Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Video giao bóng cá nhân

Harry Nguyen

Contributor
Xin chào tất cả anh em,
Tôi muốn lập chủ đề mới nhằm mục đích khuyến khích anh em trong diễn đàn đăng tải video giao bóng của bản thân trong chủ đề này rồi chúng ta quan sát, học hỏi và thảo luận. Nếu anh em post video giao bóng xin nhớ đăng thêm 1 vài thông tin cụ thể như sau:

• Kiểu giao bóng:................................(thông thường có 3 loại cơ bản: con lắc/ pendulum (thuận/nghịch-ngược), mổ/tomahawk, trái tay đơn giản (thuận/nghịch-ngược). v.v...

• Vị trí giao bóng:............................... (góc BH, góc FH, chính giữa bàn, gần bàn, xa bàn....)

• Kiểu xoáy của bóng:......................... (xoáy lên, xoáy xuống, xoáy ngang thuần (thuận kim/nghịch kim), xoáy hỗn hợp (xoáy nghiêng) giữa xoáy ngang và xoáy lên, hoặc xoáy ngang và xoáy xuống...)
Tôi sẽ đăng trước thử và mời anh em tham khảo và nhiệt tình tham gia.

Xin chân thành cảm ơn trước.

Harry Nguyen

Contributor
  • Kiểu giao bóng: con lắc (thuận)
  • Vị trí giao bóng: góc BH
  • Kiểu xoáy của bóng: xoáy nghiêng xuống trái (là hỗn hợp của xoáy ngang thuận kim & xoáy xuống)
Tôi cố gắng giao bóng theo kiểu xoáy nói trên, tuy nhiên do năng lực có hạn nên anh em sẽ có thể quan sát có thêm những quả bóng xoáy ngang thuần thuận kim, hoặc xoáy nghiêng lên hướng trái (là hỗn hợp của xoáy ngang & xoáy lên).

Mong anh em bàn luận và cho ý kiến. Hy vọng anh em tích cực đóng góp video của bản thân. Xin đừng ngại hay dở, đạt hay không đạt. Chúng ta cần học hỏi lẫn nhau thì mới mong đúc kết được tinh túy của từng kiểu giao bóng.

Sửa lần cuối:

Harry Nguyen

Contributor
Bác bật quạt hay trời gió to mà mấy quả em thấy bóng vòng lại lưới thế hay thế.
Hôm đó có trời gió to, nên nhiều khi đang giao bóng có nhiều quả vòng lại vì bị gió bạt. Tuy nhiên, nếu bác để ý những lúc không có gió, tôi vẫn có thể giao bóng lượn cong được vậy, hôm nào rãnh và không có gió thì tôi sẽ làm lại thêm video theo kiểu xoáy này cho bác thị phạm chính xác hơn.

Điều lưu ý trong video của tôi là tôi muốn cho anh em xem độ xoáy của bóng, tuy nhiên máy quay chỉ là Iphone6 plus nên không có thể thấy rõ ràng tốc độ thật sự của vòng xoáy. Bác nếu xem hết video và chú ý thì có những quả bóng dưới sàn sau 1 hồi nảy thì độ xoáy vẫn còn. Bác lên U tube xem video clips của tôi thêm thì sẽ thấy rõ. Để hôm nào cuối tuần tôi quay thêm rồi thứ 2 post cho bác kiểm chứng thêm. Hihihi...

dtlan

Member
Hôm đó có trời gió to, nên nhiều khi đang giao bóng có nhiều quả vòng lại vì bị gió bạt. Tuy nhiên, nếu bác để ý những lúc không có gió, tôi vẫn có thể giao bóng lượn cong được vậy, hôm nào rãnh và không có gió thì tôi sẽ làm lại thêm video theo kiểu xoáy này cho bác thị phạm chính xác hơn.

