Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Các lý do để nói không với mút Tàu - DHS

toiyeubongban

Top Contributor
Nói thật, nếu có người hỏi mình nên chơi mút tàu không ? câu trả lời của mình sẽ là không nên chơi. Là dân tàu đạo cũng lâu, việc tìm được 1 miếng mút tốt không phải là dễ khi chơi mút tàu, để có 1 miếng mút tốt thì chắc phải có 5-6 miếng chất lượng tệ . Vậy hàng chất lượng xấu ấy đi đâu, ai xài hay đem thiêu hủy, em thà để người khác chơi mút nhật hay đức cho lành. Còn nếu chơi tàu thì phải chấp nhận 'nghề chơi cũng lắm công phu' :laugh:.

Còn chuyện Gao Ning so với Timo hay Sam là không thể, 2 thằng này có những trademark riêng của họ, không phải tự nhiên họ lấy Sam vào giáo trình huấn luyện của ITTF hay nói về Boll là mọi người nghĩ ngay tới cú phải cực xoáy.

Đừng nói chi đến Gao Ning mà Malin hay Wang Liqin có mút tàu tốt cũng không đánh lại ai . Bây giờ nói VĐV đang thi đấu như Ding Ning đánh giải T2A không có HLV cũng như gà mắc thóc thôi.

Em chơi mút tàu nhưng em không thần thánh hóa mút tàu, sự thật nó thế tin hay không là tùy các bác.

Em nói vậy là đã chuẩn bị rỗ đựng gạch rồi, mấy bác cứ việc ném :laugh::laugh::laugh:.

Acoustic

Well-Known Member
Nói thật, nếu có người hỏi mình nên chơi mút tàu không ? câu trả lời của mình sẽ là không nên chơi. Là dân tàu đạo cũng lâu, việc tìm được 1 miếng mút tốt không phải là dễ khi chơi mút tàu, để có 1 miếng mút tốt thì chắc phải có 5-6 miếng chất lượng tệ . Vậy hàng chất lượng xấu ấy đi đâu, ai xài hay đem thiêu hủy, em thà để người khác chơi mút nhật hay đức cho lành. Còn nếu chơi tàu thì phải chấp nhận 'nghề chơi cũng lắm công phu' :laugh:.

Còn chuyện Gao Ning so với Timo hay Sam là không thể, 2 thằng này có những trademark riêng của họ, không phải tự nhiên họ lấy Sam vào giáo trình huấn luyện của ITTF hay nói về Boll là mọi người nghĩ ngay tới cú phải cực xoáy.

Đừng nói chi đến Gao Ning mà Malin hay Wang Liqin có mút tàu tốt cũng không đánh lại ai . Bây giờ nói VĐV đang thi đấu như Ding Ning đánh giải T2A không có HLV cũng như gà mắc thóc thôi.

Em chơi mút tàu nhưng em không thần thánh hóa mút tàu, sự thật nó thế tin hay không là tùy các bác.

Em nói vậy là đã chuẩn bị rỗ đựng gạch rồi, mấy bác cứ việc ném :laugh::laugh::laugh:.
He he... Tôn trọng quan điểm của người khác, chắc không có ai ném đá đâu, bác lo xa thế

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT

Chọc giận các đại lý bán mút Tàu kiểu này thì .... :hell_boy:muahahahahaha @BBSG phải sản xuất áo giáp gửi qua Úc gấp anh ơi. :brick::brick:

ttho

Contributor

Đang đề cập đến tuổi thọ thi đấu thôi. Tất nhiên mỗi VĐV đều có cái riêng của mình hết.

729-FX

Well-Known Member
7. Không rõ nó làm việc hiệu quả như thế nào, ai mới thực sự cần phải xài.

Mút Tàu, H3-DHS đánh ngon nhất trong 3 trường hợp sau. Thứ nhất, giao bóng buộc đối thủ gò lại hơi khựng rồi đánh chết ngay (3rd ball attack), quả này là cơ bản nhất - đòi hỏi bộ chân phải rất nhanh, chính xác và đánh sớm. Quả dứt điểm này mút Tây vẫn làm được nhưng không độc và khó đoán bằng mút Tàu. Mút Tây đánh mạnh quá nó sẽ không khó hơn (vì mút mềm lại nãy quá), trong khi mút Tàu có thể tăng độ khó lên rất cao, biến đổi xoáy và lực rất bất ngờ, ngoài khả năng phản xạ của con người. Mút H3 hệ B hoặc các miếng mút gần chết topsheet vẫn đánh được, cho nên vẫn thấy...ngon. Kiểu hai, đối thủ giật xoáy bóng đi hơi nhỏng cao, mút Tàu với kỹ thuật của CNT có thể ôm bàn đánh chết luôn quả này khi nó chỉ vừa nảy lên. Mút Tây đánh phải giãm lực nên không sát thủ, vì đánh mạnh nó sẽ trôi ra ngoài. Mút H3 đã cũ, topsheet đã căng thì không đánh được, vì sẽ cắm lưới ngay. Mút H3 hệ A buộc phải cứng, đang độ ngon nhất và có tune lên, đánh cực ác, vì đối thủ chưa kịp rút tay về đã bị bóng trả lại cực nhanh và xoáy lạ. Khi lùi ra một bước đối giật thì mút H3 (loại có topsheet tốt, tune đúng, cốt hỗ trợ) chiếm ưu thế hơn (nếu thể lực và timing tốt hơn). Những quả này cần phải có tập luyện rất nhiều mới tận dụng hết ưu thế của mút Tàu, bằng cách luôn ép đối thủ vào trạng thái bị động phải luôn phán đoán trễ. Trình độ thấp chẳng thấy gì là ưu thế, mà còn thấy yếu sức hơn - sẽ thấy rằng mút loại B dễ đánh (vì nãy hơn và lún bóng sâu). Ngoài ra còn có ưu thế khi giao bóng và đở giao bóng ngắn, tấn công chết quả giao bóng dài và giành lợi thế khi đánh với rơ cắt thủ xa bàn. Trong tất cả các lợi thế ấy, chỉ có trường hợp đầu tiên là dân phong trào ở VN ta có thể tận dụng được, ngoài ra các thế mạnh còn lại bị bỏ phí - kể cả cú giao bóng. Em thấy nhiều bác sắm mút Tàu chỉ để giật moi quả xoáy chìm, thế thì ngay cả ưu thế đầu tiên cũng bỏ mất nốt.

