Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Rơ hai gai - độc cô cầu bại!

P-500

Top Contributor
Mạo mụi spam phát nữa :D:burn_joss_stick:
e mới gặp 1 bác trên banh, chấp mình 3 quả, xài combo:
FH: tibhar 5q+
BH: ANDRO CHAOS không lót
cốt YINHE T9 PRO
đánh kiếu rất đơn giản k màu mè: Gò bóng, Hất bóng chờ mình lỗi banh là bạt phát chết luôn.:beat_brick:
Lúc trước cũng có đánh với gai dài rồi, cũng giao bóng lỏng, xoáy xuống nặng rồi tạt, nói chung là đã gặp rồi nên k sợ nhiều :D(Chắc do gặp "gai long" k phải "gai xương rồng"):sexy_girl:. Ai dè gặp bác ni cúm luôn, k biết do k lót 0x mà bóng qua rất dị mình công hỏng liên tục. :sweat:
Tình hình là rứa, E xin ít cao kiến, chỉ điểm về cách đánh, hay chiến thuật gì để đánh với bác ni dễ coi 1 xíu, chứ thua te tua quá:adore:

p/s: E xài combo:
cốt: xiom zetro quad
FH: H3 market
BH: tsp spectol (gai công ni để block là chủ yếu, lâu lâu có trái ngon thì bắn cũng đc :D)
Đã trên bóng, chấp 3 quả mà vẫn không có cửa ra thì em làm sao tư vấn đây?

Alibaba

Top Contributor
Có bác nào chơi miếng 563 với bóng mới không ạ xin một chút cảm nhận được không các bác?

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
giải National Juniors của Úc đang tỏa sáng một rơ hai gai quái dị chưa từng thấy bao giờ. Thiên hạ thấy đánh gai thì nhiều, từ gai ko lót tới super block, nhưng chơi gai mà quái đản như thế này thì chưa: lấy gai dài làm chủ lực!
Một em gái mới 9 tuổi được vài ngày, cầm 2 gai đánh cho mấy em U13 phải cuốn cuồng, hlv thì xoắn lên còn ng ngoài thì mắt tròn mắt dẹt nhìn. Mấy em cao to mà kỵ gai thì đi nhanh gọn, còn em đang hạng nhất U13 thì phải thắng cực khổ ở séc 5.
Dự kiến là sẽ có nhiều Coach nghiên cứu rơ này. Gai dài để phòng thủ thì thiên hạ thấy nhiều, chứ cầm gai dài tấn công, lấy Bh ôm hết Fh quẹt hất đủ trò thì coach nào cũng bí bài.

Sửa lần cuối:

hcuongnss

Member
giải National Juniors của Úc đang tỏa sáng một rơ hai gai quái dị chưa từng thấy bao giờ. Thiên hạ thấy đánh gai thì nhiều, từ gai ko lót tới super block, nhưng chơi gai mà quái đản như thế này thì chưa: lấy gai gài làm chủ lực!
Một em gái mới 9 tuổi được vài ngày, cầm 2 gai đánh cho mấy em U13 phải cuốn cuồng, hlv thì xoắn lên còn ng ngoài thì mắt tròn mắt dẹt nhìn. Mấy em cao to mà kỵ gai thì đi nhanh gọn, còn em đang hạng nhất U13 thì phải thắng cực khổ ở séc 5.
Dự kiến là sẽ có nhiều Coach nghiên cứu rơ này. Gai dài để phòng thủ thì thiên hạ thấy nhiều, chứ cầm gai dài tấn công, lấy Bh ôm hết Fh quẹt hất đủ trò thì coach nào cũng bí bài.
nếu lấy gai dài bên BH ôm hết cả BH và FH thì đâu có gì là lạ đâu P500, điển hình cao thủ việt nam có bác tuấn anh b, nghiệp dư thì có hùng block,...còn hằng hà vô số anh em khác nữa không kể xiết. Chơi gai độc và lạ thì phải theo phong cách của fabian asktrom (xoay vợt như điên giật mút bh và fh như bão, gai thì block cực quái đản dimitri ovcharov còn ngu người luôn), hoặc là theo phong cách vợt dọc lấy fh gai dài lam chủ đạo của zou xintong. kiểu vợt ngang 2 gai mà lấy gai dài ôm hết 2 bên fh và bh thì chỉ một bài bóng chuội bình bong tốc độ cao về 2 góc rồi bạt thì rơ 2 gai này đi nhanh lắm