Điều lưu ý trong video của tôi là tôi muốn cho anh em xem độ xoáy của bóng, tuy nhiên máy quay chỉ là Iphone6 plus nên không có thể thấy rõ ràng tốc độ thật sự của vòng xoáy. Bác nếu xem hết video và chú ý thì có những quả bóng dưới sàn sau 1 hồi nảy thì độ xoáy vẫn còn. Bác lên U tube xem video clips của tôi thêm thì sẽ thấy rõ. Để hôm nào cuối tuần tôi quay thêm rồi thứ 2 post cho bác kiểm chứng thêm. Hihihi...
Bác làm clip ngắn dưới 1p30s là đẹp, đừng quá dài. Những quả bác giao ngắn phải thì độ xoáy và độ cong không bằng khi bác giao về trái. Cảm giác khi bác giao ngắn phải, lực cổ tay của bác vào hơi ngượng sao đó

DoCris

Member
Bác làm clip ngắn dưới 1p30s là đẹp, đừng quá dài. Những quả bác giao ngắn phải thì độ xoáy và độ cong không bằng khi bác giao về trái. Cảm giác khi bác giao ngắn phải, lực cổ tay của bác vào hơi ngượng sao đó
Chuẩn rồi, những quả giao ngắn bên phải bác thả lỏng tay ra, lắc cổ tay thật tự nhiên ko gồng cứng thì bóng sẽ rất cong :D

Harry Nguyen

Contributor
Cảm ơn anh em DĐ đã góp ý chân thành. Bác dtlan nói rất có lý. Sự thật là tôi khi giao những quả "ngắn gần bàn" thì tôi đã "nương lực" lại 1 tí là vì đang muốn giao bóng kiểu xoáy nghiêng xuống trái (Tức là xoáy ngang thuận kim kết hợp xoáy xuống), tôi đã chủ động giảm độ xoáy trên bóng để "bớt lực" thì sẽ cho đường đi ngắn và thấp hơn. Tôi có thể sử dụng cổ tay uyển chuyển hơn và có thể làm cho bóng có tỷ lệ "xoáy xuống" nhiều hơn " xoáy ngang" để bóng có thể giật trở lại lưới cũng được, nhưng tôi không làm vậy vì video đó là tôi chủ ý giao bóng xoáy nghiêng xuống là chính. Khi giao bóng ngắn gần lưới thì đường đi của bóng rất ngắn, nếu mà không khéo thì bóng sẽ bị dính lưới như mưa nên tôi chủ động "ngoắc bóng lên" cho có thêm 1 tí độ cao hơn những quả bóng dài, lại phải "hãm lực" thì bóng mới bay được ngắn nên nhìn nó hơi sượng. Bác dtlan tinh mắt ghê.Hihihi...

Có những quả giao bóng hình chữ I thẳng thì quả thực tôi hơi "nhát tay" vì sợ bóng bay lọt ra ngoài biên, mà lại muốn bay thấp và 2 chạm lên bàn đối phương nên không vung tay ra hết lực. Để bữa khác có thêm thời gian tôi quay thêm video clip cho những kiểu giao khác và những cách giao khác nhau cho anh em tham khảo. Sau này, tôi sẽ quay thêm 1 số video clip chỉ giao bóng gần sát đường biên cuối sân cho anh em tham khảo thêm. Tôi đã suy nghĩ đến điều này rồi. Các bác cứ yên tâm chờ xem. Tôi chỉ mong anh em góp ý chân thành để mọi người và kể cả tôi tiến bộ và nâng cao trình giao bóng hơn. Hihihi..

Tôi rất mong anh em quay video clip về giao bóng của bản thân và post lên trong topic này cho tất cả mọi người tiện tham khảo. Tôi rất mong mỏi tất cả mọi người cùng nhau đóng góp và chia sẻ, tôi tin rằng nếu mọi người vượt qua được suy nghĩ chướng ngại là sợ có ai đó "học hết nghề" thì ai trong DĐ này cũng sẽ tiến bộ xa hơn trong giao bóng và hơn thế nữa.

Tôi không phải không muốn làm clip ngắn mà là muốn anh em thấy được là tôi 1 lần giao nguyên 1 thùng bóng ra sao, để phản ảnh sự chân thực không "cắt ghép" để anh em xem. Đương nhiên về sau tôi sẽ giảm thời gian của video xuống cho nhanh và thâu được nhiều clip hơn.

Xin cảm ơn anh em 1 lần nữa.