Các bác đánh mút Tàu chỉ để thử cảm giác thôi, chứ chưa tận dụng được nó, mua về cắt ra để rồi bỏ - miếng mút nó biến đổi chóng mặt từ lúc còn cứng phải warm up, cho tới khi qua khỏi đỉnh nó xuống dốc như một biểu đồ hình parabol - tuổi đời rất ngắn. Bọn Prov thực sự nó hớt cái đỉnh của đường cong ấy, vì lúc đó mút H3 quả thực "cao" hơn mút Tenergy rất nhiều (biểu đồ hình dốc thoải). Còn chúng ta thì chạy đuổi theo sự biến thiên ấy, chưa bao giờ quen được miếng mút của mình. Đúng là mút Tàu có ưu thế giao bóng, nhưng nếu ai nghĩ rằng cầm mút Tàu để giao cho "xoáy hơn" thì cũng chưa biết cách xài - cầm mút Tây giao dễ hơn. Dùng mút Tàu giao bóng là để khó đoán xoáy, cùng một kỹ thuật thì mút Tây vẫn làm được nhưng biên độ biến hóa của mút Tàu rộng hơn - nhất là cú giao ngắn xoáy tới. Có 2 kiểu lấy lợi thế khi giao bóng: không biết xoáy gì và, không biết bao nhiêu xoáy - buộc phải có một cú Fh dứt điểm mới làm đối thủ phạm lỗi đở giao bóng. Các bác cắm đầu giao cho mạnh mà không có quả Fh dứt điểm thì cũng hoài công, bóng trả lại khó tự hại mình. Bác nào không hiểu bí kíp giao bóng thì chẳng có bóng để mà đánh quả dứt điểm, toàn phải đưa cái yếu điểm của mút Tàu ra cho người ta đập.

Nói về quả đánh Fh dứt điểm, đánh chết quả giật moi, điển hình của CNT đối đầu với TG. Đây là quả ăn điểm cao cấp, một trong những lợi thế lớn nhất của vũ khí CNT để đánh với rơ loop yếu của Châu Âu. Nhưng đối với dân chơi mút Tàu ở VN ta thì quả moi nhẹ này rất kỵ! Trước hết, về mặt tính chất thì quả này không lực nhiều xoáy, mút Tàu (H3) khó chặn lại, dễ bung hoặc rúc lưới. Dân ta kháo nhau rằng nên "đờ-mi" lại, nhưng kỹ thuật đờ-mi ngắn tay bên FH cũng chưa thấy ai làm đúng. Trình cao hơn một tí thì bạt lại (kiểu Lâm Gai) hoặc ngữa vợt nương xoáy vụt qua theo kiểu bác Theorist (một kiểu đánh đờ-mi). Tất cả đều không hiệu quả, không đáng để xài mút Tàu vì mút Tây vẫn làm được mà còn hiệu quả hơn nhiều. Về mặt vũ khí thì quá yếu hoặc quá cứng, mút mà bám quá đánh cũng không xong, còn bề mặt căng quá thì tuột. Ở VN có bác nào xài chiến thuật này chưa: giao lưng lửng cho đối thủ moi xoáy lên rồi dùng quả Fh đánh loopkill dứt điểm? Cú này thỉnh thoảng có bác vẫn kinh nghiệm là làm được, ngày mưa nắng nào sung thì đánh ngon lắm, nhưng có ai dám nói vào thi đấu đó là chiến thuật chính để ăn điểm? Thế thì miếng H3 (dù là loại tốt nhất) cũng không phải để dành cho các bác xài, vì quá uổng phí. Chưa nói tới bộ chân, tốc độ, khả năng phán đoán, timing, gài bóng,...tất cả đều phải tập luyện rất nhiều (với cùng một loại vũ khí và mút H3 tính chất giống nhau - chỉ có pro mới đủ điều kiện này).

Ở VN, ai mà biết đối giật thì người ta xem là cao thủ, cho nên kỹ thuật này được xem là cao cấp, cố tập cho được. Muốn biết nó cao cỡ nào thì cứ vào Q6 tìm mấy ông Tàu già, đánh ôm bàn xỉa xỉa thôi chưa từng biết đối giật, nhưng dư sức tiễn mấy bác A2 lên đường ngọt ngào. Với rơ Châu Âu thì đối giật chỉ là kỹ thuật căn bản, chúng chỉ cần lùi ra một bước, lên xoáy và đánh cho thấp xuống là thành đối giật - bọn trẻ chúng có thể đánh đối giật qua lại hơn 10 bóng nhưng chỉ mới là trình C ở VN thôi. Bác nào tuyên bố mút Tàu đối giật số 1 thì cứ cầm Vis và H3 ra đối giật rồi chỉ em thấy nó uy lực ra sao? Nếu nói về xoáy thì em cầm vợt cùi bắp của Tây cũng dư sức đánh xoáy hơn nhiều - còn mạnh hơn về tốc độ nữa. Số người chơi mút Tàu ở VN đủ trình để đánh đối giật chỉ đếm trên đầu ngón tay, số còn lại chơi mút Tàu để khè thiên hạ - trong đó có em (hehe). Em chỉ giỏi ăn hiếp đệ tử khi đối giật, hoặc đánh với trình thấp hơn, gặp cao thủ là em chẳng dám đấu pháo dài hơi - sau 3 búa như họ Trình, em ôm bàn đánh góc cho chắc ăn. Đám CNT khi đối giật với TG toàn giành ưu thế, bọn TG còn lại cứ như là co quắp như paragame - như bác nào từng nhận xét "nghiệp dư vs chuyên nghiệp". Cái số biết đối giật mút Tàu ở VN cũng chưa ai hiểu tại sao và làm cách nào để được như thế, chỉ nhận thấy rằng giật vào bàn có xoáy hơn và bóng đi khác người - nên thích. Thế thì em hỏi, các bác chơi mút prov và NT để làm gì - khoe hàng thôi sao?
Chú @P-500 có thể nói rõ hơn một chút về lợi thế của mút tàu so với mút tây ko ạ?