Alibaba

Top Contributor
Đại đa số chơi gai bên BH mình thấy chỉ hay block gây khó nên chọn miếng super block hiển nhiên là quái, nhưng gặp bóng không lực không xoáy đi thấp và trôi ra xa bàn nó rất bí , em thì rất khoái đánh với người chơi super block! Tuy nhiên miếng gai có thân bám tốt thì nó lại bạt được cú này một cách dễ dàng, hay rờ ve được tốt đó là cái hay mà super block không có được nên em rất khoái chơi với super block! Nếu họ giao xốc dài sang gai cụt FH mà mình không chiếm thế thượng phong trước thì là do trình độ mình thua xa đối thủ, hoặc là oánh gai cụt đang quá gà ! Riêng em thì hễ nhú ra khỏi bàn cứ cho là bóng thấp em cũng sẽ tấn công trước bằng cú bạt nhẹ sang BH hoặc giật bạt luôn vào chính giữa bàn hay Fh của đối thủ bắt họ đôi công vào thế họ giật ta bạt. Khi đánh đơn thì em hay dùng Fh đỡ giao bóng, cái này là 'tật' của dân 1 càng ngoài chỗ em nói chung vì chúng em hồi nhỏ được hướng dẫn là FH luôn sẵn sàng tấn công nên khi bóng thấp ngắn về BH vẫn cứ thò Fh ra đỡ bóng( Thật là lạc hậu so với việc bây giờ toàn dùng BH né hẳn sang FH flick bằng BH phải không các bác! ) kiểu này chẳng biết đúng sai ra sao nhưng em thấy rất chủ động dù là đỡ giao bóng cũng ở thế 'tấn công' chứ không đơn thuần là ' đỡ bóng không'.

Cơ bản là với cách đỡ này em luôn trong thế nhào vô tấn công và tính ra 70% là em tấn công FH ngay từ cú giao bóng bằng cú giật bạt hoặc flick, nên miếng spectol lót thường lại hợp khẩu vị với em hơn trong khoản này, Ưu điểm cảm nhận là flick dễ hơn mút Tàu khi bóng trên bàn nhưng bóng ra khỏi bàn mà thấp thì lại bất lợi hơn so với miếng mút Tàu, nên hiện tại em khắc phục cú giao chuội tuột ra xa bàn FH này bằng cách không giật bạt mà bạt nhẹ sớm sang BH thì thấy lại cân bằng với cú giật của mút Tàu, đến bây giờ thì chẳng thấy đối thủ quen mặt nào chơi bài giao chuột dài sang FH gai cụt em nữa! Cho nên sau này nhất định em phải kiếm một cây thìa chơi gai cụt 1 mặt theo kiểu cổ mới được, thôi thì cũ người mới ta vậy, với bản thân em việc nắm được 1 cách chơi mới còn vui hơn là chiến thắng.

