luyện thêm thôi

P-500

Top Contributor
Ý em hỏi gai ngắn đánh thìa FH nên xài ngang hay dọc ạ. Còn gai thủ em vẫn xài gai ngang
Mình thấy cao thủ (vừa đủ hạ mình) thì chơi cả 2 loại ko thấy gì khác nhau.
Quan trọng là gai gì, lót gì, còn ngang hay dọc là tùy vào loại gai ấy.
Nếu bác vẫn cứ mê tín cho rằng ngang dọc quan trọng, thì bác mua miếng Hexer Pips+ ấy, nó có 2 chiều cho bác lựa chọn, khi thử nghiệm sẽ hiểu ra nhiều hơn là lý thuyết.

mrt7411

em đang chơi combo: cốt Donic Person power play
FH: mút láng Gewo Reflexx sort
BH: gai công dọc Morito
nhờ các bác xem combo có được ko ạ? FH dễ kiểm soát, nhưng bóng đi hiền, BH thì tạm tạm, có vẻ hơn xịt chút nhưng đánh nhiều sẽ quen.