Mỗi người mỗi quan điểm ai thích gì thì xài nấy,e cũng chơi mặt tàu ko phải vì thích mà vì nó miếng bình dân nhất e đánh đc và cũng hơn 6 tháng,1 tuần 2 tuần mà hư như bác P-500 nói thì e đã nghỉ đánh.Còn đánh như thế nào thì tùy vào trình độ và độ khéo mỗi người,mút chả nói đc gì nhiều.Hồi trc cũng kén chọn miếng này FH miếng kia BH h thì miếng nào bền ít sứt mẻ rẽ tiền là chơi thôi.

729-FX

Well-Known Member
1-2 tuần hư chắc là do tune thôi. Làm gì có bác nào đủ lực để phá nát miếng mk trong 2 tuần?

BBSG

Administrator
Thành viên BQT
Nghĩ cũng lạ, anh em phong trào ta còn kiếm được H3 40/41 độ chẳng lẽ tầm cỡ Gao Ning kiếm lại không ra. Còn tiền bạc thì cỡ Gao Ning tốn 1000$/năm là chuyện nhỏ.
Vài hôm nữa sẽ úp thông tin thêm và mới:
- Cửa hàng DHS tại Thượng Hải không hề có Pro hay NT gì cả . Vào đó chỉ toàn mút Market (cắt 4 góc).
- May thay chúng ta đã có thông tin chính thức từ nhà phân phối DHS tại Việt Nam là hàng đó(Pro, NT) mỗi năm cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay. Miếng này chỉ có một ít để gọi là tặng thưởng.
-Thông tin kiểm chứng do HLV Bùi Xuân Hà tại Thượng Hải cũng cho thấy là : Pro - NT là điều không tưởng và, họ cũng nói luôn là : có rất nhiều xưởng sx DHS giả (rất nhiều) và có giá tầm 5USD, đây là lời của HLV XuXin. Người chơi tại TQ tìm Pro và NT (chính hãng) cũng khó như chúng ta vậy thôi.
- Có những thông tin khác không chỉ có mút DHS- còn có cả Ten, cốt giả mà VĐV chúng ta khen quá trời!!!. Điều này lý giải tại sao : @toiyeubongban , @P-500 nói và mua hàng ở mình gặp quá nhiều giả tạo. Ví dụ : Viscaria mới tầm giá 3,8tr, Ten 1,67tr - không hề rẻ như ở VN nhé.

BBSG

Administrator
Thành viên BQT
Thông tin thêm:
-Vài hôm nữa mình có miếng NT do chính XuXin đưa cho Bùi Xuân Hà cầm về.
- Một cây Viscaria mình nhờ Bùi Xuân Ha mua lại của Đội Tuyển Thượng Hải.
Mục đích :
- Trước đây nghe đòn miếng Wang Hao (có chữ ký) trị giá 1000 USD - về mình xem thử miếng đó thế nào.
- Cây Viscaria Ver .VN(2,3tr) & Viscaria Ver. Thượng Hải(3,8tr) khác nhau như thế nào.
Admin luôn đi tìm ..........để hiểu và cung cung cấp đến ACE diễn đàn chúng ta.

theorist

Top Contributor
Đừng nghĩ rằng cỡ Gao Ning hay Timo Boll có thể chơi được mút theo ý mình. Gao Ning đang hợp đồng quảng cáo cho Nittaku thì phải chơi H3 Nittaku, tương tự Boll phải chơi Ten 05 của Butterfly. DHS tài trợ cho tuyển TQ đủ mệt rồi, cỡ Gao Ning đừng có mơ.

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
Thấy trên FB có bàn luận về topic này. Tuy nhiên mình không thích trả lời trên FB, ai thích thì vào đây comment.

Nhiều người bảo rằng mình viết nhiều bài về mút Tàu chỉ để bán mút "hệ A". Xin trả lời rằng số mút H3 "hệ A" mình bán ra chẳng có bao nhiêu, chưa tới 20 miếng trong suốt ngần ấy năm. So với số lượng mút H3 "lạ, khác" đang bán ở VN thì chỉ là số lẻ. Mút mình mua ở Úc với giá có niêm yết trên website (chứ không hề mua trên Taobao hay Ali như vài ng khác mà nói là hàng sample) và ship về VN với giá rất cao, như vậy mình lời bao nhiêu? Câu hỏi đặt ra là, với lợi nhuận đó có đáng để mình đầu tư 1 tuần viết 1 topic hay ko? Các bác nào bán mút "tuyển, prov" thì đâu có cần viết gì, họ chỉ cần bảo mút ngon lắm rồi bán thôi. Ai mua ráng chịu vậy.
Lý do mình bán mút H3 về VN là để mọi ng có sự so sánh. Còn nếu có ng bảo rằng mút H3 "A" của mình cũng đánh chả ra gì thì thôi vậy, ai cũng có quyền nói và người nào có cái đầu thì sẽ hiểu.

Nói thêm là mình đã thôi không bán mút H3 về VN cũng nửa năm rồi. Không có ý định bán tiếp đâu.

Bác nào nói kỹ thuật của mình "như lol", trình bèo kiếm dc có mấy cái giải nhỏ mà viết nhiều, thế xin hỏi phải kỹ thuật như thế nào mới có thể viết về bóng bàn đây? Ai có thể tự xưng là kỹ thuật đúng, chỉ có vài ng trên TG thôi.