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
nếu lấy gai dài bên BH ôm hết cả BH và FH thì đâu có gì là lạ đâu P500, điển hình cao thủ việt nam có bác tuấn anh b, nghiệp dư thì có hùng block,...còn hằng hà vô số anh em khác nữa không kể xiết. Chơi gai độc và lạ thì phải theo phong cách của fabian asktrom (xoay vợt như điên giật mút bh và fh như bão, gai thì block cực quái đản dimitri ovcharov còn ngu người luôn), hoặc là theo phong cách vợt dọc lấy fh gai dài lam chủ đạo của zou xintong. kiểu vợt ngang 2 gai mà lấy gai dài ôm hết 2 bên fh và bh thì chỉ một bài bóng chuội bình bong tốc độ cao về 2 góc rồi bạt thì rơ 2 gai này đi nhanh lắm
Lạ vì có tới 2 miếng gai, và xoay vợt hoán đổi bên lẫn bẻ cổ tay đổi mặt. Lạ vì kỹ thuật nhìn rất là "tà đạo" trong khi ai cũng nghĩ (lối mòn tư duy) là con nít nên phải chơi 2 mút trước, tập "kỹ thuật căn bản 2 mút" đã rồi hẳn chơi gai (nếu hư tay hoặc hết đường binh).
Lạ vì tuy cầm hai gai, động tác quái dị mà lại rất đều, nghĩa là nó tập gai từ ngày mới cầm vợt, nên đánh gai đều như ng ta chơi mút. Phải đủ mạnh mới thắng được, chứ không thể dựa theo kiến thức kiểu như "gai kỵ bóng không lực" hay "cứ giật nhẹ nhẹ qua gai của nó...", vì mấy coach già đầu ai mà không biết các điểm yếu ấy - cho con nít cầm gai ra đánh giải là chết ngay. Lạ vì ai cũng biết cách trị gai, nhưng lại chết với 1 đứa nhỏ xíu mặt hồn nhiên, còn chưa biết tính điểm, nhưng lại có đầy đủ các bài ...cáo già!

P-500

Top Contributor
Đại đa số chơi gai bên BH mình thấy chỉ hay block gây khó nên chọn miếng super block hiển nhiên là quái, nhưng gặp bóng không lực không xoáy đi thấp và trôi ra xa bàn nó rất bí , em thì rất khoái đánh với người chơi super block! Tuy nhiên miếng gai có thân bám tốt thì nó lại bạt được cú này một cách dễ dàng, hay rờ ve được tốt đó là cái hay mà super block không có được nên em rất khoái chơi với super block! Nếu họ giao xốc dài sang gai cụt FH mà mình không chiếm thế thượng phong trước thì là do trình độ mình thua xa đối thủ, hoặc là oánh gai cụt đang quá gà ! Riêng em thì hễ nhú ra khỏi bàn cứ cho là bóng thấp em cũng sẽ tấn công trước bằng cú bạt nhẹ sang BH hoặc giật bạt luôn vào chính giữa bàn hay Fh của đối thủ bắt họ đôi công vào thế họ giật ta bạt. Khi đánh đơn thì em hay dùng Fh đỡ giao bóng, cái này là 'tật' của dân 1 càng ngoài chỗ em nói chung vì chúng em hồi nhỏ được hướng dẫn là FH luôn sẵn sàng tấn công nên khi bóng thấp ngắn về BH vẫn cứ thò Fh ra đỡ bóng( Thật là lạc hậu so với việc bây giờ toàn dùng BH né hẳn sang FH flick bằng BH phải không các bác! ) kiểu này chẳng biết đúng sai ra sao nhưng em thấy rất chủ động dù là đỡ giao bóng cũng ở thế 'tấn công' chứ không đơn thuần là ' đỡ bóng không'. Nên khi chuyển sang gai cụt em cũng hay có thói quen né sang trái dùng FH đỡ giao bóng gần như là toàn bộ, thôi thì lạc hậu với thế giới nhưng nó thuộc về bản chất em rồi cảm thấy tự tin nhất em vẫn cứ dùng! cơ bản là với cách đỡ này em luôn trong thế nhào vô tấn công và tính ra 70% là em tấn công FH ngay từ cú giao bóng bằng cú giật bạt hoặc flick, nên miếng spectol lót thường lại hợp khẩu vị với em hơn trong khoản này, Ưu điểm cảm nhận là flick dễ hơn mút Tàu khi bóng trên bàn nhưng bóng ra khỏi bàn mà thấp thì lại bất lợi hơn so với miếng mút Tàu, nên hiện tại em khắc phục cú giao chuội tuột ra xa bàn FH này bằng cách không giật bạt mà bạt nhẹ sang BH thì thấy lại cân bằng với cú giật của mút Tàu, đến bây giờ thì chẳng thấy đối thủ quen mặt nào chơi bài giao chuột dài sang FH gai cụt em nữa! Để có được điều này em giành gần 2 tháng gần như chỉ dùng FH đánh với các loại đối thủ kể cả tập luyện hay độ vui vài chai nước, tất nhiên có thể thua độ nhưng cái mình được nhiều hơn, cũng không nên để đối thủ biết được kẻo họ lại nói mình thiếu tôn trọng họ ... nhưng muốn tập luyện thì đành phải như vậy thôi. Cho nên sau này nhất định em phải kiếm một cây thìa chơi gai cụt 1 mặt theo kiểu cổ mới được, thôi thì cũ người mới ta vậy, với bản thân em việc nắm được 1 cách chơi mới còn vui hơn là chiến thắng.