Sửa lần cuối:

Harry Nguyen

Contributor
mọi người cho mình hỏi giao kiểu schlager có hợp với bóng mới không nhỉ ?
Đầu tiên là bác nên giao đủ 3 kiểu mà tôi đã đề cập đến (con lắc, mổ và BH đơn giản...) quay thành clip cho mọi người tham khảo và đương nhiên sẽ góp ý chân thành với bác thôi. Cứ mạnh dạn lên, không nên chỉ giới hạn 1 kiểu giao bóng cho bản thân. Theo kinh nghiệm của bản thân thì tôi thấy là học rành rẽ 1 kiểu giao bóng cũng không phải là cực kì khó khăn. Nếu như mọi người cùng quay và post video clip lên thì về sau anh em trên diễn đàn học hỏi nhanh hơn nhiều. Tôi chỉ e ngại là anh em có người còn e dè ngại ngùng hoặc là vẫn còn tư tưởng "giấu bí kíp" mà thôi.

Lúc trước tôi cũng ngại chia sẻ, nhưng 1 khi làm được video, tôi xem lại và học được rất nhiều từ video của bản thân nên mới chia sẻ và khuyến khích anh em trên diễn đàn cùng tham gia đóng góp.

Sửa lần cuối:

panga

Contributor
Vì đam mê và phong trào nên em cũng đóng góp.. Từ trước giờ k ngờ bộ giao bóng mình xấu vãi, bóng thì nhỏng cao... Các bác góp ý chân thành em xin sửa..
K ngại xấu, k ngại khó chỉ ngại cứng (cổ tay)...hi

-xoay ngược xuống, lên và lên dài
-xoáy thuận xuống, lên và xuống dài
-chuội

729-FX

Well-Known Member
Vì đam mê và phong trào nên em cũng đóng góp.. Từ trước giờ k ngờ bộ giao bóng mình xấu vãi, bóng thì nhỏng cao... Các bác góp ý chân thành em xin sửa..

-chuội
giao ngắn mà cao thế này thì đối thủ nó oánh tan nát bác à

DoCris

Member

-chuội
Bác hạ thấp điểm tiếp xúc bóng xuống ngang lưới hoặc thấp hơn là vấn đề được giải quyết, mất công tập lại cảm giác bóng thôi ko lâu đâu :D

Harry Nguyen

Contributor

-chuội
Trước hết, tôi chân thành cảm ơn bác vì đã dũng cảm vượt qua "chướng ngại" của bản thân để post video của bản thân lên. Có quay video xem lại thì chúng ta mới thật sự khám phá ra được ta đang sai hoặc chưa đạt điều gì. Tôi đã nói với anh em ngay từ đầu rồi. Hihiii...

Đầu tiên nhìn video của bác, tôi thấy là cú giao của bác rất có lực và xoáy, đó là sự thật. Xoáy và tốc độ bác tác dụng lên bóng rất tốt, đủ làm khó đối phương. Tuy nhiên, nếu ai thường xuyên chơi BB với bác thì sẽ quen rơ và không ngán cú giao bóng của bác nữa. Vì sao vậy? Theo kinh nghiệm cá nhân của tôi thì có lẽ khi bác giao bóng, bác lo sợ là không đủ lực nên trong suy nghĩ của bác là phải đánh làm sao cho mạnh. Thứ 2, bác vẫn chưa "chú ý"đến vấn đề bóng chạm bàn bên phần sân của bác ra sao, mạnh hay nhẹ, và bác cũng luôn lo sợ bóng nếu nảy quá thấp hoặc không đúng vị trí thì sẽ bị dính lưới. Theo suy đoán của tôi thì bác lúc đó lại muốn "giao an toàn", chính vì vậy vô tình đã làm bóng nảy lên "quá cao".