Còn bác nào bảo em trình bèo thì cứ ra 1 sân trung lập mà đấu thôi. Vd mấy cái giải Australian Open hay Veteran Open gì đó, các bác cứ du lịch qua Úc mà đánh theo luật ITTF, em sẳng sàng bay xuyên bang đến nhận thách đấu. Chứ bảo em bay về VN đánh sân VN, bàn VN, bóng VN lung tung và chịu giao bóng che chọi thì em xin nhận trình kém ạ.

panga

Contributor
Vài hôm nữa sẽ úp thông tin thêm và mới:
- Cửa hàng DHS tại Thượng Hải không hề có Pro hay NT gì cả . Vào đó chỉ toàn mút Market (cắt 4 góc).
- May thay chúng ta đã có thông tin chính thức từ nhà phân phối DHS tại Việt Nam là hàng đó(Pro, NT) mỗi năm cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay. Miếng này chỉ có một ít để gọi là tặng thưởng.
-Thông tin kiểm chứng do HLV Bùi Xuân Hà tại Thượng Hải cũng cho thấy là : Pro - NT là điều không tưởng và, họ cũng nói luôn là : có rất nhiều xưởng sx DHS giả (rất nhiều) và có giá tầm 5USD, đây là lời của HLV XuXin. Người chơi tại TQ tìm Pro và NT (chính hãng) cũng khó như chúng ta vậy thôi.
- Có những thông tin khác không chỉ có mút DHS- còn có cả Ten, cốt giả mà VĐV chúng ta khen quá trời!!!. Điều này lý giải tại sao : @toiyeubongban , @P-500 nói và mua hàng ở mình gặp quá nhiều giả tạo. Ví dụ : Viscaria mới tầm giá 3,8tr, Ten 1,67tr - không hề rẻ như ở VN nhé.
Em ghe nói : qua Cửa khẩu thôi, a đưa bọn đầu nậu cái đho Omega...15 ngày sau nó đua lại cái y chang...mà giá thì k bằng ve chai. Cốt mus ăn nhằm gì. Chạy trên đúng processing line DhS vẩn có miếng H3 5usd hoặc 50usd...tuỳ vào ngừoi đặt hàng
Eu thì hắn khôn, hắn đặt mắc và kiểm soát..còn Việt Nam! Mình ăn ké thì chỉ hít khói thôi.

gik271

Well-Known Member
Mỗi người mỗi quan điểm ai thích gì thì xài nấy,e cũng chơi mặt tàu ko phải vì thích mà vì nó miếng bình dân nhất e đánh đc và cũng hơn 6 tháng,1 tuần 2 tuần mà hư như bác P-500 nói thì e đã nghỉ đánh.Còn đánh như thế nào thì tùy vào trình độ và độ khéo mỗi người,mút chả nói đc gì nhiều.Hồi trc cũng kén chọn miếng này FH miếng kia BH h thì miếng nào bền ít sứt mẻ rẽ tiền là chơi thôi.
Vâng, mỗi người mỗi quan điểm. Em hiện tại cũng ko chơi mút tàu (trước đây có đánh qua Skywing, Daiwei nhưng gần như ko có cảm tình. Và phải tội có 2 cái:
- Nghe bác Trạng Cá bên bongban.org nói phải đổi kĩ thuật khi đánh mút tàu thì em nản luôn vì hiện tại em cũng đang tiếp tục học lại cơ bản mà lại đổi nữa thì toi;
- Hóng 2 thày của em: Thày 1: tuyển Hà Nội cũ, theo lối ngày xưa luôn bắt giật phải mỏng, ép đầu bóng. Khác với cái bác P500 nói là có thể đánh dày ... nhưng ông này rèn bộ chân kĩ lắm. Em thích thày ở điểm này. THày 2: lối đánh tân tiến hơn, thoải mái hơn nhưng amateur lắm. Được cái cả 2 thày đều bảo mày đừng chơi tàu. Thế là em ko bao giờ nghĩ đến tàu, :D.

Thông tin thêm:
-Vài hôm nữa mình có miếng NT do chính XuXin đưa cho Bùi Xuân Hà cầm về.
- Một cây Viscaria mình nhờ Bùi Xuân Ha mua lại của Đội Tuyển Thượng Hải.
Mục đích :
- Trước đây nghe đòn miếng Wang Hao (có chữ ký) trị giá 1000 USD - về mình xem thử miếng đó thế nào.
- Cây Viscaria Ver .VN(2,3tr) & Viscaria Ver. Thượng Hải(3,8tr) khác nhau như thế nào.
Admin luôn đi tìm ..........để hiểu và cung cung cấp đến ACE diễn đàn chúng ta.
Nghe đến 1000 đồng là kinh rồi. Thú thực càng chơi, càng học em mới thấy đánh cỡ trình D trở xuống ở Việt Nam thì có lẽ cốt, mút đóng vai trò thứ 4, 5 gì đó thôi. Kĩ, chiến thuật và kinh nghiệm nó át hẳn rồi. Mấy ông cầm TMB ZLC, Sardius hay MJ ZLC... mà vẫn bị mấy cha cầm 729 cũ mèm đánh cho tan tác. Vũ khí là trợ giúp chứ ko nắm phần trọng yếu.
Sau 1 hồi cũng hăm hở mua kiếm này, kiếm nọ (mỗi mặt là e ko mua nhiều, gần như ko) thì bây giờ quay lại thuần gỗ vài trăm ạ. :D

Thấy trên FB có bàn luận về topic này. Tuy nhiên mình không thích trả lời trên FB, ai thích thì vào đây comment.

Nhiều người bảo rằng mình viết nhiều bài về mút Tàu chỉ để bán mút "hệ A". Xin trả lời rằng số mút H3 "hệ A" mình bán ra chẳng có bao nhiêu, chưa tới 20 miếng trong suốt ngần ấy năm. So với số lượng mút H3 "lạ, khác" đang bán ở VN thì chỉ là số lẻ. Mút mình mua ở Úc với giá có niêm yết trên website (chứ không hề mua trên Taobao hay Ali như vài ng khác mà nói là hàng sample) và ship về VN với giá rất cao, như vậy mình lời bao nhiêu? Câu hỏi đặt ra là, với lợi nhuận đó có đáng để mình đầu tư 1 tuần viết 1 topic hay ko? Các bác nào bán mút "tuyển, prov" thì đâu có cần viết gì, họ chỉ cần bảo mút ngon lắm rồi bán thôi. Ai mua ráng chịu vậy.
Lý do mình bán mút H3 về VN là để mọi ng có sự so sánh. Còn nếu có ng bảo rằng mút H3 "A" của mình cũng đánh chả ra gì thì thôi vậy, ai cũng có quyền nói và người nào có cái đầu thì sẽ hiểu.

Nói thêm là mình đã thôi không bán mút H3 về VN cũng nửa năm rồi. Không có ý định bán tiếp đâu.