Có một chuyện thế này các bác ạ, có một anh ở clb mới của em đánh thuộc hạng nhất chỗ đó và cũng hay tham gia các giải phong trào cứ nghĩ là sẽ dễ thắng em nhưng đánh thật lần nào muốn lấy em một séc cũng rất khó. thế là anh ấy mới nói là nếu em chơi mút bên FH và tấn công mạnh thì em sẽ rất mạnh! và họ cho rằng cú bạt nhẹ gai cụt của em không đáng ngại vì nó không sát thủ, hay cú giật bạt không mạnh như cú đánh của cây sar đi với miếng ten của bác ấy! Với bác ấy mạnh có nghĩa là sát thủ, còn em mạnh có nghĩa là đánh bền bóng trước tiên nên chẳng bao giờ người không chơi gai hiểu được sức mạnh tiềm ẩn của người chơi gai...Hoặc kể cả người chơi gai chỉ nhằm mục đích block cho bóng lắc lư mong đối thủ đánh vào lưới cũng không thấy được cái hay của miếng gai thật sự nên vẫn mãi cứ làng nhàng là điều khó tránh khỏi

Em viết những dòng này không nhằm mục đích cổ vũ một lối chơi nào mà mong muốn có thêm một lối chơi cũ mà mới để mọi người cùng nghiên cứu áp dụng mà thôi. Còn nhớ hồi mới có topic cũng có nhiều ý kiến phản biện giúp cho topic tranh luận sôi nổi hơn, tất cả những ý kiến phản biện đó rất quý báu . Thông thường thì khi bàn về một lối chơi thì ta hay lấy ví dụ theo kiểu là ' lối chơi này có cao thủ nào cấp thế giới không ta?' nói thật nếu đã là lối chơi mới thì chưa có là điều bình thường, còn chơi 2 gai nói chung và combo 1 gai dài + 1 gai ngắn nói riêng đều có người ở đằng cấp thuộc top thế giới em đã tìm được video nằm ở trang trước thì bác nào đang theo con đường này sẽ có cái để lý sự với anh em rồi nhé!

Còn một việc nữa đó là chơi FH gai dài em xin bàn sau, đúng hơn là em phải dùng kiểu này để chiến thắng liên tục cũng như các thất bại với cơ trên mình em mới có cơ sở nói được, đơn giản là em chỉ nói những gì từ thực tế thôi nó gần gũi với bóng bàn phong trào chúng ta hơn.
Sự nguy hiểm ít ai ngờ, nó nằm ở mặt gai cụt Fh. Vì khi ng ta sợ (kỵ) gai dài, họ sẽ dồn hết qua Fh. Nhưng ít ai nghĩ rằng mặt gai công kiểu "bản môn" có thể làm được mọi chuyện, bóng thấp bóng cao, nhanh chậm không lực gì cũng xử lý được (vì đã gạo bài hết rồi, yếu chỗ nào thì thủ chổ ấy). Đang căng mắt ra nhìn xoáy ngoằng nghèo mà bị đua tốc độ và giật mình bởi gai cụt thì cũng...khó chịu lắm!

hcuongnss

Member
Sự nguy hiểm ít ai ngờ, nó nằm ở mặt gai cụt Fh. Vì khi ng ta sợ (kỵ) gai dài, họ sẽ dồn hết qua Fh. Nhưng ít ai nghĩ rằng mặt gai công kiểu "bản môn" có thể làm được mọi chuyện, bóng thấp bóng cao, nhanh chậm không lực gì cũng xử lý được (vì đã gạo bài hết rồi, yếu chỗ nào thì thủ chổ ấy). Đang căng mắt ra nhìn xoáy ngoằng nghèo mà bị đua tốc độ và giật mình bởi gai cụt thì cũng...khó chịu lắm!
2 gai mà xoay vợt được thì là cao thủ rồi