Tôi thấy bóng giao của bác tốt lắm,cổ tay bác thì OK rồi đâu có sao.Thời điểm này thì chúng ta khoan nói đến cổ tay và đường tay vung vợt của bác. Bác có thể thử theo cách của tôi thế này xem sao, hy vọng sẽ từ từ khắc phục được. Bây giờ bác thử giao bóng dài ra, không cần phải giảm bớt lực của bác đâu. Cứ thật sự ra hết "công lực" cho nó thoải mái. Canh bóng điểm rơi ngay sát đường biên cuối bàn luôn. Bác cứ tập giao 1 hồi thật lâu (ít nhất phải trên 100 quả giao hay 20 phút giao bóng). Lúc ban đầu giao bóng không quen, cho bóng nó bay ra ngoài bàn luôn cũng được, điều đầu tiên là bác giao cực xoáy . Sau đó, kiểm soát điểm rơi cuối đường biên. (Giao chéo đến góc BH đối phương là dài nhất). Sau 1 hồi quen độ xoáy và điểm rơi thì bác mới bắt đầu chú tâm đến độ cao cũng như vòng cung của bóng so với lưới xem. Đây là bước quan trọng. Khi đó bác đã thông thạo độ xoáy và điểm rơi rồi thì bác chỉ cần bận tâm thêm 1 điều độ cao thôi thì dễ thực hiện hơn.

Tôi sẽ post thêm video liền cho bác tham khảo, chú ý đến độ cao của bóng khi tôi giao. Chúc bác mau tiến bộ.

Sửa lần cuối:

Harry Nguyen

Contributor
  • Kiểu giao bóng: trái tay đơn giản (thuận)- simple BH serve.
  • Kiểu xoáy: xoáy xuống
Tôi muốn giao bóng dọc theo đường biên với đường bóng thấp với nhiều xoáy xuống. Anh em xin hãy tham khảo và chú ý đến độ cao/ độ nảy của bóng so với lưới nhé. Nếu ai có thắc mắc gì thì cứ mạnh dạn đóng góp và tham khảo ý kiến, tôi rất hoan nghênh và trông đợi lắng nghe. Xin cảm ơn.

songphaisock

Well-Known Member
  • Kiểu giao bóng: trái tay đơn giản (thuận)- simple BH serve.
  • Kiểu xoáy: xoáy xuống
Tôi muốn giao bóng dọc theo đường biên với đường bóng thấp với nhiều xoáy xuống. Anh em xin hãy tham khảo và chú ý đến độ cao/ độ nảy của bóng so với lưới nhé. Nếu ai có thắc mắc gì thì cứ mạnh dạn đóng góp và tham khảo ý kiến, tôi rất hoan nghênh và trông đợi lắng nghe. Xin cảm ơn.

Quả này mà 2 nảy thì ngon, còn ngon hơn nữa thì 1 nảy nhưng quả sau vừa nhú ra khỏi bàn tầm 5cm thì chết nhiều ng lắm

Harry Nguyen

Contributor
  • Kiểu xoáy: xoáy nghiêng xuống trái (tức là xoáy ngang & xoáy xuống hỗn hợp)
Đường giao bóng thấp (hy vọng vậy, hehe...), dọc biên và có điểm rơi đa phần ở cuối góc FH (Forehand). Anh em tham khảo thêm và nhớ đừng quên đóng góp video của bản thân và chia sẻ thông tin.

Cảm ơn anh em trước.

Harry Nguyen

Contributor
Quả này mà 2 nảy thì ngon, còn ngon hơn nữa thì 1 nảy nhưng quả sau vừa nhú ra khỏi bàn tầm 5cm thì chết nhiều ng lắm
Tôi có video 2 nẩy trên U Tube đó bác nhưng chưa ưng ý lắm nên không post lên đây. Để tuần sao tôi làm 1 cái video xoáy xuống 2 nảy dọc biên cho bác thị phạm. Tôi "tự tin" cú giao này mà. Hihihi...vì đây là "bài tủ" của riêng tôi. Hehehe...

DoCris

Member
  • Kiểu xoáy: xoáy nghiêng xuống trái (tức là xoáy ngang & xoáy xuống hỗn hợp)
Đường giao bóng thấp (hy vọng vậy, hehe...), dọc biên và có điểm rơi đa phần ở cuối góc FH (Forehand). Anh em tham khảo thêm và nhớ đừng quên đóng góp video của bản thân và chia sẻ thông tin.

Cảm ơn anh em trước.

Giao bóng chữ I này mình chỉ giao hai kiểu. Một là dùng con lắc ngược or xúc đất để giao xoáy phải xuống thấp ngắn gần lưới, hai là giao chuội tomahoc thấp dài nhanh. Mà lúc tập các bác chịu khó hạ thấp trọng tâm xuống, hơi mỏi lưng tí nhưng đường bóng sẽ thấp hơn :D