Bác nào nói kỹ thuật của mình "như lol", trình bèo kiếm dc có mấy cái giải nhỏ mà viết nhiều, thế xin hỏi phải kỹ thuật như thế nào mới có thể viết về bóng bàn đây? Ai có thể tự xưng là kỹ thuật đúng, chỉ có vài ng trên TG thôi.

Còn bác nào bảo em trình bèo thì cứ ra 1 sân trung lập mà đấu thôi. Vd mấy cái giải Australian Open hay Veteran Open gì đó, các bác cứ du lịch qua Úc mà đánh theo luật ITTF, em sẳng sàng bay xuyên bang đến nhận thách đấu. Chứ bảo em bay về VN đánh sân VN, bàn VN, bóng VN lung tung và chịu giao bóng che chọi thì em xin nhận trình kém ạ.
Nghe bác nói có vẻ căng thẳng quá. THật sự là em có cảm tình 65% với bác P500 vì những bài viết phân tích rất hay của bác. Bên ORG hồi này toàn mua bán, chả ai bàn phân tích chiến thuật gì nữa cả. Chán nên em hay la cà qua bbsg này và đọc được nhiều bài hay của bác.
Nhưng thú thực đôi khi thấy bác cứ chê bóng trong nước quá cũng ko đúng đâu. Nói là đánh đúng luật thì các vận động viên QG hay mấy bác trình A gần như trên 90% là ok đấy ạ. Lên trình đó rồi thì ko mấy ai ko biết tự bảo vệ mình khi bị phê bình sai luật nên họ cũng phải sửa.
Chuyện cốt mút là ý thích mỗi người. Nên bàn vào ra cũng khó. Nhưng em chắc chắn sẽ thử Revives Phoenix của bác. Em thường tiết kiệm nên mặt cũ cũng ko vứt đi (chưa bỏ). Đợt tới có thời gian sẽ thử RP của bác. à, mà cái vụ 2 lần tune thì vứt mút thì cũng xót với mấy thằng ki bo như em (em đã từng hỏi bác cái này, :D).
Túm lại là chia sẻ vui vẻ để cùng tiến bộ. Các bác đừng có nóng quá nó mất hay. Mình phải cố gắng còn thắng China team chứ lại, = ) )

thợgò

Member
Đọc bài "nói không với mút Tàu-DHS " thấy bác p500 có "cái gì đó !" với mút Tàu ?. P500 quá "vất vả" với hai từ "nói không", cảm phục bác quá. Đối với sự "tận tình" phục vụ mọi nhu cầu con người thì "công nghệ Tàu" không có đối thủ. Bóng bàn chỉ là một trong vô số loại hàng hóa mà Tàu sx,ở đây p500 đã nói rất đầy đủ để anh em hiểu về DHS và các vấn đề nảy sinh khi bị "tẩu hỏa", mọi người nên cảm ơn p500 và tỉnh táo kẻo lại bị "mất vui" vì quá "say", tóm lại là cần trang bị nhiều kiến thức hơn cho chính mình. Một cơ thể khỏe mạnh khi có cái đầu tỉnh táo. Cảm ơn bác p500, chúc cả nhà vui khỏe.

Nói "mút Tàu" tức là nói riêng họ hàng miếng DHS Hurricane hoặc Skyline, chứ không nói chung toàn bộ mút Tàu bao gồm 729, Yinhe, Palio và những hãng khác tương tự. Tại vì dân ta cứ đánh đồng "mút Tàu" với H3 mà không hề nghĩ tới những miếng khác cũng là mút Tàu và có tính năng tương tự. Vì CNT đánh H3 nên loại này trở nên thành tiêu biểu cho mút Tàu, cứ như cây Sadius đại diện cho cốt Việt vậy. Điểm khác nhau là mút H3 đánh đâu thắng đó, còn cốt Sadius ra nước ngoài đụng đâu gãy đó! Hôm nay em viết ra mấy lý do để "nói không với mút DHS", đây là ý kiến cá nhân, sẽ có nhiều tiếng nói khác (lớn hơn át cả tiếng của em, hoặc nói nhỏ rỉ tai sau lưng) bảo vệ mút H3 nguồn này nguồn nọ có uy tín - em mặc kệ. Các bác nào cảm thấy đủ can đảm đàn ông thì cứ vào đây bẻ các luận điểm của em. Có nhiều thực tế không thể chối cãi, nhưng cũng có những điều chỉ là suy luận, nói tóm lại chỉ là miền tin và cá nhân - từ phía một người đã từng chơi mút tàu (DHS) lâu năm và đủ sức cầm miếng đó đánh tất cả các kỹ thuật hiện hành trên TV.