P-500

Top Contributor
2 gai mà xoay vợt được thì là cao thủ rồi
Nếu tập chơi gai ngay từ ngày đầu cầm vợt thì chỉ là chuyện nhỏ thui. Tập sao cho đánh gai đều như đánh mút, sao cho ng ta không thể khoét vào gai dài (bạt, đập, không lực, cực nặng, cực bung,..) thì xem như là đã là tay "vợt gai" chứ không còn là "yếu trái phải đánh gai" nữa!

Alibaba

Top Contributor
Đã chơi gai thì việc xoay vợt hiển nhiên phải thành thạo rồi. Chơi 2 gai có cái hay là dù sao cũng đều là Gai cả nên cũng luân chuyển đánh trái phải dễ hơn, nôm na là ai đã điều khiển tốt gai dài cả hai bên FH BH thì việc chơi thêm miếng gai cụt nữa cũng không khó để thi triển các chiêu của nó vì cơ bản miếng gai cụt vẫn làm được gần như mút, nhưng bản chất nó vẫn là gai, nên việc chọn miếng gai cụt mới là quan trọng dù nó đóng vai trò kép phụ. Đã là kép phụ thì sẽ hay bị ép về phía đó nên chọn miếng nào phù hợp với khả năng quan trọng hơn ... giá tiền! Nếu chọn miếng gai cụt không phù hợp với khả năng bản thân thì sẽ thành người khuyết tật ngay, muốn thế thì phải thử các loại thôi!

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
Một trong những cú tạo nên phong cách "hiện đại" của rơ hai gai là cú Chop-block, tương tự cú Loop-drive của mút Tàu. Nó cũng ác như cú chặt xa bàn kiểu JSH.
Cái hay là, sau cú Chop-block thì đối thủ sẽ ngại ko dám giật nữa. Đấy là điểm đặc biệt so với gai OX hay Super Block hay các loại PX bị cấm sử dụng (non-friction) là cú này. Nếu cầm PX mà đỡ thì bóng chỉ trả xoáy mà không biến hóa khó đoán gì cả, dù có làm gì hơn thì nó cũng chỉ là PX mà thôi. Nhưng nếu là gai dài bám xoáy, mà phối hợp vợt giảm sốc, bóng giật mà ôm bàn chặt xuống nữa thì...xoáy kinh lắm, khựng lại rất khó tấn công tiếp. Đây là đòn sở trường của môn phái Tà Đạo này. Vì sau cú chopblock sẽ là cú quẹt hất của gai dài để tấn công ép góc, bồi theo sau đó là một quả Fh gai cụt như búa cũng vào góc hoặc bụng. Sau vài ba cú đập Fh gai cụt mà cũng không thắng nổi (nghĩa là trình đối thủ cũng rất cao) thì chuyển sang lấy gai dài đập nhẹ đổi nhịp hoặc quẹt hất tiếp,...

Alibaba

Top Contributor
Lâu ngày ' chém gió' nay mình thử làm một chuyến xem sao mục đích là xem người có ' tướng số' như thế nào thì hợp lối chơi này....

Đầu tiên ta xét đến Lưu Quốc Lượng, em cho rằng Lưu không mạnh về đối bóng, di chuyển bằng Mã Lâm, nhưng bù lại có cú giao bóng tuy bằng gai cụt nhưng cực xoáy đối thủ rất khó để tránh bị Lưu tấn công một cú bóng thứ 3 khó đỡ. Thứ hai là Mã Lâm cũng chơi vợt dọc như Lưu nhưng không phải gai cụt, Mã là tay vợt quái nhất, tuy vậy lối chơi không 'ác' bằng Lưu nhưng đối bóng tốt hơn và di chuyển cũng tốt hơn. Thứ 3 xin bàn đến Waldner, rõ ràng vđv huyền thoại này chơi cực kỳ biến hóa, có điểm giống với Lưu là khả năng đối bóng, sức mạnh như Lưu, nghĩa là không phải điểm mạnh ở khoản này. Thứ 4 là Khổng Lệnh Huy, chơi rất đều 2 bên và xếp hạng đầu về tính toàn diện,cú giao bóng không khó bằng 2 vđv trên.Thứ 5 là ngài FH Vương Lệ Cần, khoản đối bóng xứng đáng đứng hàng đầu, lối đánh ít biến hóa hơn các vđv kia.