Ngoài China và các nước trong hệ Tàu (Hongkong, Taiwan, Sing) thì các hlv Tàu di dân không ai dạy học trò chơi mút Tàu cả, nếu có cũng là thiểu số. Chính người Tàu (dù cầm mút Tàu đánh) vẫn không dạy đệ tử và con cháu chơi mút H3 như tuyển Tàu. Các bác có thể cho rằng các cụ hlv ấy lạc hậu, sinh thời chưa có H3. Vậy trước đó các bác ấy chơi mút 729 và các loại Song Hỷ cũ, giờ vẫn còn bán, thế tại sao vẫn không truyền thụ "Trung Hoa Bí Mật" cho đệ tử? Ngay cả đám sinh viên Tàu du học, cầm H3 đánh giải thắng khá nhiều, khi làm coach kiếm thêm tiền nhà cũng chỉ dạy chơi T05. Bọn nó giấu nghề chăng, để cho đệ tử không bao giờ giỏi bằng mình? Hay cố tình bảo vệ "bí mật quốc gia" nào đó? Cái thiểu số dạy đệ tử mút Tàu ấy, đào tạo những đứa còn bé chơi vậy thôi (chơi các loại 729, Globe, Yinhe,..) khi lớn ra giải vẫn cứ T05 mà quất. Hãy điểm qua tên các vdv trẻ các nước trên TG, tên họ Tàu khá nhiều, nhưng có mấy đứa xài mút DHS? Cái đám vẫn giữ truyền thống Tàu thì xài gai công là chủ yếu, ngoài CNT và nhóm di dân của CNT-B ra, các vdv prồ ở các nước khác tự đào tạo lên, không ai chơi mút DHS. Mút đó bán đầy rẫy trên mạng, nước nào cũng có đại lý, đâu có khan hiếm gì. Các prồ sau khi ra khỏi CNT cũng đấu tranh rất nhiều mới giữ mút H3, đa số cũng đổi qua mút khác (nếu không còn được DHS tài trợ). Những người cung cấp, phân phối hoặc bán mút DHS, họ cũng không thực sự xài mút này trong tập luyện và thi đấu. Họ chỉ nhờ ai đó xài, rồi quảng cáo dùm mà thôi. Chính người bán mút DHS cho em cũng không xài mút H3, anh ta chơi mút Tàu thuộc hàng kỳ cựu nhưng có đủ lý do để không xài hàng DHS - vì thiếu gì miếng khác ngon mà rẻ hơn.
Phải nói là rất khâm phục với sự kiên trì và quyết tâm của bác khi cố gắng nói về mặt tàu. Tuy ko đủ kiên nhẫn để đọc cho hết được các bài viết rất hỗn loạn, lê thê và rối rắm về cách trình bày của bác. Nhưng đúng là sau khi quan sát em ngoài việc khâm phục bác thì chỉ còn lại hai chữ .... khâm phục.
Vấn đề bác nói thì nhiều, những điều cần được kiểm chứng cũng còn không ít, những quan điểm cá nhân có chút bốc đồng, duy ý chí là vô số nhưng cái đó cũng ko có vấn đề gì lớn và quá quan trọng. Chơi mặt H3 mà, mỗi người có một cảm nhận riêng và có cách vận dụng khác nhau trên cùng một nguyên lý chung về kỹ thuật của H3. Em thì khẳng định, những gì bác chia sẻ cũng chỉ là quan điểm của riêng bác chứ không hẳn đã là kỹ thuật cơ bản chính thống, chính xác. Bác chưa tiếp xúc với kỹ thuật H3 chính tông đủ nhiều, những gì bác đang nói đều là bác ngẫm ra, những gì bác nói chưa đúng là những điều bác đang tưởng tượng một cách thái quá cùng với suy nghĩ rằng những người đọc đều thiếu hiểu biết và ngu ngốc.
Nói riêng về topic này trước. Bác bắt đầu bằng cách, có thể nói là rất ngạo mạn, kêu những ai có "can đảm đàn ông" thì hẵng phản biện cùng bác. Cách này không ổn.
Sau nữa, bác tại sao phải giải thích về việc bác buôn bán cái gì đó nhỉ? Bác ko cần phải làm điều đó, vì bác buôn bán để kiếm lời chẳng có gì phải xấu hổ. Bác làm PR, làm quảng cáo rùm beng để bán hàng, để tạo dựng uy tín (bề nổi) là việc rất bình thường trong nghệ thuật kinh doanh. Miễn sao bác đừng tạo dựng một hình ảnh "con buôn" đanh đá, lẻo mép, hay khoác lác thổi phồng là được. Ai phê phán bác về việc này cũng là không ổn.
Bác nghĩ là trên Facebook anh em nó nói về bác nghĩa là đánh giá cao về bác hay sao? Rất buồn, là không phải như vậy, họ đang cười bác mà. Bác chưa so được với Lâm gai, Tuấn Thanh Hóa, Hùng GL hay nhiều gương mặt H3 khác đâu. Bác chỉ nổi tiếng về việc nói nhiều, chém mạnh thôi.
Tiếp nữa, rất nhiều người hoài nghi về trình độ thực sự của bác - một HLV có bằng cấp. Nghi ngờ cả về trình độ kỹ thuật và sự am hiểu thực sự của bác với bóng bàn. Quan điểm cá nhân của em về bác thì rất đơn giản thôi, em không tin bác dù có một số anh em từng gặp và đánh giá rất cao về bác (trình độ khoảng D ổn nếu chơi org phía Bắc).
Em ko tin bất kỳ ai khi họ nói về kỹ thuật nếu ko được chứng kiến tận mắt, em ghét nói về kỹ thuật vì nếu ko có minh chứng trực quan thì tất cả đều là sự khoác lác bất cần và thiếu tôn trọng người đọc.
Em ko tin khi đọc về cách bác phân tích các trận đấu. Em kinh ngạc về sự non nớt và thiếu hiểu biết của bác về BB đỉnh cao. BB nghiệp dư càng ko nói, bác ko thể biết đến sự phức tạp của nó và cứ kêu bai bải về việc che đục chọi. Việc đó là sự tồn tại khó có thể loại trừ của BB nghiệp dư, vào cuộc chơi thì phải chấp nhận, và nó cũng không hẳn là thiếu công bằng đâu.
Em hỏi bác, vây trước khi có luật cấm che, vậy thì các huyền thoại BB khi đó đều là cái gì. Nó đơn giản chỉ là quy định thôi. BB đỉnh cao cứ chơi theo luật của nó, nghiệp dư thì cứ từ từ, vội ngay sao được. Ta không thích nhưng phải tạm chấp nhận.
Nói chung là ngay từ đầu em đã không tin bác, và đến bây giờ em bắt đầu không xem trọng bác rồi. Lẽ ra, em ko cho phép mình lại cùng giãi bày với bác đâu. Nhưng bác thông cảm, khi mà sự...nó lên tiếng, em vẫn không thể kìm chế.
Nói tóm lại, cá nhân em đề nghị bác hãy khiêm cung hơn, tìm hiểu nhiều hơn với một tinh thần cầu thị. Làm HLV cũng được, con buôn cũng được, nhưng phải tâm niệm rằng chân thành luôn là "bố" của lươn lẹo. Hãy lắng nghe chính mình, nói thật vẫn cứ sướng hơn là phét lác và hồi hộp chờ đợi phản ứng của mọi người. Sao bác cứ phải sống khổ sở thế.
Chúc bác luôn vui.
P/S bác thấy em có đủ "can đảm đàn ông" hay chưa? Nói thật, em mới chỉ thể hiện một phần thôi, bác còn nhiều chỗ nữa, nhiêu khê lắm. Em ko đủ thời gian để liệt kê để nói thôi. Ta trao đổi ở đây thôi nhé, bác mà manh động (hay can đảm cũng được) thò mặt lên Facebook thì đội đó nó đưa bác lên dàn thiêu quay giòn ngay.

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
Phải nói là rất khâm phục với sự kiên trì và quyết tâm của bác khi cố gắng nói về mặt tàu. Tuy ko đủ kiên nhẫn để đọc cho hết được các bài viết rất hỗn loạn, lê thê và rối rắm về cách trình bày của bác. Nhưng đúng là sau khi quan sát em ngoài việc khâm phục bác thì chỉ còn lại hai chữ .... khâm phục.
Vấn đề bác nói thì nhiều, những điều cần được kiểm chứng cũng còn không ít, những quan điểm cá nhân có chút bốc đồng, duy ý chí là vô số nhưng cái đó cũng ko có vấn đề gì lớn và quá quan trọng. Chơi mặt H3 mà, mỗi người có một cảm nhận riêng và có cách vận dụng khác nhau trên cùng một nguyên lý chung về kỹ thuật của H3. Em thì khẳng định, những gì bác chia sẻ cũng chỉ là quan điểm của riêng bác chứ không hẳn đã là kỹ thuật cơ bản chính thống, chính xác. Bác chưa tiếp xúc với kỹ thuật H3 chính tông đủ nhiều, những gì bác đang nói đều là bác ngẫm ra, những gì bác nói chưa đúng là những điều bác đang tưởng tượng một cách thái quá cùng với suy nghĩ rằng những người đọc đều thiếu hiểu biết và ngu ngốc.
Nói riêng về topic này trước. Bác bắt đầu bằng cách, có thể nói là rất ngạo mạn, kêu những ai có "can đảm đàn ông" thì hẵng phản biện cùng bác. Cách này không ổn.
Sau nữa, bác tại sao phải giải thích về việc bác buôn bán cái gì đó nhỉ? Bác ko cần phải làm điều đó, vì bác buôn bán để kiếm lời chẳng có gì phải xấu hổ. Bác làm PR, làm quảng cáo rùm beng để bán hàng, để tạo dựng uy tín (bề nổi) là việc rất bình thường trong nghệ thuật kinh doanh. Miễn sao bác đừng tạo dựng một hình ảnh "con buôn" đanh đá, lẻo mép, hay khoác lác thổi phồng là được. Ai phê phán bác về việc này cũng là không ổn.
Bác nghĩ là trên Facebook anh em nó nói về bác nghĩa là đánh giá cao về bác hay sao? Rất buồn, là không phải như vậy, họ đang cười bác mà. Bác chưa so được với Lâm gai, Tuấn Thanh Hóa, Hùng GL hay nhiều gương mặt H3 khác đâu. Bác chỉ nổi tiếng về việc nói nhiều, chém mạnh thôi.
Tiếp nữa, rất nhiều người hoài nghi về trình độ thực sự của bác - một HLV có bằng cấp. Nghi ngờ cả về trình độ kỹ thuật và sự am hiểu thực sự của bác với bóng bàn. Quan điểm cá nhân của em về bác thì rất đơn giản thôi, em không tin bác dù có một số anh em từng gặp và đánh giá rất cao về bác (trình độ khoảng D ổn nếu chơi org phía Bắc).
Em ko tin bất kỳ ai khi họ nói về kỹ thuật nếu ko được chứng kiến tận mắt, em ghét nói về kỹ thuật vì nếu ko có minh chứng trực quan thì tất cả đều là sự khoác lác bất cần và thiếu tôn trọng người đọc.
Em ko tin khi đọc về cách bác phân tích các trận đấu. Em kinh ngạc về sự non nớt và thiếu hiểu biết của bác về BB đỉnh cao. BB nghiệp dư càng ko nói, bác ko thể biết đến sự phức tạp của nó và cứ kêu bai bải về việc che đục chọi. Việc đó là sự tồn tại khó có thể loại trừ của BB nghiệp dư, vào cuộc chơi thì phải chấp nhận, và nó cũng không hẳn là thiếu công bằng đâu.
Em hỏi bác, vây trước khi có luật cấm che, vậy thì các huyền thoại BB khi đó đều là cái gì. Nó đơn giản chỉ là quy định thôi. BB đỉnh cao cứ chơi theo luật của nó, nghiệp dư thì cứ từ từ, vội ngay sao được. Ta không thích nhưng phải tạm chấp nhận.
Nói chung là ngay từ đầu em đã không tin bác, và đến bây giờ em bắt đầu không xem trọng bác rồi. Lẽ ra, em ko cho phép mình lại cùng giãi bày với bác đâu. Nhưng bác thông cảm, khi mà sự...nó lên tiếng, em vẫn không thể kìm chế.
Nói tóm lại, cá nhân em đề nghị bác hãy khiêm cung hơn, tìm hiểu nhiều hơn với một tinh thần cầu thị. Làm HLV cũng được, con buôn cũng được, nhưng phải tâm niệm rằng chân thành luôn là "bố" của lươn lẹo. Hãy lắng nghe chính mình, nói thật vẫn cứ sướng hơn là phét lác và hồi hộp chờ đợi phản ứng của mọi người. Sao bác cứ phải sống khổ sở thế.
Chúc bác luôn vui.
P/S bác thấy em có đủ "can đảm đàn ông" hay chưa? Nói thật, em mới chỉ thể hiện một phần thôi, bác còn nhiều chỗ nữa, nhiêu khê lắm. Em ko đủ thời gian để liệt kê để nói thôi. Ta trao đổi ở đây thôi nhé, bác mà manh động (hay can đảm cũng được) thò mặt lên Facebook thì đội đó nó đưa bác lên dàn thiêu quay giòn ngay.
Okie bác.
Ít nhiều gì thì bác cũng chịu chia xẻ và nói ra suy nghĩ, đấy là điều đáng quý. Cá nhân em cũng tự bảo trọng, nên cũng chả bao giờ dây dưa với bọn ngoài FB.
Ngạo mạn là một cách để gây chú ý bác ạ. Khiêm nhường không phải là ý hay nếu như ai đó có ý tưởng hoặc suy nghĩ mới lạ hoàn toàn "đi ngược dòng" với đa số. Nếu em nổi tiếng cỡ các cao thủ VN thì e đã chẳng phải nói nhiều.