Sửa lần cuối:

hcuongnss

Member
"Những vđv như Lưu hay Waldner đều rất phù hợp cho lối chơi 2 gai ". Nhận xét này của bạn có phần đúng nhưng có phần cũng không đúng

1. Mình nghĩ bạn nói đúng ở tính dứt khoát và mau chóng dứt điểm của người chơi gai công, bất cứ người chơi gai công nào dù cầm vợt ngang hay dọc, dù đánh theo bất cứ ý đồ chiến thuật gì thì họ luôn luôn muốn dồn ép đối thủ đẩy nhanh tốc độ của trận đấu và hy vọng đối phương tạo xoáy càng nhiều càng tốt, gai công với lối đánh tốc độ cao cận bàn sẽ khiến đối thủ dễ mắc sai lầm.
  2. Người chơi gai công hay tất cả các loại vợt gai khác đều rất “kỵ” lối đánh chậm rãi và đều của đối thủ, bởi vì tốc độ càng chậm thì đối thủ càng có nhiều thời gian để đưa ra phương án đối phó với vợt gai và ít nhầm lẫn hơn. Theo mình hiểu là bạn muốn nói đến việc Lưu hay Waldner đều rất phù hợp cho lối chơi 2 gai (1 công 1 thủ ) là theo phong cách của vợt ngang, điều này hoàn toàn không đúng vì điểm yếu nhất sẽ chính là mặt gai thủ, chính mặt gai này sẽ làm cho tốc độ của trận đấu chậm lại, đây là điểm yếu chết người mà Lưu hoàn toàn không mong muốn, trên thực tế trong các trận đấu của Lưu mà mình xem thì khi đối thủ dồn ép Lưu về bên BH (là điểm yếu của vợt dọc nói chung) thì Lưu thường né người để đánh FH hoặc bí lắm thì dùng gai công chặn đẩy góc hiểm, rõ ràng là với cách nào đi chăng nữa thì Lưu vẫn không kề hãm tốc độ trận đấu . Còn nếu bạn nói Lưu chơi 2 mặt gai (2 mặt gai công) theo phong cách của Joony huang thì mình hoàn toàn tán thành với ý kiến của bạn
  3. Mình hoàn toàn tán thành với P500 và Hà Quốc Linh về vấn đề chơi hai mặt gai ở sân chơi nghiệp dư, rơ 2 gai này sẽ rất độc và lạ. Tuy nhiên nếu mà chơi lâu với các đối thủ đã quen gai của mình thì rơ 2 gai chắc chắn sẽ không có nhiều phương án xử lý bóng hay bằng rơ 1 mút 1 gai dài

Alibaba

Top Contributor
chào bạn @hcuongnss chủ ý mình đang nói về kiểu người nào thì có thể phù hợp nhất với lối chơi 2 gai bạn à, và mình cũng nói trước là 'chém gió' thôi. Theo như bạn nói hôm trước là bạn chơi miếng super block thì sẽ có cảm giác ban đầu thắng rất nhàn đối thủ do không quen gai, đến khi đối thủ quen bóng và oánh chậm lại khi biết miếng gai super block kia cũng chằng kết thúc được họ thì khi đó họ cứ nhồi bóng sang gai dài, lúc này họ lại chơi trò mèo vờn chuột với mình và chờ mình đánh hỏng ... chỉ block đơn thuần như thế theo mình phù hợp với người già hơn - cho nên cái tiếng ' già mới chơi gai ' một phần do nhiều bác có tuổi chơi miếng này cho đỡ bớt di chuyển.

Sửa lần cuối:

hcuongnss

Member
chào bạn @hcuongnss chủ ý mình đang nói về kiểu người nào thì có thể phù hợp nhất với lối chơi 2 gai bạn à. Theo như bạn nói hôm trước là bạn chơi miếng super block thì sẽ có cảm giác ban đầu thắng rất nhàn đối thủ do không quen gai, đến khi đối thủ quen bóng và oánh chậm lại khi biết miếng gai super block kia cũng chằng kết thúc được họ thì khi đó họ cứ nhồi bóng sang gai dài, lúc này họ lại chơi trò mèo vờn chuột với mình và chờ mình đánh hỏng ... chỉ block đơn thuần như thế theo mình phù hợp với người già hơn - cho nên cái tiếng ' già mới chơi gai ' một phần do nhiều bác có tuổi chơi miếng này cho đỡ bớt di chuyển. Khi nào chỉ còn đứng 1 chỗ như bác TA B thì mình sẽ tính đến nó, ít nhất cũng hai chục năm nữa hi.
mình bây giờ rất ít sử dụng gai superblock, mình bây giờ chủ yếu hoàn thiện kỹ thuật mút xoáy bên BH bằng cách xoay vợt, đang tập đỡ giao bóng bên bh bằng mút, tập giật bên bh cũng khá là vất vả vì phải chuyển trạng thái từ gai sang mút và từ mút sang gai, bên fh chủ yếu tập tạo xoáy thật nhiều (giật, cắt bóng). Nói chung là con đường chông gai lắm, mình thần tượng và học theo lối đánh của fabian asktrom bạn à

Alibaba

Top Contributor
mình bây giờ rất ít sử dụng gai superblock, mình bây giờ chủ yếu hoàn thiện kỹ thuật mút xoáy bên BH bằng cách xoay vợt, đang tập đỡ giao bóng bên bh bằng mút, tập giật bên bh cũng khá là vất vả vì phải chuyển trạng thái từ gai sang mút và từ mút sang gai, bên fh chủ yếu tập tạo xoáy thật nhiều (giật, cắt bóng). Nói chung là con đường chông gai lắm, mình thần tượng và học theo lối đánh của fabian asktrom bạn à
Nếu thế thì bạn thích hợp chơi 1 gai dài hơn là 2 gai rồi. Theo em thì chơi kiểu gì thì chơi nhưng phải có cú đánh tấn công tốt mới được. Bạn nói là bữa trước mới chơi BH super block còn fh mới gắn miếng H3 tập nhưng bạn thấy khó giật với miếng tàu đó rồi chuyển sang miếng raystorm cho dễ moi bóng và giờ lại quay về miếng H3 lý do bạn đưa ra là vì miếng raystorm ít xoáy là đang loạn kiếm pháp rồi đó.

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
Nếu thế thì bạn thích hợp chơi 1 gai dài hơn là 2 gai rồi. Theo em thì chơi kiểu gì thì chơi nhưng phải có cú đánh tấn công tốt mới được. Bạn chơi rơ giật chứ không phải bạt thì thấy chơi 2 gai khó khăn là điều đương nhiên, quá khó khăn là đằng khác. Bạn nói là bữa trước chơi BH super block còn fh mới gắn miếng H3 tập nhưng bạn thấy khó giật với miếng tàu đó rồi chuyển sang miếng raystorm cho dễ giật moi và giờ lại quay về miếng H3 lý do là vì miếng raystorm ít xoáy là đang loạn kiếm pháp rồi đó!
Chơi gai dài có 2 kiểu. Phổ biến nhất là phòng thủ, cú chopblock của rơ thủ rất nặng và ngắn. Còn rơ công thì có kiểu chopblock đi nhanh và thẳng tới.
Nhiều ng cứ nghĩ gai dài là phải phòng thủ bị động...Mút mới tấn công dc.
Ai làm được điều ít ai nghĩ tới, và làm tốt thì thành công thui...

độc cô cầu bại hạng bóng bàn mầm non thì may ra chứ chơi như này làm gì có cú tấn công kết thúc được, mà đã không có cú đó thì thắng bằng niềm tin. chơi như này chỉ mấy ông già khú phẩy phẩy thôi chứ ăn nhằm gì.