Okie bác.
Ít nhiều gì thì bác cũng chịu chia xẻ và nói ra suy nghĩ, đấy là điều đáng quý. Cá nhân em cũng tự bảo trọng, nên cũng chả bao giờ dây dưa với bọn ngoài FB.
Ngạo mạn là một cách để gây chú ý bác ạ. Khiêm nhường không phải là ý hay nếu như ai đó có ý tưởng hoặc suy nghĩ mới lạ hoàn toàn "đi ngược dòng" với đa số. Nếu em nổi tiếng cỡ các cao thủ VN thì e đã chẳng phải nói nhiều.
Bác cứ nói đi, nói mạnh vào, còn mục đích để làm gì thì không ai có quyền phán xét bác cả.
Em cũng chỉ có chút băn khoăn và chia sẻ với bác vậy thôi. Em nghĩ là đến lúc nào đó bác sẽ thấy mọi thứ đều có giới hạn của nó và bác sẽ cần phải căn chỉnh lại.
Tuy có những gì đó không hẳn vừa ý, có những lời phê bình bộc trực (như kiểu của em) nhưng tựu chung lại, bác vẫn có quyền tự hào về những gì bác đã làm được ở đây. Thật vậy.

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
Bác cứ nói đi, nói mạnh vào, còn mục đích để làm gì thì không ai có quyền phán xét bác cả.
Em cũng chỉ có chút băn khoăn và chia sẻ với bác vậy thôi. Em nghĩ là đến lúc nào đó bác sẽ thấy mọi thứ đều có giới hạn của nó và bác sẽ cần phải căn chỉnh lại.
Tuy có những gì đó không hẳn vừa ý, có những lời phê bình bộc trực (như kiểu của em) nhưng tựu chung lại, bác vẫn có quyền tự hào về những gì bác đã làm được ở đây. Thật vậy.
Người ta nói "Khiêm tốn bao nhiêu vẫn chưa đủ, tự kiêu một chút cũng đã thừa". Việc bác nêu ý kiến về những gì anh ấy viết cách đây 4-5 năm cũng điều đáng suy ngẫm. Cảm ơn bác đã mạnh dạng nói những suy nghĩ của mình.

Tuy vậy em cũng phải nói rõ một số điều để tránh hiểu lầm.
  1. "Bác nghĩ là trên Facebook anh em nó nói về bác nghĩa là đánh giá cao về bác hay sao?..." Diễn đàn là chốn công cộng, khi mình nói bất kỳ điều gì khó tránh chuyện nhận góp ý hay thậm chí phán xét. Anh P-500 tất đã có câu trả lời cho mình. Ở góc độ người làm quét rác tại forum, người ta đánh giá topic này thấp hay cao em với em cũng rất bình thường. Diễn đàn khuyến khích bác góp ý cho bài viết nhưng diễn đàn không khuyến khích những đánh giá cá nhân. Ví dụ: nói "người ta đang chê topic" khác với "người ta cười tác giả"
  2. "BB đỉnh cao cứ chơi theo luật của nó, nghiệp dư thì cứ từ từ, vội ngay sao được" Mỗi người chơi bộ môn này có hoàn cảnh khác nhau, suy nghĩ khác nhau dẫn đến cách chơi cũng khác nhau. Chắc không ai có thể không chấp nhận thực tế cuộc chơi nào cũng người chơi không đẹp, chơi sai luật. Điều này diễn ra cả nước ngoài không riêng VN và diễn ra cả trong giới chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư. Khác nhau ở chỗ, mỗi người chơi có ý thức được mình đang chơi không đẹp, chơi sai luật hay không mà thôi. Bản thân em nếu biết mình chơi không đẹp, chơi sai luật chưa chắc đã có thể tránh khỏi nhưng chí ít khi làm sai biết mình sai thì mới mong hướng tới việc làm đúng. Nói rộng ra, càng nhiều người biết việc mình làm là không đẹp, không đúng luật thì mới thay đổi để tốt đẹp hơn được. Nhìn thấy cái sai, biết nó là sai thì phải gọi đó là việc làm sai lầm. Chấp nhận mà bác nói phải được nói rõ là chấp nhận "Xã Hội còn nhiều cái sai". Để làm gì? Để biết mình cần phải sửa. Chứ không thể vịnh vào lý do đó mà thừa nhận để cái sai tiếp tục sinh sôi nảy nở trong cộng đồng.
  3. "Ta trao đổi ở đây thôi nhé, bác mà manh động (hay can đảm cũng được) thò mặt lên Facebook thì đội đó nó đưa bác lên dàn thiêu quay giòn ngay." Mấy lời này em nghĩ là bác nên xóa vì em thấy nó mang nhiều màu sắc bạo lực, ham dọa và thách thức. Với em diễn đàn nên tập trung bàn về kỹ thuật về chuyên môn, giúp đỡ lẫn nhau trên tinh thần hướng về cái đúng tránh những phán xét về cá nhân người viết. Nói như ý trên thì chẳng lẽ bây giờ ai không đồng ý với lời bác viết thì người đó có quyền "đưa bác lên dàn thiêu quay giòn" ngay trên diễn đàn này hay sao? :) Diễn đàn chứ đâu phải giang hồ phải không bác
Chúc bác vui!

P-500

Top Contributor
Đó cũng là lý do 2-3 năm nay mình chả viết thêm gì nữa.
Cái thời mình viết mấy bài này là lúc tâm lý không bình thường nhất, có thể nói là trong lúc bức bí điên khùng nhất (ai chơi thân em thì hiểu thời gian ấy em gặp chuyện gì). Sau này đọc lại thấy đúng là văn phong rất dị và bất cần, nhưng mà mình không muốn sửa lại vì đấy là kỹ niệm.
Nhớ lại thời gian đó, em chỉ còn biết trãi lòng mình qua con chữ, nếu không có nơi viết ra chắc giờ e đã ...ở nơi nào xa lắm rồi.